
TOLEO LA OKTOBA 2024

Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan awataka Watumishi wa 
Umma Kufuata Nyayo za Hayati 
Moringe Sokoine



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amewataka Watumishi wa 
Umma kutanguliza mbele   uzalendo  
muda wote wanapokuwa ndani na 
nje ya utumishi wao huku akisisitiza 
kuwa  Mtumishi wa umma muadilifu 
ni rahisi sana kuonekana na 
kutambulika kama ambavyo hivi sasa 
Waziri Mkuu wa zamani Hayati 
Edward Moringe Sokoine 
anatambulika  kutokana na uzalendo 
na uadilifu wake

Rais Mhe. Dkt. Samia  ametoa kauli Rais Mhe. Dkt. Samia  ametoa kauli 
hiyo  hivi karibuni wakati wa hafla ya  
kuzindua Kitabu kinachohusu Maisha 
na Uongozi wake Hayati Edward 
Moringe Sokoine  kwenye hafla 
iliyofanyika  katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNICC) jijini Dar es Salaam.Nyerere (JNICC) jijini Dar es Salaam.

“Hayati Sokoine alikuwa mfano na 
kiongozi aliyejali uwajibikaji, haki na 
uwazi. Aliamini katika dhana ya 
utumishi wa umma akitambua 
kwamba uongozi ni jukumu la 
kutumikia wananchi, kwa moyo wa 
kujitolea, akijenga nidhamu ya 
utendaji kazi ndani ya serikali, 
akisisitiza utumishi bora uadilifu na 
ufanisi katika kila hatua ya 
maendeleo.

“Leo tunapoangalia historia na 
mchango wake tunapata somo 
“Leo tunapoangalia historia na 
mchango wake tunapata somo 
kubwa namna ya kiongozi wa kweli 
anavyoweza kuacha alama 
isiyofutika, juu ya kitabu hiki kizazi 
cha sasa na baadaye kitajifunza juu 
na maono na fikra za kiongozi huyu 
ambaye alikuwa mfano wa kuigwa 
katika siasa za Tanzania,” 

"Niwashukuru familia ya Sokoine, "Niwashukuru familia ya Sokoine, 
maisha ya ndani kufikishwa kwa 
kiongozi huyu na wadau wa 
maendeleo kusoma kitabu hiki 
kuboresha utendajii wa kazi ili kuleta 
maendeleo na kufanikisha uchumi wa 
nchi. Huu ni urithi wa thamani 
utakaodumu vizazi na vizazi,”utakaodumu vizazi na vizazi,”

RAIS MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN 
AWATAKA WATUMISHI WA UMMA KUFUATA 
NYAYO ZA   HAYATI  MORINGE SOKOINE1

Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na 
Viongozi mbalimbali waliohudhuria hafla ya 
Uzinduzi wa Kitabu cha Hayati Edward Moringe 
Sokoine kinachohusu Maisha na Uongozi wake.

na Lusungu Helela - Dar es Salaam
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Kwa upande wake Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, 
Mhe. George Simbachawene 
amesema Waziri Mkuu wa zamani 
Hayati Edward Moringe Sokoine 
ameacha alama kubwa katika uon-
gozi wake na atakumbukwa na 
vizazi hata vizazi kutokana na 
mambo mbalimbali aliyofanya iki-
wemo kujenga nidhamu katika 
Utumishi wa Umma

Amesema Hayati Sokoine alikuwa ni  Amesema Hayati Sokoine alikuwa ni  
Kiongozi aliyejali uwajibikaji, uadili-
fu na ufanisi katika kila hatua ya 
maendeleo na  aliyeongoza kwa 
maadili mema, maono na aliyezin-
gatia usawa kwa watu wake.

Aidha, Mhe. Simbachawene ame-
tumia fursa hiyo  kutoa rai  kwa Wa-
tumishi wa Umma, Wadau wa 
Maendeleo pamoja na Watanzania 
wote kusoma Kitabu cha Maisha na 
Uongozi wa Hayati Edward Moringe 
Sokoine ili kupata mafundisho ya-

wao wa kazi na hatimaye kuleta 
maendeleo na kuimarisha ustawi 
wa Taifa

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe. George Simbachawene 
akizungumza kabla ya kumkaribisha Rais Mhe.Dkt.Samia 
Suluhu Hassan kuzungumza  na wananchi na viongozi 
mbalimbali  wakati wa uzinduzi wa   kitabu cha Edward 
Moringe Sokoine, Maisha na Uongozi wake.

Rais Mhe.Dkt.Samia Suluhu Hassan akizungumza  na wananchi na viongozi mbalimbali  
wakati wa uzinduzi wa   kitabu cha Edward Moringe Sokoine, Maisha na Uongozi wake 
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Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye picha ya pamoja na familia ya hayati Edward Moringe 
Sokoine kabla ya kuzindua Kitabu kinachohusu Maisha na Uongozi wake.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 
George Simbachawene amewapongeza 
Viongozi na wanamichezo wa Ofisi yake kwa 
kupambana na kutwaa vikombe viwili vya 
ubingwa katika michezo inayosimamiwa na 
Shirikisho la Michezo ya Wizara na Idara za 
Serikali Tanzania (SHIMIWI).Serikali Tanzania (SHIMIWI).

Mhe. Simbachawene ametoa pongezi hizo 
hivi karibuni  wakati wa hafla fupi 
iliyofanyika katika Jengo la Ofisi za Utumishi, 
Mtumba jijini Dodoma kwa lengo la kupokea 
Vikombe vya ushindi katika mchezo wa 
mpira wa miguu na mashindano ya baiskeli 
ya SHIMIWI.

"Niwapongeze kwa kuleta heshima kubwa "Niwapongeze kwa kuleta heshima kubwa 
katika Ofisi hii, ubingwa wa mpira wa miguu 
na ushindi wa nafasi ya kwanza kwenye 
mashindano ya baiskeli unadhihirisha 
dhamana yetu ya kusimamamia Watumishi 
wa Umma na kuwa mfano kwa kila jambo 

 lililo jema" alisema Mhe. Simbachawene.

Amesisitiza kuwa, ushindi wa vikombe Amesisitiza kuwa, ushindi wa vikombe 
viwili ni hatua kubwa lakini kubwa zaidi ni 
kitendo cha kubeba kombe la mpira wa 
miguu. Kombe la mpira wa miguu linaleta 
maana zaidi kuliko waliochukua vikombe 
vingine.

Aidha, Mhe. Simbachawene ametumia Aidha, Mhe. Simbachawene ametumia 
fursa hiyo kumpongeza Katibu 
Mkuu-UTUMISHI Bw. Juma Mkomi kwa 
kuwa chachu ya kuimarisha michezo Ofisini 
amemuomba kuendelea kuwa na ari hiyo ili 
kujenga afya njema za watumishi mahala 
pa kazi. 

Naye Naibu Waziri Mhe. Sangu Naye Naibu Waziri Mhe. Sangu 
amewapongeza wanamichezo hao kwa kazi 
kubwa waliyoifanya ya kupambana ili 
kufikia malengo yaliyokuwa yamewekwa ya 
kuleta ushindi.

WACHEZAJI WA UTUMISHI WAPOKELEWA 
KISHUJAA, WAZIRI SIMBACHAWENE 
AONGOZA KUPOKEA VIKOMBE VYA USHINDI

na Mwandishi Wetu
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Amesema kuwa, ushindi huo wa vikombe 
viwili unatokana na jitihada kubwa 
zilizofanywa na Katibu Mkuu, Bw.Juma 
Mkomi ya kuwa karibu na wachezaji hao na 
kuwapa hamasa na zaidi kuwawezesha 
ipasavyo. 

Halikadhalika, ametoa pongezi za kipekee Halikadhalika, ametoa pongezi za kipekee 
kwa Bw. Mkomi kwa kuwa kiungo muhimu 
sana kwa watumishi wa Ofisi hiyo, mathalani 
ukaribu wake kwa wachezaji umekuwa 
chanzo cha kufanya vizuri kwenye michezo 
ya SHIMIWI na ameombwa kuendelea kuwa 
na moyo huo ambao matokeo yake 
yanaonekana kwa kila mmoja mtumishi.

Naye Katibu Mkuu Mkomi amewapongeza 
wachezaji hao huku akimshukuru Waziri 
Mhe. Simbachawene pamoja na Naibu 

Waziri Mhe. Deus Sangu kwa ushirikiano wao 
mkubwa walionao katika kupenda na 
kuthamini michezo. 

"Nakushukuru Naibu Waziri Mhe. Sangu kwa "Nakushukuru Naibu Waziri Mhe. Sangu kwa 
kufika katika kambi za mashindano hayo na 
kutoa hamasa kubwa wa watumishi wetu, 
hamasa hiyo imeleta ushindi ambao 
tunafurahia hii leo” alisema Bw. Mkomi 

Mashindano ya SHIMIWI yalihitimishwa na Mashindano ya SHIMIWI yalihitimishwa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora tarehe  
Oktoba 5, 2024 Mkoani Morogoro.
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Katibu Mkuu, Bw.Juma Mkomi akipokea  kikombe cha mshindi wa kwanza wa mpira wa miguu na kutoka kwa 
Bw. Charles Shija wakati wa hafla fupi ya mapokezi  iliyofanyika jijini Dodoma mara baada ya timu hiyo 
kunyakua vikombe viwili   katika  Mashindano ya  38 ya Shirikisho  la Michezo la Wizara na Idara za Serikali 
Tanzania ( SHIMIWI) yaliyofikia Kilele chake hivi karibumi Mkoani Morogoro
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Katibu Mkuu, Bw.Juma Mkomi akipokea  
kikombe cha mshindi wa kwanza wa mpira 
wa miguu na kutoka kwa Bw. Charles Shija 
wakati wa hafla fupi ya mapokezi  
iliyofanyika jijini Dodoma mara baada ya 
timu hiyo kunyakua vikombe viwili   katika  
Mashindano ya  38 ya Shirikisho  la 
Michezo la Wizara na Idara za Serikali 
Tanzania ( SHIMIWI) yaliyofikia Kilele chake 
hivi karibumi Mkoani Morogoro

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Mhe. George Simbachawene akipokea  
kikombe cha mshindi wa kwanza wa mpira 
wa miguu kutoka kwa na Bw. Charles Shija  
huku akishuhudiwa na  Naibu Waziri wa 
Ofisi hiyo Mhe.Deus Sangu (kulia)  pamoja 
na Katibu Mkuu, Bw.Juma Mkomi  
(kushoto) wakati wa hafla fupi ya 
mapokezi  iliyofanyika jijini Dodoma mara 
baada  ya kunyakua vikombe viwili  katika  
Mashindano ya  38 ya Shirikisho  la 
Michezo la Wizara na Idara za Serikali 
Tanzania ( SHIMIWI) yaliyofikia Kilele chake 
hivi karibumi Mkoani Morogorohivi karibumi Mkoani Morogoro

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Mhe. George Simbachawene akiwa na 
Naibu Waziri wa Ofisi hiyo Mhe.Deus 
Sangu  wakipata maelezo kutoka kwa 
Katibu Mkuu, Bw.Juma Mkomi  wakati wa 
hafla fupi ya kupokea vikombe vya mshindi 
wa kwanza wa mpira wa miguu pamoja na 
mshindi wa kwanza wa mbio za baiskeli 
mara baada ya kunyakua katika  
Mashindano ya  38 ya Shirikisho  la 
Michezo la Wizara na Idara za Serikali 
Tanzania ( SHIMIWI) yaliyofikia Kilele chake 
hivi karibumi Mkoani Morogoro



Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. Deus Sangu 
amesema suala la weledi katika 
kushughulikia mashtaka ya kinidhamu 
kwa Watumishi wa Umma nchini bado 
ni ya kiwango cha chini sana, hali 
inayopelekea Serikali kuingia gharama 
pindi rufaa na malalamiko ya 
mtumishi ambaye hakuridhika na 
uamuzi wa Mamlaka hizo 
yanaposikilizwa na kutolewa uamuzi 
na Tume ya Utumishi wa Umma.

Amesema Mamlaka hizo zimekuwa 
hazitoi fursa ya kujitetea kwa 
Amesema Mamlaka hizo zimekuwa 
hazitoi fursa ya kujitetea kwa 
mtumishi mtuhumiwa kabla ya 
mtumishi huyo kuhukumiwa jambo 
ambalo ni moja ya misingi ya utoaji 
haki kwa mujibu wa Katiba ya nchi yetu 
na Sheria zilizopo.

Mhe. Sangu ametoa kauli hiyo hivi 
karibuni Mkoani Dodoma mara baada ya 
kushiriki kusikiliza rufaa na malalamiko 
ya baadhi ya  Watumishi wa Umma 
ambao hawakuridhika  na uamuzi 
uliofanywa  na  Mamlaka zao za Ajira na 
Nidhamu katika maeneo yao ya kazi 
wakitoa utetezi wao  mbele ya 
Makamishna wa Tume.

Amesema kamati za uchunguzi 
zinazoundwa zinapaswa kutekeleza 
Amesema kamati za uchunguzi 
zinazoundwa zinapaswa kutekeleza 
wajibu wake ipasavyo ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha taarifa zao za uchunguzi 
kubainisha iwapo makosa 
waliyoshtakiwa nayo watumishi 
watuhumiwa yamethibitika au 
kutokuthibitika kutendeka.

Amesema hali hiyo imekuwa ikiiumiza 
Serikali kwa kuanza kulazimika kulipa 
mshahara Mtumishi katika kipindi chote 
alichokuwa amefukuzwa kazi au 
kusimamishwa.

NAIBU WAZIRI SANGU: MAAMUZI YA 
MAMLAKA ZA AJIRA NA NIDHAMU KWA 
WATUMISHI ZINAIINGIZIA HASARA SERIKALI3

Baadhi ya Makamishna wakimsiliza Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe. Deus Sangu mara baada ya kuwasili kwa ajili ya kushiriki 
kusikiliza rufaa na malalamiko yaliyowasilishwa na watumishi  ambao hawakuridhika  na 
uamuzi uliofanywa  na  Mamlaka zao za Ajira na Nidhamu katika maeneo yao ya kazi

na Lusungu Helela - Dar es Salaam
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Amesema mbali na gharama hizo 
ambazo Serikali hulazimika kuingia, pia 
katika hatua za mwanzo kabisa pindi 
Mtumishi anapotuhumiwa kuwa na 
makosa huanza mchakato wa kuunda 
kamati za uchunguzi ambazo wajumbe 
wake hulipwa posho ambayo ni fedha za 
Serikali.Serikali.

Kufuatia hatua hiyo, Mhe. Sangu 
amesema anatamani kuona rufaa na 
malalamiko  yanayopelekwa Tume ya 
Utumishi wa  Umma yamalizika katika 
ngazi ya chini yakiwa yamefanyika kwa 
weledi pamoja na  idadi yake kupungua ili 
Tume hiyo iweze kujikita kwenye 
masuala ya ukaguzi na mafunzo ili 
kuboresha ufanisi katika Utumishi wa 
Umma nchini.

Amesema kuwa mashtaka mengi 
yanayopelekwa Tume hiyo yamebainika 
Amesema kuwa mashtaka mengi 
yanayopelekwa Tume hiyo yamebainika 
kuwa na kasoro za wazi, hivyo kumpa 
nguvu mtumishi mtuhumiwa 
kuwasilisha rufaa na malalamiko yake 
katika Tume ya Utumishi wa Umma.

JUU: Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Deus Sangu 
akizungumza leo na Makamishna wa Tume ya Utumishi wa 
Umma mara baada ya kushiriki kusikiliza rufaa na 
malalamiko yaliyowasilishwa na watumishi watuhumiwa 
ambao hawakuridhika  na uamuzi uliofanywa  na  Mamlaka 
zao za Ajira na Nidhamu katika maeneo yao ya kazi

KUSHOTO: Baadhi ya 
Makamishna wakimsiliza Naibu 
Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. Deus Sangu 
mara baada ya kuwasili kwa ajili 
ya kushiriki kusikiliza rufaa na 
malalamiko yaliyowasilishwa na 
watumishi  ambao 
hawakuridhika  na uamuzi 
uliofanywa  na  Mamlaka zao za 
Ajira na Nidhamu katika maeneo 
yao ya kazi.8
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Mwenyekiti wa Makamishna wa Tume ya Utumishi wa 
Umma,   Mhe. Jaji (Mst.) Hamisa Hamis Kalombola 
akizungumza mara baada ya Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 
Deus kuwasili kwa ajili ya  kushiriki kusikiliza rufaa na 
malalamiko yaliyowasilishwa na watumishi  ambao 
hawakuridhika  na uamuzi uliofanywa  na  Mamlaka zao za 
Ajira na Nidhamu katika maeneo yao ya kaziAjira na Nidhamu katika maeneo yao ya kazi

na Lusungu Helela - Morogoro

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. George 
Simbachawene amewataka  Waajiri  
kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya 
kuwawezesha Watumishi wa Umma  
kushiriki Michezo ya SHIMIWI ili kukidhi 
malengo na misingi ya kuanzishwa  kwa 
michezo hiyo ili kuleta tija iliyokusudiwa

Mhe. Simbachawene ametoa kauli hivi 
karibuni  Mkoani Morogoro  wakati 
Mhe. Simbachawene ametoa kauli hivi 
karibuni  Mkoani Morogoro  wakati 
akifunga Mashindano ya  38 ya 
Shirikisho  la Michezo la Wizara na Idara 
za Serikali Tanzania ( SHIMIWI) ambapo 
amesema michezo hiyo sio hiari bali ni 
lazima kwa Watumishi wa Umma nchini

Ametumia fursa hiyo kuwataka 
Makatibu Wakuu pamoja na  Makatibu 
Tawala  kuacha kudharau michezo  
hiyo huku akisisitiza kuwa michezo 
hiyo  ipo kisheria.

Amesema michezo hiyo ni muhimu Amesema michezo hiyo ni muhimu 
mbali ya kuimarisha afya kwa 
watumishi wa umma pia inawasaidia 
watumishi hao kuondoa msongo wa 
mawazo.

Kufuatia hatua hiyo Mhe, Kufuatia hatua hiyo Mhe, 
Simbachawene amewataka Watumishi 
hao walioshiriki michezo hiyo  
wakaoneshe utofauti mahali pa kazi ili 
kuendelea kuipa heshima michezo hiyo 
ili kuendelea kuwashawishi waajiri wao   
kutenga bajeti ya ushiriki.
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MHE. SIMBACHAWENE AWATAKA 
WAAJIRI KUTENGA BAJETI YA WATUMISHI 
WA UMMA KUSHIRIKI SHIMIWI4



Katika hatua nyingine, Mhe. 
Simbachawene amewataka 
Watumishi hao kushiriki uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa ambapo amesema 
ushiriki wao ni muhimu sana kwa ajili 
ya mustakabali wa taifa endelevu.

‘’Watumishi walio wengi wanaona ‘’Watumishi walio wengi wanaona 
kujiandikisha na kushiriki kupiga kura 
hususan uchaguzi wa Serikali za  
Mitaa ni kama  kupoteza muda na sio 
hadhi yao,nawaomba sana mshiriki 
kwenye uchaguzi huu.Mhe. 
Simbachawene amesisitiza.

mesema suala la uchaguzi wa viongozi 
ni jukumu la wananchi wote wakiwemo 
Watumishi wa Umma

Naye, Mwenyekiti wa SHIMIWI Daniel 
Mwalusamba amesema jumla ya 
Watumishi 2995 wameshiriki kwenye 
michezo hiyo mwaka huu

Aidha, ametumia fursa hiyo Aidha, ametumia fursa hiyo 
kuwashukuru Viongozi mbalimbali 
waliojitoa kwa hali na mali katika 
kuhakikisha mashindano hayo 
yanafanikiwa.
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Katibu Mkuu- UTUMISHI, Bw. Juma Mkomi akizungumza  kabla Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe.George Simbachawene  kufunga 
Mashindano ya  38 ya Shirikisho  la Michezo la Wizara na Idara za Serikali Tanzania ( SHIMIWI) 
yaliyofikia Kilele chake hivi karibuni  Mjini Morogoro

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Mhe.George 
Simbachawene (kushoto) akiwa na  
Katibu Mkuu- UTUMISHI, Bw. Juma 
Mkomi (kulia)  wakiwa pamoja na 
Mshindi wa kwanza wa mbio za 
Baiskeli, Bw. Hassan Ligoneko akiwa 
ameshikilia kombe mara baada ya 
kukabidhiwa  wakati wa ufungaji wa  
Mashindano ya  38 ya Shirikisho  la 
Michezo la Wizara na Idara za Serikali 
Tanzania ( SHIMIWI) yaliyofikia Kilele 
chake hivi karibuni  Mjini Morogoro.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Mhe.George 
Simbachawene akikabidhi zawadi 
mbalimbli kwa Washindi  kabla ya 
kufunga Mashindano ya  38 ya 
Shirikisho  la Michezo la Wizara na 
Idara za Serikali Tanzania ( SHIMIWI) 
yaliyofikia kilele chake hivi karibuni 
Mjini Morogoro.

Mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao Eng. Benedict 
Ndomba akizungumza kabla ya 
kumkaribisha Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe.Deus 
Sanga kwa ajili ta kufunga mafunzo  
kwa  vitendo kwa Wanafunzi 65  wa 
Vyuo Vikuu mbalimbali  yaliyofanyika 
kwa kipindi cha muda wa    wiki kumi 
katika  Kituo  cha Ubunifu na Utafiti  
cha eGA kilichopo jijini Dodoma
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Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Mhe. Deus Sangu ameitaka Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana  na Rushwa    
(TAKUKURU) kuwa  mfano kwa 
kujipambanua kutenda haki na kuonesha  
uadilifu katika jamii huku akisisitiza kuwa 
hatua kali zitachukuliwa  kwa Mtumishi 
yeyote wa TAKUKURU atakayebainika 
kuwa  sio muadilifu

Mhe. Sangu ametoa kauli  hiyo hivi karibuni Mhe. Sangu ametoa kauli  hiyo hivi karibuni 
mara baada ya  kukagua Mradi wa ujenzi 
wa ofisi za TAKUKURU Wilaya ya Nzega 
Mkoani Tabora uliogharimu kiasi cha Sh. 
Milioni 314.2  hadi kukamilika kwake.

Amesema TAKUKURU ni chombo  Amesema TAKUKURU ni chombo  
kinachohitaji watumishi wenye uadilifu wa 
hali ya juu hivyo kwa Mtumishi yeyote  
ambaye sio muadilifu TAKUKURU  si 
mahali sahihi kwa yeye kufanya kazi.

Amesema ni jambo lisilokubalika kwa 
chombo hicho nyeti cha kuzuia rushwa 
halafu kukawa na Watumishi  mabingwa  wa 
kupokea.  

Akizungumzia ujenzi wa ofisi hizo, Mhe. Akizungumzia ujenzi wa ofisi hizo, Mhe. 
Sangu ameipongeza TAKUKURU kwa 
kuonesha mfano namna fedha za 
Watanzania zinavyotakiwa kutumika  kwani  
thamani ya fedha iliyotumika kwenye ujenzi 
wa ofisi hizo unaonekana.

‘‘TAKUKURU ni chombo kinachosimamia ‘‘TAKUKURU ni chombo kinachosimamia 
uadilifu na kinatakiwa kiwe cha kwanza 
kuonesha uadilifu kwa matendo yake, kwa  
namna nilivyokagua jengo hili 
nimeridhishwa mno naamini wateja wetu 
watakaokuja hapa kwa ajili ya kuchunguzwa 
hili jengo litumike kama mfano kwa 
kuonesha thamani ya fedha iliyotumika, 
niwapongeze sana kwa jambo kubwa 
mlilolifanya hapa’’ amesisitiza Mhe. Sangu.

NAIBU WAZIRI SANGU: 
TAKUKURU IJIPAMBANUE KWA 
KUTENDA HAKI NA UADILIFU5

na Lusungu Helela - Dar es Salaam
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Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. 

Deus Sangu 
akizungumza leo mara 
baada  kukagua Mradi 

wa ujenzi wa ofisi za 
TAKUKURU Wilaya ya 
Nzega Mkoani Tabora

5

Hata hivyo, Mhe. Sangu ameiagiza 
TAKUKURU kuhakikisha inahamia katika 
ofisi hizo za kisasa  ndani ya mwezi huu 
ikizingatiwa kuwa ofisi wanazozitumia kwa 
sasa katika Wilaya hiyo kodi yake ya  pango 
itafikia ukomo mwezi huu. 

Amesema kukamilika kwa Ofisi hizo  Amesema kukamilika kwa Ofisi hizo  
kunaonesha dhamira ya dhati ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
kuhakikisha TAKUKURU inawajibika 
ipasavyo kwa wananchi.

Kufuatia hatua hiyo, Mhe. Sangu ametumia Kufuatia hatua hiyo, Mhe. Sangu ametumia 
fursa hiyo kumshukuru Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa maono yake  
makubwa ya kukubali kutoa fedha hizo ili 
kuhakikisha Watumishi wa  Takukuru  katika 
Wilaya ya Nzega wanatimiza  wajibu wao 
kwa kufanya kazi  katika Ofisi za  kisasa.

Katika hatua nyingine, Mhe. Sangu ameitaka 
TAKUKURU kuzifanyia kazi kwa wakati 
nyaraka za mikataba ya miradi ya maendeleo 
ambazo huwasilishwa kwao kutoka kwa  
Wateja wao .

Amesema kama jambo limekamilika au Amesema kama jambo limekamilika au 
halina uchunguzi wowote ni muhimu 
nyaraka hizo zikarudishwa haraka  kwa 
wahusika badala ya kukaa nazo kwa kipindi 
cha muda mrefu kwani lengo la  TAKUKURU 
kupewa nyaraka hizo ni kuzuia rushwa  ili  
kuhakikisha miradi hiyo ya maendeleo 
inapoanza kutekelezwa isiharibike.

Amesisitiza kuwa ni muhimu kwa nyaraka 
hizo za mikataba kufanyiwa kazi ipasanyo ili 
kuhakikisha  miradi hiyo ya maendeleo 
inakamilika kwa viwango vinavyotakiwa kwa 
kuonesha thamani ya fedha. 

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Deus Sangu 
akisalimiana na baadhi ya Watumishi wa TAKUKURU kabla ya kuanza   kukagua Mradi wa ujenzi 
wa ofisi za TAKUKURU Wilaya ya Nzega Mkoani Tabora

14



6

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe. 
Deus Sangu akiwa kwenye picha 
ya pamoja na Watumishi wa 
TAKUKURU  mara baada  
kukagua Mradi wa ujenzi wa 
ofisi za TAKUKURU Wilaya ya 
Nzega Mkoani Tabora

Muonekano wa sehemu ya nje 
ya  Ofisi za TAKUKURU Wilaya 
ya Nzega Mkoani Tabora mara 
baada ya kukamilika kwake

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe. 
Deus Sangu akipata maelezo 
kutoka kwa Kamanda wa 
TAKUKURU Wilaya ya Nzega, 
mara baada  kukagua Mradi wa 
ujenzi wa ofisi za TAKUKURU 
Wilaya ya Nzega Mkoani Tabora
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Katibu Mkuu- UTUMISHI, Bw. Juma Mkomi 
akifungua kikao kazi cha Wakurugenzi wa 
Idara za Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu na Maafisa Utumishi kutoka 
Serikalini kilicholenga kujadili Matokeo ya 
Tathmini ya Mahitaji ya Rasilimaliwatu katika 
Utumishi wa Umma jijini Dodoma 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma, Bw. Juma 
Mkomi amesema Mfumo wa Tathmini 
ya Mahitaji ya Rasilimaliwatu utaisaidia 
Serikali kufanya msawazo katika 
Utumishi wa Umma ili kuwa na 
mtawanyo mzuri wa watumishi kwa 
lengo la kuboresha utendaji katika 
utumishi wa umma.

Bw. Mkomi ameyasema hayo hivi 
karibuni  jijini Dodoma wakati 
Bw. Mkomi ameyasema hayo hivi 
karibuni  jijini Dodoma wakati 
akifungua kikao kazi cha kujadili 
matokeo ya tathmini ya mahitaji ya 
rasilimaliwatu katika utumishi wa 
umma kwa Wakurugenzi wa Idara za 
Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu kutoka Wizara zote, 
wataalamu wanaosimamia uandaaji na 
ujazaji wa mahitaji ya watumishi kutoka 
wizara zote pamoja na Wakurugenzi na 
wataalamu kutoka Ofisi ya 
Rais-UTUMISHI.

Bw. Mkomi amesema kila Mkurugenzi 
anafahamu umuhimu wa mahitaji ya 
rasilimaliwatu katika Utumishi wa 
Umma na kuwasihi wafanye tathmini 
ya kutosha.

“Ukisema una watumishi wachache, “Ukisema una watumishi wachache, 
tutakuuliza unahitaji watumishi 
wangapi? kwani unatakiwa uwe 
umefanya tathmini ya kutosha 
kwasababu inawezekana kumhitaji 
kwako mtumishi au kutokumhitaji 
kunatokana na matakwa yako na si 
mfumo unaokufahamisha kuwa 
mtumishi huyu ni wa ziada.” Bw. 
Mkomi amesema.

Bw. Mkomi amesema msawazo katika Bw. Mkomi amesema msawazo katika 
utumishi wa umma unahitajika 
kufanywa katika maeneo mawili 
ikiwemo mjini ili kutokuwa na 
watumishi wa ziada ambao hawana 
majukumu ya kutosha katika maeneo 
yao ya kazi lakini pia msawazo huo 
utasaidia kuunganisha familia.utasaidia kuunganisha familia.

Na. Veronica Mwafisi - Dodoma

KATIBU MKUU MKOMI AWATAKA WADAU 
KUTOA MAONI YA MFUMO WA TATHMINI YA 
RASILIMALIWATU ILI KUBORESHA UTENDAJI 
KAZI KATIKA UTUMISHI WA UMMA
6
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Bw. Mkomi ameongeza kuwa, 
msawazo hautaweza kufanyika bila 
kuwa na taarifa halisi ya mahitaji na 
idadi ya watumishi waliopo katika 
maeneo husika hivyo, ni vizuri 
washiriki wakaangalia namna ya 
kufanya kwani inatakiwa kujua 
watumishi wangapi wanahitajika wapi, 
wakafanye nini na baada ya kujua hayo 
itapatikana nafasi nzuri ya kuboresha. 

“Niwatake mshiriki kikamilifu kwa 
kuipokea taarifa hiyo, kuichambua na 
“Niwatake mshiriki kikamilifu kwa 
kuipokea taarifa hiyo, kuichambua na 
kutoa mapendekezo yatakayosaidia 
kuboresha Mfumo huo utakaowezesha 
kuwa na mtawanyo mzuri wa 
watumishi katika Taasisi za Umma.” 
Bw. Mkomi amesisitiza.

Awali,  Mkurugenzi wa Uendelezaji 
Taasisi, Bw. Nolasco Kipanda amesema 
lengo la kikao kazi hicho  ni kujadili 
matokeo ya tathmini ya 
Rasilimaliwatu katika Taasisi za Umma 
ili kupata maoni toka kwa wadau hao 
na kuboresha mfumo huo katika 
Utumishi wa Umma kwa masilahi 
mapana ya taifa. 

Kikao kazi hicho kitajadili mada Kikao kazi hicho kitajadili mada 
mbalimbali  ikiwemo Matokeo ya 
Tathmini ya Mahitaji ya Rasilimaliwatu 
katika Utumishi wa Umma, matokeo 
ya Wizara na vigezo kwa upande wa 
Wizara na Makundi ya Taasisi.

17

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Bw. Juma Mkomi (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya 
washiriki wa kikao kazi cha Wakurugenzi wa Idara za Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu na Maafisa Utumishi kutoka serikalini 
mara baada ya kufungua kikao hicho kilicholenga kujadili Matokeo ya Tathmini ya Mahitaji ya Rasilimaliwatu katika Utumishi wa Umma 
jijini Dodoma . Kulia kwake ni Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji Taasisi, Bw. Nolasco Kipanda.
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Mkurugenzi wa Idara ya 
Uendelezaji Taasisi, Bw. 
Nolasco Kipanda akitoa neno 
la utangulizi kabla ya 
kumkaribisha Katibu Mkuu - 
UTUMISHI,  Bw. Juma Mkomi 
(hayupo pichani) kufungua 
kikao kazi cha Wakurugenzi 
wa Idara za Utawala na 
Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu na Maafisa 
Utumishi kutoka serikalini 
kilicholenga kujadili Matokeo 
ya Tathmini ya Mahitaji ya 
Rasilimaliwatu katika 
Utumishi wa Umma jijini Utumishi wa Umma jijini 
Dodoma

Mkurugenzi wa Idara ya 
Uendelezaji Taasisi, Bw. 
Nolasco Kipanda akitoa neno 
la utangulizi kabla ya 
kumkaribisha Katibu Mkuu - 
UTUMISHI,  Bw. Juma Mkomi 
(hayupo pichani) kufungua 
kikao kazi cha Wakurugenzi 
wa Idara za Utawala na 
Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu na Maafisa 
Utumishi kutoka serikalini 
kilicholenga kujadili Matokeo 
ya Tathmini ya Mahitaji ya 
Rasilimaliwatu katika 
Utumishi wa Umma jijini Utumishi wa Umma jijini 
Dodoma



Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Bw. Xavier Daudi 
amewapongeza watumishi wa Ofisi yake 
kwa kutoa huduma nzuri kwa Watumishi 
na Wananchi wenye uhitaji wa huduma na 
kuifanya Ofisi hiyo kuwa kimbilio wakati 
wote kwa huduma za Kiutumishi.wote kwa huduma za Kiutumishi.

Kaimu Katibu Mkuu huyo ametoa pongezi 
hizo hivi karibuni  wakati alipowasili 
katika Ofisi hizo zilizopo Mtumba, 
Dodoma kutekeleza majukumu yake ya 
kila siku na kukutana na watumishi wake 
waliokuwa wakitoa huduma katika eneo 
la mapokezi.

“Hakikisheni mnatoa maelezo sahihi na “Hakikisheni mnatoa maelezo sahihi na 
huduma bora na haraka kwa kila 
Mtumishi au Mwananchi anayekuja 
kupata huduma katika Ofisi hii, uharaka 
na ufanisi wetu, utawapa wateja nafasi ya 
kuendelea na shughuli nyingine za 
kujenga uchumi wa nchi” amesema Bw. 

Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Vilevile, ameongeza kuwa, Wiki hii ni 
muhimu sana katika usimamizi wa utoaji 
huduma kwa umma kwa kuwa inasaidia 
kuimarisha uhusiano baina ya Ofisi na 
wateja, lakini zaidi kuwafikia Watumishi 
na Wananchi kwa njia mbalimbali na 
kutatua shida zao kwa ufanisi na haraka.

Aidha, Mkurugenzi wa Idara ya Utawala Aidha, Mkurugenzi wa Idara ya Utawala 
na Usimamizi wa rasilimaliwatu, Ofisi ya 
Rais, UTUMISHI Bw. Mussa Magufuli 
amebainisha kuwa kupitia Wiki ya 
Huduma kwa Wateja, Ofisi  itahakikisha 
inakutana na wateja ili kupata maoni, 
mapendekezo ya kuboresha huduma na 
kutatua changamoto mbalimbali za 
kiutumishi zinazowakabili watumishi na 
wananchi.

Wiki ya Huduma kwa Wateja 
huadhimishwa kila mwaka katika wiki ya 
Wiki ya Huduma kwa Wateja 
huadhimishwa kila mwaka katika wiki ya 
kwanza ya Oktoba ambapo  mwaka huu, 
wiki hii imeanza Oktoba 7 na 
itahitimishwa Oktoba  11, 2024.
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OFISI YA RAIS- UTUMISHI: KIMBILIO  
KWA HUDUMA ZA KIUTUMISHI7
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Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Bw. Xavier Daudi akizungumza na baadhi ya watumishi 

wake waliokuwa wakitoa huduma katika eneo la mapokezi katika Ofisi  
zilizopo Mtumba, Dodoma



Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora   
Mhe. Deus Sangu  ameitaka Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (eGA) kushiriki kwenye 
Maonesha mbalimbali ya Ubunifu ili 
kuonesha uzuri wa mifumo iliyobuniwa 
pamoja na umahiri wa vijana 
walioandaliwa na Taasisi hiyo ili vijana 
hao waweze kupata soko kwenye Sekta 
Binafsi.

Ametoa kauli hiyo hivi karibuni wakati  
akifunga mafunzo kwa vitendo kwa 
Ametoa kauli hiyo hivi karibuni wakati  
akifunga mafunzo kwa vitendo kwa 
Wanafunzi 65   wa Vyuo Vikuu 
mbalimbali   yaliyofanyika kwa kipindi 
cha muda wa wiki kumi katika Kituo cha 
Ubunifu na Utafiti  cha eGA kilichopo 
jijini Dodoma.

Ameitaka  eGA  kutekeleza program hiyo  Ameitaka  eGA  kutekeleza program hiyo  
ya kukuza ubunifu katika TEHAMA kwa 
wanafunzi wa Elimu ya juu kimkakati 
kwa kuwakutanisha vijana   hao     na 
Waajiri ambao ni sekta binafsi.

Kufuatia hatua hiyo Mhe.Sangu 
ameitaka  eGA kuimarisha  ushirikiano 
zaidi na Sekta binafsi ili vijana 
wanaoandaliwa na Taasisi hiyo 
waweze kukidhi hitaji la soko la ndani 
na nje ya nchi katika eneo la Tehama 
bunifu.

"Nimefarijika kusikia Benki   ya NMB "Nimefarijika kusikia Benki   ya NMB 
pamoja na Kampuni ya Vodacom ni 
miongoni mwa washirika wenu  
ambao mnashirikiana nao kwa 
kuwaeleza mahitaji ya soko na hivyo 
kuisaidia jinsi ya kuwapika vijana ili 
waendane na hitaji la  soko", amesema  
Mhe. Sangu.

Ameongeza kuwa "Nimeambiwa 
mwaka jana Benki ya NMB   ilichukua 
jumla ya vijana nane mliowaandaa, hii 
ni habari njema sana kwetu kama 
Serikali". 

Katika hatua nyingine, Mhe.Sangu Katika hatua nyingine, Mhe.Sangu 
ameitaka eGA kuandaa kanzidata kwa 
vijana wote wanaopata mafunzo kwa 
vitendo katika Kituo hicho   badala ya 
kuwaacha tu bila ya kuwa na taarifa 
zao.

NAIBU WAZIRI SANGU AITAKA 
SERIKALI KUWAUZA VIJANA 
WABUNIFU WA TEHAMA8

na Lusungu Helela - Dodoma
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Amesema   ili kuhakikisha TEHAMA 
inatoa matokeo tarajiwa kwa 
Uchumi wa nchi ya Tanzania vijana 
hao wanadiwe kwa bunifu zao 
wanazofanya Ili kuweza 
kuwashawishi waajiri.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao,   Mhandisi. Benedict 
Ndomba amesema kuwa Kituo 
hicho kimekuwa kikifanya tafiti 
katika maeneo yote ya TEHAMA 
kwani tafiti hizo na bunifu 
zinaiweka nchi katika nafasi nzuri ya 
kushindana kwenye Uchumi wa 
kidijitali na Mataifa mengine.

  Naye, Jane Claud ambaye ni  
mwanafunzi aliyepata mafunzo 
  Naye, Jane Claud ambaye ni  
mwanafunzi aliyepata mafunzo 
kwa vitendo katika Kituo hicho licha 
ya kushukuru kwa kupata fursa hiyo 
ameiomba Serikali kuharakisha 
ujenzi wa kituo kikubwa ili 
kuendana na kasi ya mabadiliko ya 
teknolojia yanatokea duniani.teknolojia yanatokea duniani.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe.Deus Sangi akizungumza 
wakati  akifunga mafunzo  kwa vitendo kwa Wanafunzi 
65  wa Vyuo Vikuu mbalimbali  yaliyofanyika kwa kipindi 
cha muda wa    wiki kumi katika  Kituo  cha Ubunifu na 
Utafiti  cha eGA kilichopo jijini Dodoma

Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, 
Mhe.Deus Sangu 
akiwa kwenye picha 
pamoja na  
Wanafunzi 65  wa 
Vyuo Vikuu 
mbalimbali wakati 
akifunga mafunzo 
kwa vitendo  
yaliyofanyika kwa 
kipindi cha muda wa    
wiki kumi katika  
Kituo  cha Ubunifu na 
Utafiti  cha eGA 
kilichopo jijini 
Dodoma

22
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Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Mhe.Deus Sangu ( 
kulia ) akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao Eng. 
Benedict Ndomba pamoja na timu ya 
Menejimenti mara baada ya kuwasili 
kwa ajili yq  kufunga mafunzo kwa  
vitendo kwa Wanafunzi 65  wa Vyuo 
Vikuu mbalimbali  yaliyofanyika kwa 
kipindi cha muda wa    wiki kumi 
katika  Kituo  cha Ubunifu na Utafiti  
cha eGA kilichopo jijini Dodoma 

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Mhe.Deus Sangu 
akizungumza na Mkurugenzi mkuu 
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
Eng. Benedict Ndomba wakati wa 
ufungaji wa  mafunzo kwa vitendo   
yaliyofanyika kwa kipindi cha muda 
wa    wiki kumi katika  Kituo  cha 
Ubunifu na Utafiti  cha eGA kilichopo 
jijini Dodoma

Mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao Eng. Benedict 
Ndomba akizungumza kabla ya 
kumkaribisha Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe.Deus 
Sanga kwa ajili ta kufunga mafunzo  
kwa  vitendo kwa Wanafunzi 65  wa 
Vyuo Vikuu mbalimbali  yaliyofanyika 
kwa kipindi cha muda wa    wiki kumi 
katika  Kituo  cha Ubunifu na Utafiti  
cha eGA kilichopo jijini Dodoma

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. George Simbachawene hivi karibuni 
amemtembelea na kufanya mazungumzo 
na Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi nyumbani 
kwake Osterbay Jijini Dar es Salaam.

Katika mazungumzo hayo Mhe. Katika mazungumzo hayo Mhe. 
Simbachawene amemueleza Mhe. Dkt. 
Mwinyi kuwa Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amemuelekeza kumfikishia 
salaam kwa familia ya Hayati Ali Hassan 
Mwinyi na kuahidi kuendelea kuwa 
pamoja na familia hiyo kwa kuwa ni 
wajibu wa Ofisi yake kutunza wenza wa 
Viongozi wa Kitaifa na yeye yuko tayari 
kuendelea kutekeleza wajibu huo.

Mhe. Simbacahwene aliongeza kuwa 
anafanya ziara ya kuwajulia hali Wenza 
wa Viongozi hao ili kufahamu 
changamoto zinazowakabili na 
kuzitafutia ufumbuzi.

Aidha, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi Aidha, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi 
ameshukuru kwa ujio huo na 
kupongeza utaratibu uliopo wa 
kuwatembelea wanafamilia na 
kuwapa faraja.
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MHE. SIMBACHAWENE AFANYA 
MAZUNGUMZO NA RAIS DKT. MWINYI9



Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Bw. Xavier Daudi 
amewataka Wakurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu wa Wizara 
pamoja na Waratibu wa Jinsia Ngazi ya 
Wizara kuweka mbinu za kuimarisha 
mfumo wa utoaji haki, kudhibiti uonevu, 
dhuluma, unyanyasaji na unyonyaji wa 
kijinsia pamoja na kuingiza masuala ya 
jinsia katika Mipango, Mikakati na 
Programu ya Wizara zao ili kuleta 
maendeleo endelevu.

Bw. Daudi amesema hayo hivi karibuni 
wakati akifungua semina elekezi ya 
Bw. Daudi amesema hayo hivi karibuni 
wakati akifungua semina elekezi ya 
Mwongozo wa Jinsia kwa Wakurugenzi wa 
Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
wa Wizara pamoja na Waratibu wa Jinsia 
Ngazi ya Wizara katika Ukumbi wa 
Kambarage, Wizara ya Fedha, jijini 
Dodoma.Dodoma.

Amesema kumekuwepo na viashiria na 
matukio mbalimbali ya kutowatendea haki 
baadhi ya watumishi kutokupata stahiki zao 
kwa wakati, kutopewa nafasi za 
kujiendeleza, kukataliwa uhamisho, 
kutopewa likizo na nauli ya likizo, madai ya 
muda mrefu kwa watumishi, na unyanyasaji 
na dhuluma za kijinsia mahali pa kazi, 
udhalilishaji na uonevu ambao kwa kiasi 
kikubwa umewafedhehesha watumishi na 
kutweza utu wao.

“Baadhi ya watumishi wamekuwa 
wakinyanyasika katika maeneo yenu ya kazi 
“Baadhi ya watumishi wamekuwa 
wakinyanyasika katika maeneo yenu ya kazi 
kwa kunyimwa haki zao za msingi, 
niwasisitize kusimamia jambo hili mara moja 
kwani mwisho wake watumishi hao 
watashindwa kufanya kazi zao kwa ukamilifu 
na kurudisha nyuma maendeleo ya taifa 
letu,” Bw. Daudi amesisitiza.

Amesema ujumuishwaji wa masuala ya jinsia 
ni muhimu sana maana ni chachu na huleta 

KATIBU MKUU-UTUMISHI ATAKA 
WAKURUGENZI WA UTAWALA NA 
USIMAMIZI WA  RASILIMALIWATU 
KUIMARISHA MFUMO WA UTOAJI HAKI

10
Na Veronica Mwafisi - Dodoma
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Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. 

Deus Sangu 
akizungumza leo mara 
baada  kukagua Mradi 

wa ujenzi wa ofisi za 
TAKUKURU Wilaya ya 
Nzega Mkoani Tabora

5

Amesema Serikali imeendelea na jitihada za 
kuimarisha Usawa wa Kijinsia katika 
Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja kuweka 
mazingira wezeshi yanayozingatia mahitaji 
ya kijinsia na hatua za makusudi (affirmative 
actions) ya kuongeza ushiriki wa wanawake 
katika nafasi na majukumu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kushiriki katika  nafasi za  
uongozi na maamuzi ili kuzifikia fursa na 
kujenga usawa kati ya wanawake na 
wanaume na kuwezesha utekelezaji wa 
lengo namba tano (5) la Malengo Endelevu 
ya Mwaka 2030 kufikia Usawa wa Kijinsia 
kwa asilimia 50.

Bw. Daudi ameishukuru Taasisi ya UONGOZI 
kwa kuendelea kutafsiri ndoto za Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ambapo kwa 
nyakati tofauti wameandaa programu za 
Uongozi kwa Wanawake awamu kwa awamu 
na kuwezesha kufanyika kwa Semina elekezi 
juu ya mwongozo wa ujumuishwaji wa Jinsia 
katika Utumishi wa Umma kwa Ngazi ya 
Wizara.

Semina hiyo ya siku mbili imeratibiwa na 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kwa kushirikiana na 
Taasisi ya UONGOZI.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais-UTUMISHI, Bw. Xavier Daudi akiwa katika picha ya pamoja na 
Wakurugenzi kutoka katika ofisi hiyo mara baada ya kufungua semina elekezi ya Mwongozo wa 
Jinsia katika Utumishi wa Umma iliyofanyika jijini Dodoma.
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6

Wakurugenzi wa Idara ya 
Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu kutoka Wizara 
zote na Waratibu wa 
Ujumuishwaji Jinsia ngazi ya 
Wizara wakimsikiliza Kaimu 
Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais-UTUMISHI, Bw. Xavier 
Daudi (hayupo pichani) wakati 
akizungumza nao kwenye 
semina elekezi ya Mwongozo wa 
Jinsia katika Utumishi wa 
Umma.

Wakurugenzi wa Idara ya 
Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu kutoka katika 
Wizara mbalimbali wakifanya 
mazoezi kwa vitendo kuhusu 
Ujumishwaji wa Jinsia wakati 
wa semina elekezi ya Mwongozo 
wa Jinsia katika Utumishi wa 
Umma iliyofanyika jijini 
Dodoma.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais-UTUMISHI, Bw. Xavier 
Daudi akizungumza na 
Wakurugenzi wa Idara ya 
Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu kutoka Wizara 
zote na Waratibu wa 
Ujumuishwaji Jinsia ngazi ya 
Wizara wakati akifungua 
semina elekezi ya Mwongozo wa 
Jinsia katika Utumishi wa 
Umma.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Mhe. George 
Simbachawene amemtembelea Mama 
Sitti Mwinyi (Mke wa Hayati Rais 
Mstaafu Ali Hassan Mwinyi) nyumbani 
kwake Mikocheni Jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni.karibuni.

“Rais, amenielekeza kuwafikishia 
salaam zake na amesema yuko pamoja 
nanyi na ndio mana amenituma kufika 
hapa nyumbani na kuwajulia hali, 
kusikiliza changamoto zilizopo na 
kuzitafutia ufumbuzi” amesema Mhe. 
Simbachawene.

Mhe. Simbachawene amesema Rais 
Mhe. Dkt. Samia anathamini sana 
mchango wa Viongozi Wakuu wa 
Kitaifa waliomtangulia na ataendelea 
kusimamia na kutunza familia hizo 
kwa mujibu wa Katiba na Sheria.

Aidha, Mama Sitti amemshukuru Mhe. Aidha, Mama Sitti amemshukuru Mhe. 
Simbachawene kwa kupata nafasi ya 
kumtembelea na kumjulia hali na 
amempongeza Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea kuijali 
familia yake wakati wote bila kuchoka 
na amemuombea kwa Mungu 
aendelee kutumia hekima na busara 
katika kuiongoza Tanzania.
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MHE. SIMBACHAWENE AMTEMBELEA 
MAMA SITTI MWINYI11



Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. George Simbachawene leo 
amemtembelea na kufanya 
mazungumzo na Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Nne Mhe. Dkt. Jakaya M. 
Kikwete nyumbani kwake Kawe Jijini Dar 
es Salaam.es Salaam.

Katika mazungumzo hayo, Mhe. 
Simbachawene amefikisha salaam za 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ambaye ameahidi kuendelea kuwa 
pamoja na Viongozi Wakuu Wastaafu wa 
Kitaifa kwa maendeleo ya taifa.

Mhe. Simbachawene amesema Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora ina jukumu la 
kutunza Viongozi Wakuu Wastaafu 
Kitaifa na Wenza wao, hivyo yuko tayari 
kuendelea kutekeleza jukumu hilo 
alilopewa na Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa ufanisi.Suluhu Hassan kwa ufanisi.

Hali kadhalika, Mhe. Dkt. Kikwete 
amemshukuru Mhe. Simbachawene kwa 
ujio huo na kupongeza utaratibu uliopo 
wa kuwatembelea Wiongozi Wakuu 
Wastaafu wa Kitaifa kwa kuwa unawapa 
faraja, unaonesha thamani na mchango 
wao kwa maendeleo ya taifa
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MHE. SIMBACHAWENE ATETA 
NA RAIS KIKWETE13

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora Mhe. Deus Sangu ameitaka Taasisi 
ya Uongozi kuweka kipaumbele 
kwenye mafunzo yanayohusisha 
wajumbe wa bodi mbalimbali za 
Mashirika ya Umma ili kujenga uelewa 
mpana wa masuala ya kiuongozi ili 
wanapofanya uamuzi wowote 
wazingatie maslahi mapana ya Taifa.

Mhe. Sangu ametoa rai hiyo hivi 
karibuni  jijini Dar es salaam wakati 
Mhe. Sangu ametoa rai hiyo hivi 
karibuni  jijini Dar es salaam wakati 
alipofanya ziara ya kujifunza namna 
taasisi hiyo inavyofanya kazi na 
kuhimiza uwajibikaji kwa watumishi.

“Nimefarijika sana kusikia kuwa Taasisi “Nimefarijika sana kusikia kuwa Taasisi 
ya Uongozi inatoa mafunzo mahususi 
ya kuwajengea uwezo wa kiutendaji 
viongozi mbalimbali ndani na nje ya 
Tanzania ikiwa pia ni sehemu ya 
utekelezaji wa jitihada za kuimarisha 
utawala bora”.

Ameongeza kuwa, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan anafanya jitihada 
za kujenga nchi yetu katika nyanja 
mbalimbali, hivyo hatuna budi 
kumuunga mkono kwa kufanya  
mafunzo ambayo yanaweza kuwafanya 
viongozi mbalimbali kuwa wazalendo 
na wenye kiu ya kuona taifa linapata 
maendeleo.

Vile vile, amesisitiza watumishi wa Vile vile, amesisitiza watumishi wa 
Taasisi hiyo kuendelea na mshikamano 
katika kutekeleza majukumu yao kwa 
kuwa jukumu la kutoa mafunzo kwa 
Viongozi   ni kubwa na linahitaji 
mshikamano.

Mhe. Sangu amefanya ziara katika Mhe. Sangu amefanya ziara katika 
Taasisi ya Uongozi kwa kwa lengo la 
kujifunza kuhusu majukumu ya Taasisi 
hiyo ambayo ipo chini ya Ofisi 
anayoiongoza.
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MHE. SANGU AHIMIZA MAFUNZO YA 
UONGOZI KWA BODI MBALIMBALI12



Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. George Simbachawene ametoa rai 
kwa waamini wa Kanisa la Mennonite 
Tanzania ya kuendelea kulinda umoja, 
amani, uhuru, mshikamano na ustawi wa 
watanzania kwa maendeleo ya Taifa la 
Tanzania.Tanzania.

Mhe. Simbachawene ametoa rai hiyo 
wakati alipomwakilisha  Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwenye harambee ya 
kuchangia ujenzi wa Kituo cha Elimu 
Mkamba cha Kanisa la Mennonite 
Tanzania,  iliyofanyika katika kanisa la 
Mennonite Dayosisi ya Mashariki, Jijini Dar 
es salaam.es salaam.

“Rais wetu Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, anatambua umuhimu wa elimu 
kwa watanzania, hivyo anachangia milioni 
50 ikiwa ni jitihada za kuhakikisha kituo 
kinajengwa haraka ili watoto wetu waweze 
kupata elimu ya dunia na ya kiroho, na 

mimi nilitamani kuchangia milioni 2.5 lakini 
kwa mahubiri ya Baba Askofu Gabriel 
Magwega, Askofu wa Kanisa la Mennonite 
Tanzania, Dayosisi ya Mashariki yamenigusa 
kutoa zaidi, sasa nitatoa sadaka milioni 5 ili 
kujenga kituo hiki cha kuandaa 
rasilimaliwatu” Mhe. Simbachawene.

Mhe. Simbachawene aliongeza kuwa Mhe. Simbachawene aliongeza kuwa 
rasilimawatu ikiandaliwa vizuri na kupata 
elimu bora, nchi itapata viongozi wenye hofu 
ya Mungu na watakuwa na uwezo wa 
kuongoza nchi kwa kuzingatia maadili 
mema, hivyo kuleta maendeleo ya haraka 
kwa taifa na wananchi kwa jumla.

Aidha, aliongeza kuwa Serikali Aidha, aliongeza kuwa Serikali 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan iko tayari kushirikiana na Kanisa 
katika kuondoa maadui watatu yaani ujinga, 
maradhi na umaskini. Kwa hiyo ujenzi wa 
Kituo hicho cha Elimu cha Mkamba ni msingi 
wa kupambana na maadui hao.

RAIS MHE. DKT. SAMIA 
ACHANGIA MILIONI 50 KANISA 
LA MENNONITE14
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Awali, Baba Askofu Nelson Kisare, Askofu 
Mkuu wa Kanisa la Mennonite Tanzania 
alisema kuwa Serikali imeridhia Malengo 17 
ya Umoja wa Mataifa kuhusu Elimu (SDG) 
ambapo katika malengo hayo lengo 
namba 4 linahusu elimu hususani Elimu 
Jumuishi, kwa mantiki hiyo Kanisa la 
Mennonite Tanzania linaunga mkono 
Serikali katika jitihada za kutekeleza 
malengo hayo kwa kuandaa mazingira 
bora ya kutoa elimu kwa watanzania.

Vilevile, aliongeza kuwa Kanisa litaendelea Vilevile, aliongeza kuwa Kanisa litaendelea 
kushirikiana na Serikali katika utoaji wa 
elimu bora kwa wasichana na wavulana ili 
kuunga mkono jitihada za kuondoa ujinga, 
maradhi na umaskini. Pia, kanisa 
litahakikisha katika shule hiyo linatoa 
vijana wa kitanzania waliolelewa katika 
misingi ya neno la Mungu, wenye kumcha 
Mungu na wenye hofu ya  Mungu ndani ya 
mioyo yao.

“Waziri, Mhe. Simbachawene tunaomba 
utufikishie salaam zetu za shukurani kwa 
Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kupokea barua yetu, kukubali mwaliko na 
kukutuma wewe kuja kumuwakilisha, 
jambo hili ni kubwa sana na sisi 
tutaendelea kumuombea kwa Mungu ili 
aendelee kuongoza nchi hii kwa amani, 
furaha na upendo daima” alisema Baba 
Askofu Kisare.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Mhe. George 
Simbachawene hivi karibuni kwa 
nyakati tofauti amewatembelea na 
kufanya mazungumzo Mama Anna 
Mkapa na Mama Janeth Magufuli 
katika makazi yao Osterbay Jijini Dar es 
Salaam.

Katika mazungumzo yake na wenza wa 
viongozi hao, Mhe. Simbachawene 
Katika mazungumzo yake na wenza wa 
viongozi hao, Mhe. Simbachawene 
ameahidi kuwaelekeza watendaji 
katika ofisi yake, kushughulikia 
changamoto zinazojitokeza na 
kuwafanya wenza wa viongozi hao 
kuendelee kuishi kwa amani na 
usalama.usalama.

Aidha, Mama Mkapa amemshukuru 
Mhe. Simbachawene kwa kupata 
nafasi ya kumtembelea, kumjulia hali 
na kusikiliza changamoto alizonazo na 
kuzitafutia ufumbuzi.

Vilevile Mama Janeth Magufuli Vilevile Mama Janeth Magufuli 
amempongeza Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea kuijali 
familia yake na kuwatunza wakati 
wote bila kuchoka na amemuombea 
kwa Mungu aendelee kuiongoza 
vyema Tanzania.
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MHE. SIMBACHAWENE AKUTANA NA 
WENZA WA VIONGOZI WA KITAIFA15

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. Deus Sangu ametoa rai kwa 
watumishi wa Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) kuwa wabunifu ili fedha 
zinazopelekwa kwa wananchi zisiende 
kama msaada isipokuwa ziende kwa 
mantiki ya kuwainua na kuwatoa 
kwenye wimbi la umaskini.

Mhe. Sangu ametoa rai hiyo hivi 
karibuni jijini Dar es salaam wakati 
alipofanya ziara ya kujifunza namna 
taasisi hiyo inavyofanya kazi na 
kuhimiza uwajibikaji kwa watumishi.

Amesema, mpango wa kunusuru  kaya Amesema, mpango wa kunusuru  kaya 
maskini ni muhimu sana kwa wananchi, 
hivyo alielekeza menejimenti kuendelea 
kufikiri na kufungamanisha programu 
za kunusuru kaya maskini na programu 
nyingine ili kuwatoa walengwa kwenye 
umaskini.

Aidha, aliongeza kuwa Rais Mhe. Dkt. Aidha, aliongeza kuwa Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan  anaendelea 
kutafuta fedha na kuzipeleka kwa 
walengwa wengi zaidi, hivyo jitihada za 
kunusuru kaya maskini zinatakiwa 
kuimarishwa zaidi na watendaji.

Aidha,  Mhe. Sangu  ameomba 
menejimenti na watumishi wa TASAF 
kumpa ushirikiano  hasa anapotaka 
taarifa za mfuko ili kujibu hoja na kutoa 
ufafanuzi wa masuala mbalimbali ya 
TASAF kwa Waheshimiwa Wabunge.

“Mimi milango iko wazi wakati wote, “Mimi milango iko wazi wakati wote, 
iwapo mtapata changamoto yoyote 
inayohitaji mawazo au ushauri wangu, 
niko tayari kuwasaidia kwa kuwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa majukumu 
yangu” alisisitiza Mhe. Sangu.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF 
Bw. Shedrack Mziray alisema malipo ya 
ruzuku kwa walengwa hufanywa kwa 
kutoa fedha taslimu kwa kutumia kamati 
ya usimamizi wa shughuli za mipango 
kwa jamii chini ya usimamizi wa ngazi ya 
utekelezaji wa mpango (Halmashauri) na 
njia ya pili ni ya kieleketroni.

Bw. Mziray ameongeza kuwa njia zote ni 
muhimu kwa walengwa ingawa njia ya 
kieletroni ni muhimu zaidi kwa kuwa 
inarahisisha utoaji wa ruzuku kwa 
walengwa ingawa kuna changomoto 
mbalimbali zinazowakabili wanufaika.

Alibainisha kuwa mwaka 2023 TASAF Alibainisha kuwa mwaka 2023 TASAF 
ilifanya tathmini na kubaini kaya  za 
walengwa 394,305 zimeimarika 
kiuchumi na kukidhi vigezo vya kuhitimu 
na hivyo hazitaendelea kupewa ruzuku 
kama ilivyokuwa hapo awali.

Mhe. Sangu amefanya ziara kwa lengo la Mhe. Sangu amefanya ziara kwa lengo la 
kujifunza kuhusu majukumu ya Mfuko 
huo ambao upo chini ya Ofisi 
anayoiongoza.

MHE. SANGU AWATAKA 
WATUMISHI WA TASAF 
KUWA WABUNIFU

16
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Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
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