

# PAC yapongeza eGA kusimika mifumo ya TEHAMA serikalini

**Na Augusta Njoji, DODOMA**

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) imepongeza Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) kwa kuokoa fedha nyingi za serikali zilizokuwa zinatumiwa kununua mifumo ya TEHAMA nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Japhet Hasunga, alitoa pongezi hizo mwishoni mwa wiki baada ya kamati hiyo kutembelea Kituo cha Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtandao (eGOVRIDC) cha mamlaka hiyo jijini hapa.

“Kamati yetu imefurahi, tumefundishwa kuangalia mabaya na ndio tumefundishwa hivyo, na kuyasemea madhaifu lakini katika hili tuwaongeze mmwezesha serikali kuokoa fedha ny-

ingi kwa kusanifu na kutengeza mifumo ya TEHAMA inayotumika katika taasisi mbalimbali za umma ambayo hapo awali mifumo hiyo ilinunuliwa kutoka nje ya Tanzania kwa gharama kubwa,” alisema.

Hasunga alisema taasisi mbalimbali za umma walizozitembelea siku za nyuma zilikuwa na tatizo la mifumo ya Tehama, lakini kwa sasa zimeimarika kutokana na kazi iliyofanywa na eGA.

“Moja ya jambo lililokuwa linatusumbua sana kamati hii ni taasisi nyingi kununua mifumo ya TEHAMA kutoka nje, lakini msimbo (source code) unabaki kule kwa waliotengeneza mifumo na wakati mwingine mifumo hiyo baada ya muda haitumiki tena na hivyo sisi tumekuwa tu-

nasema hakuna thamani ya fedha katika ununaji mifumo hiyo ambayo tumetumia gharama kubwa sana kuinunua.

“Kuna taasisi zilinunua mifumo kwa zaidi ya Sh. bilioni 30, lakini mifumo haujamaliza mwaka wanautupa na tulipowauliza walisema waliona mifumo huo haufai, hivyo wameamua kutafuta mfumo mwingine. Sisi tunasema hakukuwa na thamani ya fedha,” alisema.

Alitaka mamlaka hiyo kuhakikisha taasisi nyingi zaidi zinaunganishwa katika Mfumo wa Ubadilishanaji Taarifa Serikalini (GovESB), ili kurahisisha upatikanaji huduma za serikali mtandao kwa wananchi.

“Tumefurahi sana kuona namna mifumo mbalimbali inavyowasiliana, tujitahidi tufike

angalau asilimia 80 tu tutakuwa tumefika pazuri kwa sababu tutapunguza gharama na malalamiko katika utoaji huduma za serikali mtandao,” alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Menejimenti Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ridhiwani Kikwete, alisema kituo hicho kwa sasa kinakabiliwa na ufinyu wa eneo, hivyo eGA inahitaji kutengewa bajeti ili kujenga miundombinu (majengo) yake katika eneo la Kikombo.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa eGA, Benedict Ndomba, alishukuru kamati hiyo kutembelea kituo hicho na kuahidi kutekeleza maelekezo, maoni na ushauri uliotolewa na wajumbe wa kamati hiyo ili kuimarisha ubunifu na utafiti wa serikali mtandao.