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Serikali inatambua umuhimu wa kuimarisha ustawi wa 
wananchi kwa kutoa huduma bora zinazokidhi matarajio 

ya wananchi, kutekeleza mipango ya kukuza uchumi na 
kuhakikisha kuwa kuna ulinzi, usalama na amani. Katika 
kufikia azma hiyo, Serikali inachukua hatua mbalimbali 
za kusimamia utendaji katika Utumishi wa Umma kwa 
kuweka misingi imara ya Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu. 
Misingi hii inalenga kuimarisha Utawala Bora kwa kukuza 
uwajibikaji na usikivu wa Viongozi na Watumishi wa Umma 
kwa wananchi ili kuwajengea mtazamo chanya kwa Serikali 
yao.

Pamoja na jitihada zinazochukuliwa na Serikali, kumekuwa na changamoto ya baadhi ya huduma 
zinazotolewa kutokukidhi matarajio ya wananchi kutokana na mabadiliko yanayoendelea katika 
utoaji wa huduma ikiwemo kuongezeka kwa matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), utayari wa taasisi za umma kupokea  na kushughulikia Mapendekezo, Maulizo na 
Pongezi kuhusu utoaji wa huduma badala ya kujikita katika kushughulikia malalamiko peke yake. 
Kwa kutambua hilo, Serikali imeandaa Mwongozo wa Ushughulikiaji wa Mrejesho wa Wananchi 
kuhusu Huduma zinazotolewa na Serikali wa mwaka 2023 ambao unaweka utaratibu kwa wananchi 
kutoa mrejesho wa huduma zinazotolewa na Taasisi za Umma. Utekelezaji wa Mwongozo huu 
utaisaidia Serikali kujitathmini na kutumia taarifa za Mrejesho kuboresha utoaji wa huduma ili 
kuendana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma inayolenga kuwa na Utumishi 
wa Umma wenye nidhamu, uadilifu na ufanisi wa utendaji ili kuendana na misingi ya Utawala Bora 
inayozingatia uwajibikaji na usikivu kwa umma.

Ni matumaini yangu kuwa, Taasisi za Umma zitatekeleza Mwongozo huu katika kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi. Aidha, ninaamini kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu utaenda sambamba 
na uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu nyingine zinazosimamia utoaji wa huduma Serikalini.

NENO LA UTANGULIZI

George Boniphace Simbachawene (Mb)
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora
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Serikali katika vipindi tofauti, imekuwa ikiandaa Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayosimamia 

Utumishi wa Umma ili kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wa majukumu. Mojawapo ya miongozo iliyoandaliwa ni 
Mwongozo wa Ushughulikiaji wa Malalamiko ya Wananchi 
katika Utumishi wa Umma wa mwaka 2012 uliolenga 
kuongeza uwajibikaji na kuimarisha taratibu za kuwasikiliza 
wateja. Kutokana na changamoto mbalimbali za utekelezaji 
wa mwongozo huu pamoja na ukuaji wa TEHAMA, Serikali 
imehuisha Mwongozo huo na kuandaa Mwongozo wa 
Ushughulikiaji Mrejesho wa Wananchi kuhusu Huduma 
zinazotolewa na Serikali wa mwaka 2023.  Mwongozo huu  
unapanua wigo wa Mfumo wa kushughulikia Mrejesho wa 
wananchi ndani ya Taasisi za Umma.

Mrejesho unaozungumziwa katika Mwongozo huu unahusu Malalamiko, Mapendekezo, Maulizo na 
Pongezi kutoka kwa wananchi kuhusu huduma zinazotolewa na Serikali ambao unaisaidia Serikali 
kuongeza uwajibikaji wa Watumishi wa Umma na kuimarisha taratibu za kuwasikiliza wananchi. 
Mwongozo huu, umeainisha utaratibu wa Ushughulikiaji Mrejesho katika Utumishi wa Umma 
unaoweka bayana mchakato wa kutuma, kupokea na kufuatilia Mrejesho kwa njia mbalimbali kama 
vile njia ya maandishi, simu, ana kwa ana, vituo vya huduma kwa wateja na mifumo ya kielektroki 
ya e-Mrejesho, nukushi, baruapepe na tovuti.

Katika kuhakikisha utekelezaji wa Mwongozo huu unafanyika ipasavyo, Taasisi za Umma zinapaswa 
kuwa na Ofisi au Dawati au Kituo cha Huduma kwa Mteja kwa ajili ya kuratibu Mrejesho ndani ya 
Makao Makuu ya Taasisi, Ofisi za Kanda na Matawi ya Taasisi na au maeneo mengine muhimu 
ya kutolea huduma. Hata hivyo, ieleweke kuwa utaratibu huu hauondoi jukumu la msingi la kila 
mtumishi wa umma kutatua changamoto za wateja kwa haraka na kwa kuzingatia Sheria, Kanuni 
na Taratibu.

Kwa msingi huo, Taasisi za Umma zinaelekezwa kutumia Mwongozo huu ili kupata ufumbuzi wa 
haraka wa hoja zinazowasilishwa kupitia Mrejesho wa wananchi na kuchambua taarifa kwa kina na 
kuchukua hatua stahiki za kuboresha huduma za Serikali.

DIBAJI

Juma Selemani Mkomi
Katibu Mkuu

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora
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FASILI YA MANENO

Na. Maneno Fasili
1 e-Government Authority Ni Mamlaka ya Serikali Mtandao.

2

e-Mrejesho Ni mfumo wa kielekroniki wa kutuma, kufuatilia na kupokea 
mrejesho pamoja na kutoa takwimu sahihi na kwa wakati 
za ushughulikiaji wa mrejesho wa huduma zinazotolewa na  
Serikali. Mfumo huu unapatikana kwa njia ya Tovuti (www.
emrejesho.gov.go.tz), Simu Janja (Mobile App), Msimbo(SMS/
USSD) na Sauti/Kituo cha Huduma kwa Mteja (Government 
Call/Contact Center).

3
Kituo cha huduma kwa 
Mteja

Ni ofisi maalum iliyoandaliwa kwa ajili ya kushughulikia 
Mrejesho unaowasilishwa kwa njia ya Sauti (Government 
Contact/Call Center).

4
Makundi Anuai Ni makundi ya watu wenye mahitaji maalum. Kwa muktadha 

wa mwongozo huu, makundi haya yatajumuisha watu wenye 
Ulemavu, Jinsi, na Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI.

5 Mfumo wa Mrejesho Ni mchakato unaonesha hatua za ushughulikiaji wa Mrejesho 
katika Taasisi za Umma.

6 Msimamizi wa Mrejesho Ni Mkuu wa Idara au Kitengo kilichokasimiwa jukumu la 
kusimamia na kuratibu shughuli za Mrejesho katika Taasisi.

7
Mrejesho Ni taarifa za Malalamiko, Mapendekezo, Maulizo au Pongezi 

zinazotolewa na Mwananchi kutokana na huduma zinazotolewa 
na Serikali.

8 Msimbo Ni namba maalumu (*152*00#) inayomwezesha mwananchi 
kutuma na kupokea Mrejesho.

9 Mwananchi Ni mtu yeyote anayepata huduma katika Taasisi za Umma

10 Mwongozo Mwongozo wa Ushughulikiaji wa Mrejesho wa Wananchi kuhusu 
Huduma zinazotolewa na Serikali.

11
Ofisi au Dawati la  
Mrejesho

Ni sehemu ambayo watumishi wanaoshughulikia Mrejesho
watakuwa wakipokea na kuratibu Mrejesho kutoka kwa  
wananchi kuhusu huduma zinazotolewa na taasisi husika.

12 Taasisi za Umma Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti 
za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma.

13
Mratibu wa Mrejesho Ni mtumishi wa Umma anayeshughulikia Mrejesho wa Wananchi 

katika Kituo cha Huduma kwa Mteja cha Taasisi, Dawati au 
Ofisi, Kamati za Kuboresha Huduma na Sanduku la Maoni.
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VIFUPISHO VYA MANENO

AZISE: Asasi Zisizo za Serikali

e-GA: e-Government Authority

OR-MUUUB: Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

TEHAMA: Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

USSD: Unstructured Supplimentary Service Data (Msimbo)

Na: Namba
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SURA YA KWANZA

1.0	 UTANGULIZI
1.1	 Mwongozo wa Ushughulikiaji Mrejesho

1.2	 Chimbuko la Mwongozo

Mwongozo wa Ushughulikiaji Mrejesho wa Wananchi kuhusu Huduma zinazotolewa na 
Serikali umeandaliwa ili kuwawezesha wananchi, watumishi wa umma na taasisi za umma 
kutuma, kupokea na kufuatilia mrejesho wa huduma mbalimbali zinazotolewa na Serikali. 
Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Utumishi wa Umma 
Sura 298 na Kanuni zake, Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019 na Kanuni 
zake, Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, Mkakati wa Taifa Dhidi ya 
Rushwa, Mikataba ya Huduma kwa Mteja, pamoja na maoni ya wadau mbalimbali kutoka 
Taasisi za Umma, Sekta Binafsi, Asasi Zisizo za Serikali (AZISE) na Wadau wa Maendeleo.

Pamoja na masuala mengine, mwongozo huu unaainisha njia zitakazotumiwa na Wananchi, 
Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma kutuma, kupokea na kufuatilia Mrejesho kuhusu 
huduma zinazotolewa na Serikali. Uainishaji wa njia za Mrejesho umezingatia jiografia 
ya nchi, mahitaji ya makundi anuai na matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA). Kupitia njia zilizoainishwa, Taasisi za Umma zitaweza kupokea Mrejesho 
kutoka kwa wananchi ambao unaweza kuwa Malalamiko, Mapendekezo, Maulizo na Pongezi 
kulingana na jinsi huduma ilivyotolewa. Taasisi za Umma zitatumia Mrejesho wa wananchi 
kujitathmini na kuchukua hatua stahiki  kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma.

Serikali iliandaa Mwongozo wa Ushughulikiaji wa Malalamiko ya Wananchi katika Utumishi 
wa Umma wa Mwaka 2012 uliotoa maelekezo kwa Taasisi za Umma kuhakikisha zinaandaa 
utaratibu wa kushughulikia malalamiko ya wananchi kuhusu huduma zinazotolewa. 
Utekelezaji wa Mwongozo huo umeziwezesha Taasisi za Umma kuanzisha taratibu za 
kushughulikia malalamiko ya wananchi na kubaini maeneo yenye mapungufu na kuyaboresha 
na kubadilisha tabia na mienendo ya utendaji miongoni mwa Watumishi wa Umma. 

Pamoja na uwepo wa mwongozo huo, Ufuatiliaji uliofanyika wa ushughulikiaji malalamiko 
ya wananchi katika utumishi wa umma katika kipindi cha utekelezaji wake umebaini 
changamoto mbalimbali zikiwemo mwongozo kujikita katika kushughulikia malalamiko 
pekee, baadhi ya Viongozi na Watumishi wa Umma kuwa na mtazamo hasi kuhusu 
malalamiko, kukosekana kwa takwimu sahihi za ushughulikiaji wa malalamiko, kutokuwepo 
kwa sifa za matumizi ya masanduku ya maoni, kuongezeka kwa matumizi ya vituo vya 
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huduma kwa mteja, kutokupatikana kwa Mrejesho wa wananchi kwa wakati na kuanzishwa 
kwa mifumo ya malalamiko ya kielektroniki pasipo kuwepo na mwongozo.

Ili kushughulikia changamoto hizo na kuboresha Utawala Bora, Serikali  imehuisha Mwongozo 
wa Ushughukiaji Malalamiko ya Wananchi katika Utumishi wa Umma wa Mwaka 2012, 
kwa kuandaa “Mwongozo wa Ushughulikiaji wa Mrejesho wa Wananchi kuhusu 
Huduma zinazotolewa na Serikali wa Mwaka 2023” kukidhi mahitaji ya sasa na 
kuimarisha utoaji wa huduma za Serikali.

Utaratibu wa kushughulikia Mrejesho utazingatia misingi ambayo itaufanya uwe rahisi, 
unaoeleweka, kusimamiwa, kumilikiwa, kuaminiwa na kutumiwa na Wananchi, Watumishi 
wa Umma na Taasisi za Umma. Misingi hiyo ni:-	

(i)	 Uwazi: Mchakato wa kutuma, kupokea na kufuatilia Mrejesho uwe wazi,  
unaoeleweka na kufahamika kwa wananchi wote na mtoa Mrejesho apewe fursa ya 
kuhoji uamuzi uliotolewa katika ngazi husika;

(ii)	 Usiri: Mrejesho unaopokelewa ushughulikiwe na kuhifadhiwa kwa usiri; 

(iii)	Ufikivu: Njia mbalimbali zinazotumika kutoa Mrejesho zifahamike, zipatikane 
na kufikika kwa urahisi kwa wananchi wa makundi anuai;

(iv)	 Muda: Mrejesho ushughulikiwe kwa wakati kwa kuzingatia miongozo iliyopo 
na endapo Mrejesho umeelekezwa mamlaka nyingine, mtoa Mrejesho apewe taarifa 
kuhusu mahali ambapo Mrejesho wake umeelekezwa; na

(v)	 Usawa: Ushughulikiaji wa Mrejesho ufanyike bila upendeleo na kwa kuzingatia 
mahitaji ya makundi anuai katika jamii.

1.3	 Misingi ya Utaratibu wa Mrejesho 

1.4	 Malengo ya Mwongozo 

1.4.1	 Lengo Kuu

1.4.2	 Malengo Mahsusi

Kuboresha utoaji wa huduma za Serikali kwa Wananchi. 

(i) 	 Kuimarisha uwajibikaji na Usikivu wa watumishi wa Umma kwa wananchi;

(ii) 	 Kujenga mtazamo chanya wa wananchi kuhusu huduma zinazotolewa na 
Serikali; na

(iii) 	Kuongeza  uwazi katika utoaji wa huduma za Serikali.



3/24

1.5	 Mawanda ya Mwongozo

1.6	 Mamlaka ya Usimamizi wa Mwongozo

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya ushughulikiaji Mrejesho katika utumishi wa umma 
na utatumika katika Taasisi za Umma Tanzania Bara. Mwongozo hauzuii ubunifu katika 
kuboresha mtiririko wa ushughulikiaji Mrejesho kulingana na Muundo wa Taasisi. Jambo 
la msingi ni kuzingatia maelekezo yaliyomo ndani Mwongozo na kuomba ufafanuzi OR-
MUUUB pale unapohitajika.

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ndiyo yenye mamlaka 
ya kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu. Mamlaka hiyo ni kwa mujibu wa kifungu cha 
35 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298, kinachompa Waziri mwenye dhamana ya 
Utumishi wa Umma mamlaka ya kutunga Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa 
Umma ambazo ni chimbuko la Mwongozo huu. 
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SURA YA PILI

2.0	 MFUMO WA MREJESHO

Mfumo wa Mrejesho ni mchakato wenye hatua za kufuata wakati wa kutuma, kupokea na 
kufuatilia Malalamiko, Mapendekezo, Maulizo na Pongezi. Utaratibu huu unaziwezesha 
Taasisi za Umma kupokea na kuchakata taarifa za Mrejesho kutoka kwa wananchi. Aidha, 
unahusisha Taasisi za Umma kutoa Mrejesho kwa wananchi kuhusu hatua zilizochukuliwa 
kulingana na  taarifa zilizopokelewa.

Utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho unazingatia miongozo mingine ikiwemo Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja unaoonesha huduma zinazotolewa na muda utakaotumika kupata 
huduma hizo, Mpango Mkakati wa Taasisi unaoainisha malengo na shabaha, na  Mpango 
kazi wa Taasisi unaoainisha shughuli zinazotakiwa kutekelezwa kila mwaka. Utekelezaji 
wa shughuli za Taasisi husababisha Mrejesho kutoka kwa wananchi na hivyo, huzilazimu 
Taasisi za Umma kutekeleza Mfumo wa Mrejesho.

Mrejesho wa huduma zinazotolewa na Serikali unaweza kusababishwa na vyanzo vifuatavyo:-

(i) 	 Taratibu za Utoaji Huduma: Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia 
utoaji wa huduma zinaweza kuonekana kuwa na urasimu unaoweza kusababisha 
au kuchelewesha upatikanaji wa huduma hivyo, kusababisha malalamiko 
au mapendekezo ya kuboresha huduma. Aidha, Sheria, Kanuni na Taratibu 
zinazoharakisha upatikanaji wa huduma katika Taasisi zinaweza kupongezwa;

(ii) 	Taarifa Kuhusu Huduma: Kupatikana au kukosekana kwa taarifa sahihi 
na kwa wakati kuhusu huduma zinazotolewa na Taasisi za Umma kunaweza 
kusababisha malalamiko, mapendekezo, maulizo au pongezi; 

(iii) 	Watumishi wa Umma: Mrejesho wa Wananchi unaohusu watumishi 
wa Umma unaweza kupatikana kutokana na watumishi kuwa au kutokuwa 
waadilifu kwa namna wanavyotekeleza majukumu yao;

(iv) 	Mwananchi: Ni chanzo cha Mrejesho pale inapotokea kuwa wapo baadhi 
wasiotaka kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo, wasioridhika na 
uamuzi usio na manufaa kwao husababisha malalamiko wao wenyewe na 
kutoka kwa wateja wengine. Aidha, wanaweza kutoa Mrejesho kutokana na 
huduma zinazotolewa na taasisi kwa lengo la kutoa mapendekezo ya kuboresha 

2.1	 Maana ya Mfumo wa Mrejesho

2.2	 Vyanzo vinavyosababisha Mrejesho wa Wananchi katika Huduma 		
	 za Serikali
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huduma;

(v) 	 Vifaa: Kupatikana au kutopatikana kwa vifaa vya kutolea huduma kunaweza 
kusababisha mrejesho, mfano, vifaa vya kutolea huduma havipatikani kwa 
wakati au kwa kiwango na idadi inayotosheleza itasababisha wateja kulalamika 
na endapo vifaa hivi vinapatikana kwa idadi inayotosheleza au watoa huduma wa 
kutosha itasababisha huduma kutolewa kwa urahisi, hivyo wateja kupongeza;

(vi) 	Vyanzo vingine: Mambo yanayoangukia katika kundi hili ni pamoja 
na Mrejesho unaohusu mila na desturi, miundombinu na mazingira 
yanayowazunguka watoa huduma pamoja na Watumishi na Taasisi.

Taasisi za umma zinapaswa kushughulikia mrejesho kwa kutumia njia zilizoainishea na 
kujaza taarifa za mrejesho kwenye mfumo wa e-mrejesho. Njia zitakazotumika kushughulikia 
mrejesho ni:- 

Dawati au Ofisi za Mrejesho katika taasisi zinatakiwa kuwa na namba za simu za Ofisi ambazo 
zitatangazwa kwa wananchi na kutumiwa na Ofisi kupokea na kutoa Mrejesho. Aidha,  
Taasisi za Umma zitatumia simu za Kituo cha Huduma kwa Mteja kwa ajili ya kupokea na 
kutoa Mrejesho.

Mwananchi awezeshwe kutoa Mrejesho kwa njia hii kwa utaratibu mzuri kupitia Dawati au 
Ofisi za Mrejesho zilizopo katika Taasisi. Maelezo ya mwananchi yajazwe kwenye fomu ya 
kupokelea Mrejesho au kuingizwa kwenye Rejesta ya Mrejesho (Kiambatisho Na. 2) .

Liwekwe kwenye eneo la wazi linalofikika na makundi yote, linapaswa kufunguliwa na 
kufungwa kila siku baada ya masaa ya kazi na Mwenyekiti au Mjumbe wa Kamati ya Maadili 
na Mratibu wa Mrejesho atakayeteuliwa na kuwasilisha Mrejesho kwa Msimamizi wa 
Mrejesho. (Kiambatisho Na.3).  Aidha, Sanduku la Maoni liwe na fomu ya Mrejesho iliyo 
na sehemu ya kujazwa na mtoa Mrejesho ili aweze kuikata na kuondoka nayo kwa ajili ya  
kuitumia kufuatilia majibu ya Mrejesho wake.

2.3	 Njia za Kutuma, Kupokea na Kufuatilia Mrejesho

2.3.1	 Maandishi 

2.3.2	 Simu

2.3.3	 Ana kwa Ana 

2.3.4	 Sanduku la Maoni

(i) 	 Barua za kawaida au za nukta nundu ambazo zinaweza kutumwa kwa posta, 
kuwekwa kwenye sanduku la maoni au kupelekwa moja kwa moja kwenye 
Dawati au Ofisi ya Mrejesho; na

(ii) 	 Fomu maalum ya kupokea na kushughulikia Mrejesho ambayo inajazwa na 
Mratibu au mwananchi kwa maandishi (Kiambatisho Na.1).
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Uwekwe kwenye eneo la wazi linalofikika na makundi yote, utatumika kuweka matangazo 
mbalimbali ikiwemo masuala yanayohusu Mrejesho. Aidha, Mratibu wa Mrejesho kwa 
kushirikiana na Idara inayoratibu Ubao wa matangazo atahusika katika kubandika matangazo 
kwa wakati husika. (Kiambatisho Na. 4).

TEHAMA itumike kusaidia upatikanaji wa huduma kwa haraka na kwa ufanisi. Mifumo 
ya TEHAMA inarahisisha kuwasilisha, kufuatilia na kushughulikia Mrejesho pamoja na 
kutoa takwimu sahihi na kwa wakati. Njia zifuatazo za mifumo ya kielektroniki zitumike 
kuwawezesha wananchi kutuma na kupokea mrejesho:-

(i) 	 e-Mrejesho:  Ni mfumo wa kielekroniki wa kutuma, kufuatilia na kupokea 
mrejesho pamoja na kutoa takwimu sahihi na kwa wakati za ushughulikiaji 
wa mrejesho wa huduma zinazotolewa na  Serikali. Mfumo huu unapatikana 
kwa njia ya Tovuti (www.emrejesho.gov.go.tz), Simu Janja (Mobile App), 
Msimbo(SMS/USSD) na Sauti/Kituo cha Huduma kwa Mteja (Government 
Contact/Call Center). Taasisi za Umma zinapaswa kuzingatia yafuatayo:-

(a) 	Kuhakikisha mfumo wa e-Mrejesho unatumika kumuwezesha 
mwananchi kutuma, kufuatilia na kupokea mrejesho katika Taasisi za 
Umma;

(b) 	Kuweka kiunganishi cha e-Mrejesho (https://emrejesho.gov.go.tz) 
katika Tovuti ya taasisi, ili mwananchi atakapotaka kuwasilisha mrejesho 
kupitia tovuti aweze kufikia ukurasa wa e-Mrejesho wa taasisi husika;

(c) 	Kutangaza na kuelimisha Umma juu ya matumizi ya mfumo wa 
e-Mrejesho na njia za kuufikia ambazo ni, msimbo (Kama vile. USSD 
*152*00#), simu janja na tovuti ili kuongeza urahisi na wigo wa kutuma, 
kufuatilia na kupokea mrejesho Serikalini; na

(d) 	Kutoa mafunzo ya mara kwa mara kuhusu matumizi ya e-Mrejesho kwa 
Waratibu wanaoshughulikia mrejesho ili kuongeza tija na ufanisi;

(ii) 	Baruapepe:  Anuani ya baruapepe maalumu itumike kwa ajili ya kupokea na 
kutoa mrejesho wa mwananchi. Anuani ya baruapepe itakuwa na mpangilio wa 
“mrejesho@kikoa cha taasisi” mfano mrejesho@utumishi.go.tz au mrejesho@
ega.go.tz ; na   

(iii) 	Nukushi: Nukushi itumike kwa ajili ya kutuma na kupokea Mrejesho.

2.3.5	 Ubao wa Matangazo 

2.3.6	 Mifumo ya TEHAMA
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Faida za Mrejesho zimegawanyika katika makundi yafuatayo:-

(i) 	 Kuwa na fursa ya kutuma, kupokea na kufuatilia Mrejesho kuhusu huduma 
zinazotolewa na Serikali;

(ii) 	 Kupunguza gharama na muda wa utafutaji  na ufuatiliaji wa huduma za 
Serikali;

(iii) 	Kuongeza uelewa kwa wananchi kuhusu huduma zinazotolewa na Serikali; 
na

(iv) 	 Kushiriki katika kuboresha utoaji wa huduma za Serikali.

(i) 	 Kurahisisha utoaji wa huduma kwa Umma;

(ii) 	 Kuboresha utendaji kazi wa Watumishi wa Umma;

(iii) 	Kuimarisha nidhamu, uadilifu na uwajibikaji kwa watumishi wa Umma;

2.5	 Faida za Mrejesho

2.5.1	 Faida kwa Wananchi

2.5.2	 Faida kwa Watumishi wa Umma

Taasisi za Umma zinaweza kutumia njia nyingine katika kupokea na kutoa Mrejesho kwa 
wananchi zikiwemo magazeti, majarida, vipeperushi, mabango, redio, runinga,  mikutano  na 
mitandao ya kijamii kulingana na miongozo mbalimbali ya Serikali. Mrejesho utakaopokelewa 
kwa njia hizi usajiliwe kwenye mfumo wa e-Mrejesho

2.3.7	 Njia Nyingine za kupokea Mrejesho

Taasisi zilizokuwa na mifumo ya TEHAMA ya kushughulikia Mrejesho, kabla ya kuanza 
kutumika kwa mwongozo huu zinapaswa kuzingatia yafuatayo: -

(i) 	 Kuhakikisha mfumo unaotumika umepata ushauri wa kitaalamu na  
kuidhinishwa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora kwa lengo la kuzingatia matakwa ya  Mwongozo; na

(ii) 	 Kuhakikisha mifumo ya ndani ya TEHAMA ya kushughulikia mrejesho inapewa 
dirisha kwenye mfumo jumuishi wa e-Mrejesho.

2.4	 Uzingatiaji wa Masuala ya Anuai katika Ushughulikiaji wa Mrejesho
Njia zote za ushughulikiaji mrejesho pamoja na mifumo ya kielektroniki ya kutolea Mre-
jesho iliyopo katika Taasisi izingatie ujumuishwaji wa makundi anuai kwa kuweka vifaa 
saidizi vitakavyosaidia Wateja na Watumishi Wenye Ulemavu kupata haki ya kutoa na 
kupokea mrejesho kuhusu huduma.

2.3.8	 Mifumo Mingine ya TEHAMA ya Kushughulikia Mrejesho 		
		  ndani ya Taasisi
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(i) 	 Kujifunza kutokana na Mrejesho kutoka kwa Wananchi;

(ii) 	 Kufanya uamuzi  unaotokana na Mrejesho halisi;

(iii) 	Kuongeza uwazi na uwajibikaji wa Taasisi kwa Wananchi;

(iv) 	 Kuongeza wigo wa wananchi wanaoihitaji huduma za Serikali;

(v) 	 Kujenga mahusiano mazuri na kupunguza migogoro baina ya Taasisi za 
Umma na wananchi;

(vi) 	 Kupunguza gharama za utoaji wa huduma za Serikali; na

(vii) 	Kufahamu mahitaji na matarajio ya wananchi.

(i) 	 Kuimarisha Utawala Bora; 

(ii) 	 Kuboresha Mipango ya Serikali kufikia malengo ya kitaifa;

(iii) 	Kuboresha utoaji wa huduma za Serikali;

(iv) 	 Kupunguza gharama za utoaji wa huduma za Serikali;

(v) 	 Kujenga imani ya wananchi kwa Serikali; na 

(vi) 	 Kuendeleza mahusiano mazuri baina ya Serikali na wananchi.

2.5.3	 Faida kwa Taasisi za Umma

2.5.4	 Faida kwa Serikali 

(iv) 	 Kushiriki katika kuboresha utoaji wa huduma kwa Umma; 

(v) 	 Kupata fursa ya kutuma, kupokea na kufuatilia Mrejesho kuhusu huduma 
zinazotolewa na Serikali; na

(vi) 	 Kupunguziwa gharama na muda wa  utafutaji na ufuatiliaji wa huduma za 
kiutumishi.
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SURA YA TATU
3.0	 MASUALA YA MSINGI YA KUZINGATIA KATIKA 			 
	 KUANZISHA MFUMO WA MREJESHO

Taasisi za Umma zinapaswa kujenga uelewa wa pamoja kwa menejimenti na watumishi ili 
kuweka mitazamo chanya kuhusu Mrejesho. Menejimenti na watumishi wanapaswa kuelewa 
kuwa Mrejesho unaotolewa na mwananchi una lengo la kuboresha utoaji wa huduma za 
Serikali na siyo kuonesha mapungufu peke yake katika utoaji wa huduma. Hivyo, Taasisi 
zote zinapaswa kuandaa mafunzo ya kuwajengea uwezo watumishi kuhusu umuhimu wa 
utekelezaji wa utaratibu wa kushughulikia Mrejesho kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizopo. Mafunzo yanapaswa kuwa endelevu ili kuleta ufanisi.

Wakati wa ushughulikiaji wa Mrejesho, Menejimenti na watumishi wa Umma wanapaswa 
kuwa na uelewa wa mipaka ya kiutendaji ndani na nje ya Taasisi na kutambua uwepo wa 
mamlaka nyingine zinazotekeleza majukumu mahsusi ya ushughulikiaji wa  Mrejesho kwa 
mujibu wa Sheria.

Taasisi za Umma zinapaswa kuainisha na kutangaza kwa wananchi aina na idadi ya huduma 
inazozitoa; hatua muhimu za kupitia katika kutoa huduma na muda unaotumika kutoa 
huduma, vielelezo vinavyohitajika ili kupata huduma na gharama ya upatikanaji wa huduma.  
Utaratibu wa upatikanaji huduma uliopo utangazwe kupitia vyombo vya habari, mabango, 
vipeperushi, mbao za matangazo, tovuti, mitandao ya kijamii, magazeti, na majarida kwa 
kuzingatia Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Taasisi.

Kila Taasisi ya Umma inapaswa kuanzisha Dawati au Ofisi na au Kituo cha Huduma kwa 
Mteja cha kushughulikia Mrejesho kitakachosimamiwa na kuratibiwa na Mratibu wa 
Mrejesho kwa kuzingatia sifa zilizoainishwa kwenye Sura ya tano.

Viongozi na Watumishi ndani ya Taasisi za Umma ni wadau wa Mrejesho kwa kuwa 
wanahusika na utaratibu wa ushughulikiaji wa Mrejesho wakati wa utekelezaji wa majukumu 
yao ya msingi na utoaji wa ufumbuzi wa hoja za mrejesho ndani ya  Idara au Vitengo vyao. 
Aidha, jukumu la ushughulikiaji wa Mrejesho ndani ya Taasisi litakalofanywa na watumishi 
watakaoteuliwa haliondoi majukumu yao ya msingi waliokasimiwa kwa mujibu wa muundo 
wa kada zao na pia haianzishi kada mpya.

3.1	 Kujenga Uelewa kuhusu Mrejesho 

3.2	 Mipaka ya Utendaji katika Kushughulikia Mrejesho 

3.3	 Utaratibu wa Upatikanaji wa Huduma zinazotolewa na Taasisi

3.4	 Kuanzisha na Kuimarisha Dawati  au Ofisi na au Kituo cha Huduma kwa 	
	 Mteja 

3.5	 Wadau wa Mrejesho ndani ya Taasisi
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SURA YA NNE
4.0	 USHUGHULIKIAJI WA MREJESHO

Katika ushughulikiaji wa Mrejesho wa Wananchi kuhusu Huduma zinazotolewa na Serikali, 
hatua zifuatazo zinapaswa kuzingatiwa:-

Taasisi za Umma zinapaswa kubuni mbinu au mikakati itakayotumika kuhakikisha sehemu 
ya kupokea na kutoa Mrejesho inafahamika kwa wananchi. Taasisi zinaweza kutumia 
vyombo vya habari, mabango, vipeperushi, magazeti, majarida, redio na runinga, tovuti, 
mitandao ya kijamii au mikutano kutangaza uwepo wa Dawati au Ofisi ya Mrejesho au  Kituo 
cha Huduma kwa Mteja na umuhimu wa wananchi kutoa mrejesho wa huduma hizo

Taasisi za Umma zitahamasisha wananchi kutuma na kupokea Mrejesho kwa kutumia njia 
zilizoainishwa katika sura ya pili.

(i)	 Kuchukua taarifa za mtoa Mrejesho

Mratibu wa Dawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha Huduma kwa Mteja anapaswa 
kuchukua taarifa za mtoa Mrejesho kama zilivyoainishwa katika fomu ya kupokelea Mrejesho 
au njia za kupokea na kufuatilia mrejesho zilizoainishwa katika aya ya 2.3. Iwapo mtoa taarifa 
hatopenda kujulikana, taarifa za utambulisho wake hazitachukuliwa bali Mrejesho husika;

(ii)	 Kusajili Mrejesho

Mratibu wa Dawati au Ofisi ya Mrejesho au na Kituo cha Huduma kwa Mteja katika kusajili 
mrejesho atafanya mambo yafuatayo:-

(a)	 Kuchambua Mrejesho uliowasilishwa na kuusajili kulingana na vyanzo na aina 
ya Mrejesho; 

(b)	 Kubainisha endapo Mrejesho huo unawasilishwa kwa mara ya kwanza au ni 
ufuatiliaji;

(c)	 Kunakili tarehe na njia iliyotumika kupokea mrejesho; 

(d)	 Kuainisha muda utakaotumika kushughulikia na kutoa Mrejesho kwa kuzingatia 
miongozo iliyopo; 

(e)	 Kumtaarifu mwananchi muda wa kushughulikia mrejesho uliotolewa; na

(f)	 Kuwasilisha Mrejesho na Idara inayopaswa kushughulikia Mrejesho.

4.1.1	 Kutangaza Dawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha Huduma 	
		  kwa Mteja

4.1	 Hatua  za Ushughulikiaji wa Mrejesho

4.1.2	 Kutuma na kupokea Mrejesho

4.1.3	 Uchambuzi wa Mrejesho
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Dawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha Huduma kwa Mteja  katika Taasisi ya Umma 
kinapaswa kushughulikia mrejesho kwa kuzingatia yafuatayo:-

(i)	 Kushughulikia mrejesho kwa wakati na kwa ufanisi;

(ii)	 Kutambua Mrejesho wa dharura na njia za kukabiliana na dharura hizo;

(iii)	 Kutoa ufumbuzi wa mrejesho uliowasilishwa

(iv)	 Iwapo ufumbuzi hautapatikana katika Dawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo 
cha Huduma kwa Mteja, suala hilo liwasilishwe kwenye Idara husika kwa ajili ya 
kushughulikiwa.

(v)	 kufanya ufuatiliaji wa mrejesho uliowasilishwa kwenye Idara ili kuhakikisha;- 

(a)	 Muda wa kutoa huduma ulioainishwa katika ngazi ya Idara au Kitengo 
unazingatiwa; na

(b)	 Mrejesho ambao haujashughulikiwa kwenye ngazi husika kuwasilishwa kwenye 
ngazi ya juu zaidi kwa kuzingatia miongozo mingine ili hatua ziweze kuchukuliwa 
kwa kuzingatia sheria kanuni na taratibu za taasisi husika. 

(vi)	 Kuwasilisha Mrejesho ambao Taasisi yako haina mamlaka ya kutoa ufumbuzi kwenye 
Taasisi husika yenye dhamana ya kushughulikia Mrejesho huo; na

(vii)	Kutoa Mrejesho kwa mwananchi kuhusu ufumbuzi uliopatikana na kumshauri hatua 
za kuchukua endapo hatoridhika. 

Hatua za kushughulikia Mrejesho zilizofafanuliwa hapo juu zimeainishwa katika Chati ya 
mtiririko wa kushughulikia Mrejesho kama inavyoonekana katika (Kiambatisho Na.5).

Taasisi za Umma zinapaswa kuandaa na kutoa majibu ya mrejesho uliopokelewa kutoka 
kwa wananchi ndani ya muda uliokubalika katika mkataba wa huduma kwa mteja wa 
Taasisi. Majibu hayo yanaweza kutolewa kwa mwananchi binafsi aliyewasilisha mrejesho 
kupitia njia zinazokubalika au kupitia barua ya ufafanuzi wa Taasisi husika kuhusu hatua 
zilizichukuliwa kwa mrejesho uliopokelewa. Katika kutoa majibu ya mrejesho, Taasisi 
zinaelekezwa kuzingatia yafuatayo: -

(a)	 Kulinda haki ya mtoa mrejesho kuhusu kutoa mrejesho kwa kuepuka matumizi ya 
maneno yanayokatisha tamaa ya kutoa mrejesho tena;

(b)	 Kujikita katika kiini cha hoja iliyotolewa wakati wa kujibu mrejesho kwa kufafanua 
kanuni na taratibu za utoaji wa huduma za Serikali;

4.1.4	 Kushughulikia Mrejesho

4.1.5	 Utoaji wa Majibu ya Mrejesho
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(c)	 Kuepuka mashambulizi binafsi kwa mtoa mrejesho yanayotweza utu wake au kutoa 
vitisho kutokana na mrejesho aliotoa;

(d)	 Kuepuka kubadilisha au kuhusianisha hoja ya mtoa mrejesho na makosa mengine 
yasiyohusika kama vile uchochezi, kuhatarisha amani ya nchi n.k;

(e)	 Kutoa ushauri au msisitizo kwa mtoa mrejesho kuhusu uzalendo kwa taifa na 
matumizi ya lugha yenye staha pale mrejesho uliotolewa ukiwa kinyume na maadili 
ya Taifa na misingi ya utendaji kazi wa Serikali;

(f)	 Kumueleza mtoa mrejesho kuhusu hatua za kuchukua ikiwa hataridhika na majibu 
yaliyotolewa na Taasisi husika; na

Taarifa za Mrejesho zichambuliwe kwa lengo la kupata taarifa muhimu za kusaidia 
Menejimenti kufanya maamuzi. Uchambuzi wa taarifa ubainishe sababu, vyanzo, aina, 
idadi, makundi ya wateja, muda uliotumika kushughulikia Mrejesho na eneo linalotolewa 
Mrejesho. Matokeo yatakayopatikana kutokana na uchambuzi yatumike kuandaa mpango 
wa kufanya maboresho ya utoaji huduma. Taarifa za Mrejesho zitaandaliwa kwa kuzingatia 
fomu maalum. (Kiambatisho Na.6)

Taarifa za Mrejesho zitawasilishwa kwenye vikao vya Menejimenti ya Taasisi ili zitumike 
kuandaa majibu ya mrejesho uliowasilishwa na kuboresha michakato ya utoaji huduma 
(Business Process Improvement and Business Process Re-engeneering) hususani kuondoa 
hatua ambazo si muhimu katika taratibu za utoaji huduma, pamoja na kuelimisha wananchi 
kuhusu huduma zitolewazo na serikali katika ngazi tofauti. 

Taasisi za Umma zinapaswa kuhifadhi taarifa za Mrejesho kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, 
Taratibu na miongozo ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa.

4.2	 Taarifa za Mrejesho

4.2.1	 Kuandaa Taarifa za Mrejesho

4.2.2	 Matumizi ya Taarifa za Mrejesho

4.2.3	 Uhifadhi wa Taarifa za Mrejesho
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SURA YA TANO
5.0	 MUUNDO WA UTEKELEZAJI NA MGAWANYO WA  MAJUKUMU           	
	 YA WADAU KATIKA USIMAMIZI WA MWONGOZO

Katika utekelezaji wa Mwongozo, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora itakuwa na majukumu yafuatayo:-

(i)	 Kusimamia Mfumo wa Ushughulikiaji Mrejesho wa wananchi kuhusu Huduma 
zinazotolewa na Serikali;

(ii)	 Kusambaza na kuzijengea uwezo Taasisi za Umma kuhusu  utekelezaji wa Mwongozo;

(iii)	 Kufanya ufuatiliaji wa hali ya utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho;

(iv)	 Kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho;

(v)	 Kuandaa taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho;

(vi)	 Kuhabarisha Umma kuhusu Mfumo wa Mrejesho;

(vii)	Kuandaa Kitini cha matumizi ya Mfumo wa Mrejesho;

(viii)	Kufanya mapitio na maboresho ya Mwongozo ili kukidhi mahitaji

(ix)	 Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu Mfumo wa Mrejesho;

(x)	 Kuandaa Kitini cha ufafanuzi wa masuala ya kitaalam katika matumizi ya Mfumo wa 
Mrejesho; na

(xi)	 Kufanya maboresho ya Mfumo wa Mrejesho ili kuendana na mahitaji;

(xii)	Kuidhinisha miongozo ya Ushughulikiaji wa Mrejesho ndani ya Taasisi.

Katika utekelezaji wa Mwongozo, Taasisi za Umma zitakuwa na majukumu yafuatayo:-

5.1	 Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

5.2	 Taasisi za Umma

Mfumo wa Mrejesho katika Taasisi za Umma utasimamiwa na Mkuu wa Idara au Kitengo 
cha Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu ambaye atasimamia utekelezaji wa utaratibu 
huu kwa mujibu wa Mwongozo. 

Taasisi ambazo kwa mujibu wa Muundo wake, jukumu la ushughulikiaji Mrejesho lipo chini 
ya Idara tofauti na Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu, jukumu la usimamizi Dawati 
au Ofisi na au Kituo cha Huduma kwa Mteja litakuwa chini ya Mkuu wa Idara husika kwa 
kuzingatia matakwa ya Muundo wa Taasisi.  Aidha, Taasisi za Umma ambazo zina ofisi za 
Kanda, Matawi au Vituo vya kutolea huduma, Mrejesho wa wananchi utashughulikiwa katika 

5.2.1	 Usimamizi wa Mfumo wa  Mrejesho Ndani ya Taasisi
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ofisi husika chini ya usimamizi wa Makao Makuu ya Taasisi.  Majukumu ya Msimamizi wa 
Mrejesho ndani ya Taasisi za Umma yameainishwa kama ifuatavyo:-

(i)	 Kuandaa mapendekezo ya kuteua Mratibu wa Mrejesho;

(ii)	 Kuandaa Mpango kazi wa mwaka wa shughuli za Mrejesho katika Taasisi;

(iii)	 Kusimamia uainishaji wa hatua kwa mtiririko wa upatikanaji wa huduma katika 
Taasisi;

(iv)	 Kushirikiana na vyombo vingine ndani ya Taasisi kwa ajili ya kuratibu Mrejesho;

(v)	 Kuwajengea uwezo Menejimenti na watumishi kuhusu Mrejesho;

(vi)	 Kuwajengea uwezo mara kwa mara Waratibu wanaoshughulikia Mrejesho;

(vii)	Kusimamia upatikanaji wa vifaa katika vituo vya kutolea huduma;

(viii)	Kusimamia utoaji wa elimu kwa Umma kuhusu huduma ya Mrejesho;

(ix)	 Kufanya ufuatiliaji wa ushughulikiaji wa Mrejesho ndani ya Taasisi; 

(x)	 Kusimamia uandaaji wa taarifa ya utekelezaji wa Mrejesho na kuwasilisha kwa 
mamlaka husika; 

(xi)	 Kuandaa majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara kuhusu huduma 
zinazotolea na Taasisi; na

(xii)	Kushauri Mamlaka kwa kushirikiana na Idara iliyopewa dhamana ya kusimamia 
mrejesho maeneo ya huduma ya kufanyiwa maboresho.

Taasisi za Umma zinapaswa kuteua Waratibu wa Mrejesho watakaohudumu katika Dawati 
au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha Huduma kwa Mteja. Majukumu, Wajibu na Sifa za 
Waratibu wa Mrejesho wanaoteuliwa ndani ya Taasisi yatakuwa kama ifuatavyo:- 

5.2.2.1	 Sifa za Mratibu wa Mrejesho 

(i)	 Awe na ufahamu kuhusu majukumu ya Taasisi, Sheria, Kanuni na 
Taratibu zinazoongoza Taasisi husika;

(ii)	 Awe Muadilifu;

(iii)	 Awe na uwezo wa kufanya kazi kwa kujituma bila kusimamiwa;

(iv)	 Awe mwenye kujiamini na kuweza kufanya mawasiliano na watumishi 
wa ngazi zote; na

(v)	 Awe na uvumilivu katika kushughulikia wananchi wa aina zote.

5.2.2	 Kuteua Waratibu wa Mrejesho
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5.2.2.2	 Majukumu ya Mratibu wa Dawati au Ofisi na au Kituo cha 
Huduma kwa Mteja 

(i)	 Kupokea na kusajili Mrejesho kwa njia zilizoainishwa na kujaza 
taarifa za mrejesho kwenye mfumo wa e-Mrejesho;

(ii)	 Kufanya uchambuzi wa awali wa Mrejesho;

(iii)	 Kuwasilisha Mrejesho kwenye Idara au Kitengo kinachohusika kwa 
ajili ya kupatiwa ufumbuzi;

(iv)	 Kupokea na kutunza taarifa za Mrejesho kwa kutumia mifumo iliyopo; 

(v)	 Kufuatilia Mrejesho unaoshughulikiwa na Idara au kitengo;

(vi)	 Kutoa ushauri kwa Mwananchi kulingana na hitaji lake;

(vii)	Kutathmini Mrejesho unaowasilishwa na wananchi na kushauri 
mamlaka ipasavyo;

(viii)	Kuandaa na kuwasilisha taarifa za Mrejesho kwa Msimamizi; 

(ix)	 Kutoa elimu kwa watumishi na wananchi kuhusu huduma ya Mrejesho

(x)	 Kushirikiana na Idara na Vitengo ndani ya Taasisi kushughulikia 
Mrejesho.

5.2.2.3	 Wajibu wa Mratibu wa Mrejesho 

(i)	 Kutambua aina ya mteja na kumhudumia kulingana na hulka  yake;

(ii)	 Kuweka mazingira mazuri ili mteja awe huru kutoa Mrejesho;

(iii)	 Kusikiliza kwa makini na kutambua hitaji la mteja;

(iv)	 Kufanya mawasiliano na watumishi wa ngazi zote ili kutatua Mrejesho 
wenye viashiria vya malalamiko kwa wakati;

(v)	 Kutoa maelekezo kwa mteja kuhusu hatua mbalimbali na jinsi 
Mrejesho wake unavyopaswa kushughulikiwa; 

(vi)	 Kuhakikisha mteja anatoa vielelezo na maelezo yanayojitosheleza;

(vii)	Kuepuka kutoa maoni kabla mteja hajamaliza kutoa maelezo yake;

(viii)	Kuzuia jazba/hisia wakati anapomuhudumia mteja;

(ix)	 Kutumia lugha fasaha na yenye staha na kuepuka kutumia lugha au 
maoni ambayo yanaweza kumdhalilisha au kumkwaza mteja;

(x)	 Kutunza siri na taarifa za mteja;
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(xi)	 Kushughulikia Mrejesho kwa wakati kwa mujibu wa miongozo 
iliyopo;

(xii)	Kuwa tayari kufanya kazi wakati wowote unapohitajika; na

(xiii)	Kutotumia taarifa za Mrejesho kwa maslahi binafsi.

5.2.3	 Kuanzisha na kuimarisha Dawati au Ofisi, Kituo cha Huduma 		
		  Mteja, Sanduku la Maoni na au Ubao wa Matangazo

Katika utekelezaji wa Mfumo wa Ushughulikiaji wa Mrejesho ndani ya Taasisi, Taasisi za 
Umma zinapaswa kuanzisha na kuimarisha Madawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha 
Huduma kwa Mteja na Sanduku la Maoni vyenye sifa zifuatazo:-

5.2.3.1	 Dawati au Ofisi ya Mrejesho

A:	 Sifa za Dawati au Ofisi ya Mrejesho

(i)	 Iwe ndani ya eneo la Taasisi;

(ii)	 Iwe sehemu inayofikika kwa urahisi na makundi anuai;

(iii)	 Iwe na alama za kuitambulisha mahali ilipo; 

(iv)	 Iwe na nafasi ya kutosha kwa ajili ya kuwahudumia wananchi 
kwa faragha;

(v)	 Iwe na usalama wa kutosha; na

(vi)	 Iwe na nafasi ya kutosha kwa ajili ya kutunza vifaa na 
kumbukumbu. 

B:	 Vifaa Mahsusi vya Dawati au Ofisi ya Mrejesho

(i)	 Iwe na samani kulingana na mahitaji na Mwongozo wa 
samani katika Utumishi wa Umma;

(ii)	 Iwe na vifaa vya TEHAMA vitakavyowezesha Dawati au 
Ofisi ya Mrejesho kurudufu, kuchapa na kunukuu mrejesho 
kama vile kompyuta, printa, Mashine ya kudurufu, skana na 
nukushi;

(iii)	 Iwe na huduma ya mtandao;

(iv)	 Iwe na fomu mbalimbali za mrejesho na kuzingatia mahitaji 
ya makundi maalumu;

(v)	 Iwe na nyenzo za vifaa vya kufuatilia Mrejesho wa wananchi 
kama vile magazeti, redio na runinga;

(vi)	 Iwe na Shajala; 
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(vii)	 Iwe na vifaa vya mawasiliano kama vile simu ya mkononi 
yenye namba za Taasisi; 

(viii)	 Iwe na vifaa vya kuhifadhia kumbukumbu na vitendea kazi 
kama makabati, mashubaka na kinasa sauti; 

(ix)	 Iwe na Rejesta au Kanzidata inayotumika kuweka 
kumbukumbu za Mrejesho kuanzia zinapopokelewa hadi 
ufumbuzi unapopatikana (Kiambatisho Na.2). Kwa Mrejesho 
uliopokelewa kwa njia ya tovuti au msimbo, Rejesta za 
Mrejesho zinapatikana katika mfumo wa e-Mrejesho; na

(x)	 Iwe na nakala za Mwongozo, Mkataba wa Huduma kwa 
Mteja, Nakala ya Muundo na mgawanyo wa kazi za Idara na 
Vitengo katika Taasisi, Sheria, Kanuni, Taratibu za Kisekta 
na Utumishi wa Umma.

5.2.3.2	 Kituo cha Huduma kwa Mteja

A:	 Sifa za Kituo cha Huduma kwa Mteja

(i)	 Kiwe ndani ya eneo la Taasisi;

(ii)	 Chumba chenye ukubwa wa mita za mraba kuanzia thelathini 
(30);

(iii)	 Kiwe na mazingira wezeshi na huduma muhimu za 
kuwawezesha Waratibu kufanya kazi kwa ufanisi; na

(iv)	 Kiwe na mfumo wa Mawasiliano wa Serikali kwa ajili ya 
kupokea simu za wateja.

B:	 Vifaa Mahsusi vya Kituo cha Huduma kwa Mteja

(i)	 Kiwe na samani kulingana na mahitaji;

(ii)	 Kiwe na simu yenye teknolojia ya kurekodi mazungumzo 
kwa ajili ya utunzaji wa kumbukumbu na rejea;

(iii)	 Kiwe na kompyuta, printa, mashine ya kudurufu na skana;

(iv)	 Kiwe na vifaa vya kusikilizia na kupokelea simu (headsets);

(v)	 Kiwe na mfumo wa Kieletroni wa kuhifadhi taarifa za 
mrejesho;

(vi)	 Kiwe na huduma ya mtandao; na
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(vii)	 Kiwe na Waratibu wa Kituo; Mtaalamu wa TEHAMA; na 
Idadi ya Waratibu kuanzia watatu (3) kati yao wawili (2) 
kutoka katika Idara inayotoa huduma za msingi za Taasisi 
kulingana na ukubwa wa Taasisi.

5.2.3.3	 Sifa za Sanduku la Maoni 

(i)	 Liwekwe ndani ya eneo la Taasisi;

(ii)	 Liwekwe katika eneo linaloonekana na kufikika kwa urahisi 
na makundi anuai;

(iii)	 Liwe na ukubwa kama ilivyoainishwa (Kiambatisho Na. 
3);

(iv)	 Liwe na nafasi ya kumwezesha mwananchi kutumbukiza 
Mrejesho wake;

(v)	 Liwe imara na linalofungwa; na

(vi)	 Liwe sehemu ambayo ni salama kwa mtoa taarifa.

5.2.3.4	 Sifa za Ubao wa Matangazo

(i)	 Uwekwe ndani ya eneo la Taasisi;

(ii)	 Uwekwe katika eneo linaloonekana na kufikika kwa urahisi 
na makundi anuai;

(iii)	 Uwe na ukubwa kama ilivyoainishwa (Kiambatisho Na. 4);

(iv)	 Uwe na nafasi ya kumwezesha mwananchi kusoma taarifa 
zilizoainishwa;

(v)	 Uwe imara na unaofungwa;

(vi)	 Uwe na taarifa muhimu kuhusu huduma zinazotolewa katika 
Taasisi au Kituo cha kutolea huduma kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Taratibu zinazoongoza Taasisi husika; na

(vii)	 Uwe na namba za simu za Ofisi husika, Mratibu wa Mrejesho 
na Watoa huduma wa Taasisi zingine za Serikali ndani ya 
eneo husika.

5.2.4	 Usimamizi wa Utekelezaji wa Mwongozo katika Taasisi

Ili kuhakikisha Mfumo wa Mrejesho unafanya kazi ipasavyo na kufikia malengo 
yaliyokusudiwa, Taasisi za Umma zinapaswa kuzingatia yafuatayo:-
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(i)	 Kujenga uwezo kwa Msimamizi, Waratibu, Menejimenti na Watumishi kuhusu 
Mfumo wa Mrejesho;

(ii)	 Kuhabarisha Umma uwepo wa fursa ya kutoa Mrejesho kuhusu huduma zinazotolewa 
na Taasisi;

(iii)	 Kuhakikisha Mfumo wa Mrejesho unafanya kazi katika Taasisi; 

(iv)	 Kutumia taarifa za Mrejesho kuboresha utoaji wa huduma za Taasisi; na

(v)	 Kutoa ufafanuzi kwa wananchi kuhusu  ushughulikiaji wa Mrejesho.

5.3	 Ushirikiano Kati ya Dawati au Ofisi na Kituo cha Huduma kwa Mteja na 	
	 Vyombo Vingine vya Kushughulikia Mrejesho Ndani ya Taasisi

Ofisi au Dawati na au Kituo cha Huduma kwa Mteja kitakuwa kiungo kati ya wateja na 
Idara na Vitengo ndani ya Taasisi wakati wa ushughulikiaji wa Mrejesho. Msimamizi wa 
Mrejesho atahakikisha kuwa Dawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha Huduma kwa 
Mteja kinashirikiana na vyombo vingine vyenye dhamana ya Ushughulikiaji Maadili na 
Huduma kwa Mteja vilivyopo katika Taasisi. Vyombo hivyo ni:-

(i)	 Kamati ya Kudhibiti Uadilifu: Dawati au Ofisi ya Mrejesho na au Kituo cha 
Huduma kwa Mteja kitashirikiana na Kamati ya Kudhibiti Uadilifu kwa kuipa 
taarifa muhimu za Mrejesho mahsusi unaohusu uvunjifu wa maadili. Kamati ya 
Kudhibiti Uadilifu itatumia taarifa hizo kuishauri Taasisi namna ya kupunguza 
malalamiko yanayotokana na ukiukwaji wa maadili kwenye Taasisi husika;

(ii)	 Timu ya Kuboresha Huduma kwa Mwananchi: Taasisi yenye Timu ya Kuboresha 
Huduma kwa Mwananchi itashughulikia Mrejesho wenye viashiria vya malalamiko 
pekee. Timu hii itachambua taarifa na kuainisha mikakati ya kuleta mabadiliko ya 
Kisera na kuboresha huduma katika Taasisi.
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SURA YA SITA
6.0	 UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MFUMO WA MREJESHO

Ni muhimu kwa Taasisi za Umma kuwa na utaratibu wa kufuatilia utekelezaji wa mfumo 
wa mrejesho ili kujua kama unafanya kazi ipasavyo. Ufuatiliaji utasaidia kubaini endapo 
utekelezaji wa Mfumo unafikia malengo yaliyotarajiwa, iwapo rasilimali zilizotumika 
zinaendana na matokeo yaliyotarajiwa na kufahamu maeneo ya utekelezaji yanayolalamikiwa 
ili kuchukua hatua za utatuzi. 

Ufuatiliaji wa Mrejesho unapaswa ufanyike kupitia tafiti ndogo na endelelevu, ili kukusanya 
takwimu za Mrejesho wa wananchi kwa ajili ya kufanya maamuzi ya kuboresha utoaji wa 
huduma. Ufuatiliaji unaweza kufanyika kwa kutumia njia zifuatazo:

Taasisi za Umma zinapaswa kufanya Ufuatiliaji na Tathmini ya Mfumo wa Mrejesho kwa 
kuandaa viashiria vitakavyotumika kupima ufanisi wa utekelezaji wa mfumo kwa kuweka 
kumbukumbu za taarifa (Kiambatisho Na. 6) zinazoendana na viashiria ili upimaji uweze 
kuwa wenye tija. Baadhi ya viashiria hivyo ni:-

6.1.1	 Kadi au Fomu za Maoni
Taasisi  zitumie mbinu za kupata maoni kutoka kwa wananchi kwa kutumia fomu za maoni 
za maandishi au kupitia tovuti baada ya mwananchi kuhudumiwa. Fomu hizi zinaweza 
kutolewa na Mratibu, kwenye Dawati la mapokezi, Kituo cha Huduma kwa Mteja, Sanduku 
la Maoni au kwenye tovuti ya Taasisi. Dawati au Ofisi ya Mrejesho ikusanye fomu hizi kwa 
wakati na kuzifanyia uchambuzi na kuwasilisha kwa Mratibu wa Mrejesho ili kutoa ushauri 
kwa menejimenti.

6.1.2	 Mikutano na Wananchi
Taasisi ziwe na utaratibu wa kuendesha mikutano na wananchi kwa lengo la kupata Mrejesho 
kutoka makundi mbalimbali ya wananchi kuhusiana na huduma zinazotolewa na Taasisi 
kwa mujibu wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja.

6.1.3	 Kutazama na Kusikiliza
Taasisi za Umma ziwaelekeze Waratibu katika Dawati au Ofisi ya Mrejesho au Timu ya 
Kuboresha Huduma kwa Mteja kufanya ufuatiliaji kwa kutazama na kusikiliza wananchi ili 
kupata Mrejesho wao kuhusu huduma zinazotolewa na Taasisi. Taarifa za tafiti, zitumike 
kutambua maeneo yenye upungufu ili kuboresha utendaji. Aidha, Taasisi za Umma 
ziwajulishe Watumishi kuhusu matokeo ya tafiti hizo ili kuongeza uwajibikaji.

6.1	 Ufuatiliaji wa Mfumo wa Mrejesho

6.2	 Viashiria vya upimaji wa Utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho 
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(i)	 Idadi ya hoja za Mrejesho zilizowasilishwa katika Taasisi;

(ii)	 Idadi ya hoja za Mrejesho zilizopatiwa ufumbuzi;

(iii)	 Idadi ya malalamiko yaliyowasilishwa;

(iv)	 Idadi ya malalamiko yaliyoshughulikiwa;

(v)	 Idadi ya mapendekezo yaliyowasilishwa;

(vi)	 Idadi ya mapendekezo yaliyoshughulikiwa;

(vii)	 Idadi ya pongezi zilizowasilishwa;

(viii)	 Idadi ya maulizo yaliyowasilishwa; 

(ix)	 Idadi ya maulizo yaliyoshughulikiwa; 

(x)	 Idadi ya huduma zilizoboreshwa;

(xi)	 Uwepo wa Dawati/ Ofisi ya kushughulikia Mrejesho;

(xii)	 Uwepo wa Waratibu walioteuliwa kwa barua;

(xiii)	 Njia zinazotumika kushughulikia Mrejesho;

(xiv)	 Uwepo wa Kituo cha Huduma kwa mteja;  

(xv)	 Matumizi ya mfumo wa e-Mrejesho;

(xvi)	 Idadi ya mifumo mingine ya Mrejesho; na

(xvii)	Uwepo wa Mafunzo ya Mfumo wa Mrejesho.

Taasisi za Umma zinapaswa kufanya mapitio ya mara kwa mara ya utekelezaji wa Mwongozo 
kubaini mafanikio na changamoto za utekelezaji wake. Mapitio haya yafanyike kupitia 
utafiti wa hali ya kuridhika kwa wateja (customer satisfaction survey) kila mwaka ili kupata 
Mrejesho wa wateja kuhusu huduma zinazotolewa na Taasisi husika.

Katika kutekeleza jukumu hili, Taasisi husika inapaswa kuteua kikosi kazi cha watumishi 
kitakachofanya mapitio kwa kuangalia maeneo yafuatayo:-

(i)	 Kiwango cha uelewa wa huduma za taasisi kwa Wateja;

(ii)	 Kiwango cha wateja kuridhika na huduma;

(iii)	 Taratibu  za utoaji huduma;

(iv)	 Changamoto za upatikanaji wa Huduma; na

(v)	 Mapendekezo na Matarajio ya wateja.

6.3	 Mapitio ya Utekelezaji ya Mfumo wa Mrejesho
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Taasisi za Umma zinapaswa kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mfumo wa kushughulikia 
Mrejesho, ili kufahamu endapo malengo yaliyokusudiwa yamefikiwa. Tathmini ifanyike kila 
baada ya miaka mitatu (3), kuendana na uhai wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Taasisi. 
Tathmini itafanywa na Mtaalamu Mwelekezi kwa kushirikiana na Taasisi husika ili kuweza 
kubaini ufanisi wa Mfumo wa Ushughulikiaji Mrejesho. Maeneo yanayopaswa kuangaliwa 
wakati wa tathmini  ni pamoja na:-

(i)	 Uwajibikaji wa Watumishi kwa Wananchi;

(ii)	 Ufanisi wa Huduma zinazotolewa na Taasisi; na

(iii)	 Kiwango cha Usikivu wa Taasisi kwa Wananchi.

6.5	 Utoaji na Matumizi ya Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini ya Mfumo wa 
	 Mrejesho

6.5.1	 Utoaji wa Taarifa

Taasisi za Umma zinapaswa kuandaa taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa 
Mfumo wa Mrejesho kwa kuonesha mafanikio, changamoto na hatua za kuchukua, ili 
kuboresha masuala muhimu yaliyobainishwa katika Mwongozo. OR-MUUUB itafanya 
ufuatiliaji ili kufahamu hali halisi ya ushughulikiaji wa mrejesho wa huduma zinazotolewa 
na Serikali.

6.5.2	 Matumizi ya Taarifa

Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini ya Mfumo wa Mrejesho zichambuliwe na Taasisi husika na 
matokeo yake yatumike kuboresha nyaraka za kiutendaji ikiwemo Sera, Sheria, Kanuni na 
Taratibu kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma. Matokeo ya taarifa yanaweza kutumika 
kutekeleza masuala yafuatayo: - 

(i)	 Kuboresha mifumo na taratibu za utoaji huduma;

(ii)	 Kubadilisha tabia za watumishi;

(iii)	 Kujenga uwezo wa watumishi kiutendaji; 

(iv)	 Kukuza uelewa wa wananchi kuhusu huduma zinazotolewa na Taasisi;

(v)	 Kubadili mbinu za usimamizi wa watumishi; na

(vi)	 Kuimarisha ushirikiano kati ya wananchi na Taasisi za Umma.

6.4	 Tathmini ya utekelezaji Mfumo wa Mrejesho
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HITIMISHO

Mwongozo umeeleza kwa muhtasari mambo ya msingi ambayo Taasisi za Umma zinapaswa 
kufahamu na kuzingatia wakati wa utekelezaji. Ni muhimu kwa Taasisi za Umma kuzingatia 
Mwongozo huu ili kusimamia ushughulikiaji wa Mrejesho kwa ufanisi. Menejimenti 
zinapaswa kuhakikisha watumishi wanakuwa na uelewa kuhusu Mwongozo huu ili wawe 
sehemu ya uboreshaji wa huduma ndani ya Taasisi na kufikia malengo ya Serikali ya kuwa 
na Utumishi wa Umma unaozingatia Utawala Bora.

Waajiri wote wanaelekezwa kutumia Mwongozo huu kama nyenzo ya kuboresha huduma 
zinazotolewa na Taasisi, kukuza na kusimamia uwajibikaji wa watumishi na kuweka 
mazingira yanayowezesha wananchi kutoa Mrejesho wa huduma zinazotolewa. Kwa kufanya 
hivyo, imani ya wananchi kwa Serikali itaongezeka na dhana ya utawala bora itadumishwa 
kupitia ushughulikiaji wa Mrejesho wa wananchi.



VIAMBATISHO



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

FOMU YA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA MREJESHO

A.	 TAARIFA ZA MREJESHO

B.	 MAELEZO YA MREJESHO

Namba ya Mrejesho:..........Kiambatisho Na. 1

1.	 Maelezo muhimu

2.	 Mteja wa ndani/nje

4.	 Kiwango cha kuridhika/ kutoridhika cha mtoa mrejesho (kata isiyohusika)

1.	 Huduma iliyotolewa mrejesho ..................................................................................................

2.	 Maelezo kwa ufupi .....................................................................................................................

3.	 Mrejesho Uliotolewa ..................................................................................................................

4.	 Mahali tukio lilipotokea ..................................................................   Tarehe ............................

5.	 Je, umewahi kuwasilisha mrejesho huu kabla?

6.	 Je unavyo vielelezo vinavyohusiana na suala hili?

7.	 Je vielezo ulivyowasilisha ni hivi tu au viko vingine?

3.	 Mtoa mrejesho ni

Jina la kwanza 

Ndani

Chini

Ndio

Kila Taasisi itaainisha huduma inazotoa na kuambatisha na fomu hii.
Sehemu hii ijazwe, kisha ikatwe na kupewe mtoa mrejesho kwa ajili ya Ufuatiliaji

Ndio

Ndio

Hapana

Hapana

Hapana

Mwenyewe        

Mratibu        

Kiongozi wa kazi wa Mtoa mrejesho

Nje

Wastani Juu sana

Ndugu

Mwajiri

Kazi

Simu 

Jina la kati

Cheo 

Barua pepe 

Jina la ukoo

Anwani 

Nukushi



C – E NI KWA AJILI YA MATUMIZI YA OFISI TU

C.	 MREJESHO ULIVYOSHUGHULIKIWA

D.	 MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA MREJESHO

E.	 KUPOKEA MREJESHO

1.	 Kama ufumbuzi wa mrejesho umepatikana (Taja)

2.	 Kama ufumbuzi haukupatikana, ahadi iliyotolewa 	
	 kwa (Mteja)

3.	 Muda ulioahidiwa kushughulikia Mrejesho

5.	 Uharaka wa Mrejesho

1.	 Njia iliyotumika kuwasilisha Mrejesho

2.	 Mrejesho unapoelekezwa

4.	 Tarehe ambayo imekubalika mteja kupewa Mrejesho 

Jina la Mratibu wa Mrejesho: .....................................................

Jina la Afisa aliyepokea Mrejesho: .....................................................

.................................................................................

.....................................................

Namba ya Mrejesho: ..............

Tarehe: ...................................

Sahihi: .................................... Tarehe: .............. Muhuri

Mara moja

Haraka sana       

Simu

Mtendaji Mkuu                             

*2 Kila Idara itaainisha michakato ya huduma zake

Sehemu hii ijazwe, kisha ikatwe na kupewe mtoa mrejesho kwa ajili ya Ufuatiliaji

Kujibiwa baada ya muda mfupi         

Haraka

Barua

Idara/Kitengo                

Kupewa tarehe ya Mrejesho

Kawaida

Ana kwa Ana               

Ofisi ya Mrejesho

Ofisi ya huduma kwa Mteja          

Barua Pepe

Njia nyingine (Taja) 

Njia nyingine (Taja) 

1.	 Mhusika wa Mchakato wa kushughulikia Mrejesho

2.	 Idara inayohusika na Mrejesho

3.	 Mchakato unaohitajika Mrejesho:*2



Kiambatisho Na. 2

REJESTA YA MREJESHO

Namba 
ya 
Mrejesho

Tarehe ya 
kupokelewa

Jina na 
Anwani 
ya mtoa 
Mrejesho

Njia ya 
Uwasilishaji

Aina ya 
Mrejesho

Maelezo 
kwa 
Kifupi

Idara au 
Kitengo 
kinachotolewa 
mrejesho

Tarehe ya 
Kuhitimisha

Matokeo 
na Taarifa 
kwa Mteja

1 2 3 4 5 6 7 8 9



Kiambatisho Na. 3

Na: ..........

Namba ya Mrejesho: …………………............................ Tarehe: …………………..........................

FOMU YA MAONI KWA AJILI YA SANDUKU LA MAONI

Jina Kamili

Mrejesho (Maoni, lalamiko, pendekezo, ulizo)

Namba ya Simu      

SANDUKU LA MAONI

1.	 Nafasi ya kumwezesha mwananchi 

kutumbukiza mrejesho

2.	 Sehemu ya kufunga au kufugua sanduku

3.	 Sehemu ya kuweka fomu ya mrejesho na 

kalamu

4.	 Vipimo vya sanduku la maoni



Kiambatisho Na. 4

UBAO WA MATANGAZO



Kiambatisho Na. 5

CHATI YA MTIRIRIKO WA KUSHUGHULIKIA MREJESHO



Kipindi cha Mwezi/Robo Mwaka/ Mwaka: kuanzia …………………........ Hadi ………………………............

Jina la Taasisi/Ofisi: ……………………………………………………………………………………...............................

1.	 Mrejesho uliobaki kipindi cha nyuma

IDARA/KITENGO
IDADI YA MREJESHO KULINGANA NA VYANZO VYAKE

TARATIBU TAARIFA WATUMISHI VIFAA WATEJA VYANZO 
VINGINE

JUMLA

JUMLA

2.	 Mrejesho mpya uliopokelewa

IDARA/KITENGO
IDADI YA MREJESHO KULINGANA NA VYANZO VYAKE

TARATIBU TAARIFA WATUMISHI VIFAA WATEJA VYANZO 
VINGINE

JUMLA

JUMLA

3.	 Mrejesho ulioshughulikiwa (MAONI, MAULIZO, MAPENDEKEZO, MALALAMIKO)

IDARA/
KITENGO USHUGHULIKIAJI

IDADI YA MREJESHO KULINGANA NA VYANZO VYAKE

TARATIBU TAARIFA WATUMISHI VIFAA WATEJA VYANZO

VI
PO

R
O

M
PY

A

VI
PO

R
O

M
PY

A

VI
PO

R
O

M
PY

A

VI
PO

R
O

M
PY

A

VI
PO

R
O

M
PY

A

VI
PO

R
O

M
PY

A

Yaliyopatiwa 
ufumbuzi
Yanayoendelea 
kushughulikiwa
Yaliyoelekezwa 
Taasisi nyingine
Jumla

Kiambatisho Na. 6

Fomu Na: .............

TAARIFA YA MREJESHO



Kiambatisho Na. 7

UFUATILIAJI WA KUPIMA UTEKELEZAJI WA MFUMO WA MREJESHO

SEHEMU A:	 TAARIFA ZA UTAMBULISHO WA TAASISI

Jina la Taasisi: ……………………………………………………………………..…………………………..........................

Taarifa ya Kipindi cha kuanzia: ……………………..…........... Hadi: ……………………...................................

Tarehe ya kutoa Taarifa:………………………………………..............................................................................

SEHEMU B:	 TATHMINI YA UTEKELZAJI WA MFUMO WA MREJESHO

Eneo la Ufuatiliaji Namna ya kufuatilia Kipimo Matokeo 
ya 
Tathmini

*Alama
 
5 = Nzuri sana 
4 = Nzuri 
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisa               
kabisa

5 4 3 2 1
Uwepo wa Dawati/Ofisi ya 
Mrejesho

Kagua uwepo wa dawati/
ofisi ya Mrejesho

Ofisi ya 
kushughulikia 
Mrejesho

Watumishi walioteuliwa kwa 
barua kuratibu Dawati/Ofisi 
ya Mrejesho 

Kagua barua za uteuzi wa 
watumishi wa dawati/
ofisi ya Mrejesho

Barua za uteuzi wa 
Waratibu

Uwepo wa mabango mshale 
kuonyesha mahali Dawati/
Ofisi ya Mrejesho ilipo.

Kagua mabango mshale 
yaliyopo katika taasisi

Alama / bango 
mshale

Uwepo wa kituo cha 
Huduma kwa Mteja

Kagua uwepo wa kituo 
cha huduma kwa mteja

Kituo cha huduma 
kwa mteja

1.	 MATUMIZI YA ZANA ZA KUSHUGHULIKIA MREJESHO

Eneo la Ufuatiliaji Namna ya kufuatilia Kipimo Matokeo 
ya 
Tathmini

*Alama
5 = Nzuri sana 
4 = Nzuri 
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisa kabisa

5 4 3 2 1
Watumishi wa Umma 
kushughulikia hoja 
na Mrejesho wa 
wananchi kwa haraka 
na kwa usahihi

Kagua uwepo wa Ofisi 
ya Mrejesho katika 
Taasisi

Taasisi inayo 
Ofisi ya Mrejesho 
inayofanya kazi?

Kagua matumizi ya 
zana za kushughulikia 
Mrejesho

Zana za 
kushughulikia 
Mrejesho 
zinatumika 
kikamilifu?

Kagua kumbukumbu 
za Mrejesho na kuona 
kama Mrejesho 
unapatiwa ufumbuzi 
kwa wakati.

Uwepo wa rejesta 
au fomu

2.	 TAKWIMU ZA MREJESHO



Na. Idara / Kitengo Idadi ya Mrejesho 
uliyopokelewa

Idadi ya Mrejesho 
uliyoshughulikiwa

Idadi ya 
Mrejesho ambao 
haujashughulikiwa

Jumla

Jumla Kuu

3.	 TAKWIMU ZA MALALAMIKO

Na. Idara/Kitengo Idadi ya Malalamiko 
yaliyopokelewa

Idadi ya Malalamiko 
yaliyoshughulikiwa

Idadi ya 
Malalamiko ambayo 
hayajashughulikiwa

Jumla

Jumla Kuu

4.	 TAKWIMU ZA MAPENDEKEZO/MAONI

Na. Idara/Kitengo Idadi ya Malalamiko 
yaliyopokelewa

Idadi ya Malalamiko 
yaliyoshughulikiwa

Idadi ya 
Malalamiko ambayo 
hayajashughulikiwa

Jumla

Jumla Kuu

5.	 TAKWIMU ZA MAULIZO

Na. Idara/Kitengo Idadi ya Malalamiko 
yaliyopokelewa

Idadi ya Malalamiko 
yaliyoshughulikiwa

Idadi ya 
Malalamiko ambayo 
hayajashughulikiwa

Jumla

Jumla Kuu

6.	 TAKWIMU ZA PONGEZI

Na. Idara/Kitengo Idadi ya Malalamiko 
yaliyopokelewa

Idadi ya Malalamiko 
yaliyoshughulikiwa

Idadi ya 
Malalamiko ambayo 
hayajashughulikiwa

Jumla

Jumla Kuu



7.	 MAFUNZO YA KUWAJENGEA UWEZO WARATIBU

Eneo la Ufuatiliaji Namna ya 
kufuatilia

Kipimo Matokeo ya 
Tathmini

*Alama 
5 = Nzuri sana 
4 = Nzuri 
3 = Wastani 
2 = Isiyoridhisha,
1 = Isiyoridhisa 
kabisa

5 4 3 2 1
Mafunzo ya 
kutumia mfumo 
wa kielekroniki wa 
Mrejesho (e-Mrejesho) 
na Mafunzo ya 
kushughulikia 
Mrejesho.

Kagua taarifa za 
Mafunzo kwa mwaka 
husika

Mafunzo ya Mfumo 
wa kielekroniki 
wa kushughulikia 
Mrejesho 
yametolewa?

Mafunzo ya 
kushughulikia 
Mrejesho 
yametolewa?



MASWALI AU MAONI

Mrejesho kuhusu utekelezaji wa Mwongozo wa Ushughulikiaji Mrejesho wa Huduma za Serikali 
kwa Wananchi uwasilishwe kwa:-

Katibu Mkuu,

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,

Mji wa Serikali Mtumba,

Mtaa wa Utumishi,

S.L.P  670,

40404 DODOMA.

Simu		  :	 +255 (026) 2160240

Nukushi	 : 	 +255 (026) 2963629                                              

Barua Pepe	 :	 ps@utumishi.go.tz

Tovuti		 : 	 www.utumishi.go.tz

Mfumo	 :	 emrejesho.gov.go.tz



Changanua
Kusoma Mtandaoni

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS - MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA 

UMMA NA UTAWALA BORA


