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DIBAJI

Utumishi wa Umma unaongozwa kwa kuzingatia sera, sheria, kanuni, Taratibu na
mifumo mbalimbali iliyowekwa. Serikali huandaa na kuhuisha viwango mbalimbali
vya utendaji kazi ili kuongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu yake na
kuboresha utoaji huduma kwa Umma. Taasisi za Ummai zimekuwa zikiandaa
vitambulisho vya watumishi ambavyo kwa kiasi kikubwa vimekuwa na changamoto
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kukosa vipengele vya msingi vya kumtambulisha
mtumishi, kukosa ubora pamoja na kutokidhi mahitaji yatokanayo na mabadiliko ya
teknolojia

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora imeandaa
Mwongoze wa Kitambulisho cha Mtumishi wa Umma ambao utatumika katika taasisi
za Serikall kuandaa kitambulisho cha Mtumishi kitakachokidhi mahitaji ya sasa na
ya baadae Uwiano wa vitambulisho vya Watumishi wa Umma utaimarisha taswira
ya Serikali na usimamizi wa watumishi wa Umma kwa ujumla

Ni matumaini ya Serikali kuwa mwongozo huu utatumiwa kwa ukamilifu na Taasisi
zote za Umma kwa lengo la kutatua changamoto zilizojitokeza na hivyo kuleta
matokeo chanya na kuendelea kuboresha utoaji huduma kwa ustawi wa Taifa letu.

1\? =
Dkt. Laurean’J P. Ndumbaro
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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1.0 UTANGULIZI

Mwongozo wa Kitambulisho cha Mtumishi wa Umma unalenga kuleta uwiano wa
pamoja baina ya Taasisi za Serikali katika kuandaa kitambulisho cha mtumishi.
Kitambulisho kitawezesha mteja kumtambua mtumishi anapohitaji kupatiwa huduma na
matumizi mtambuka ya kieletroniki kama ufunguzi wa milango, utambulisho katika
benki, taasisi za mikopo, n.k. Mwongozo huu umeainisha viwango mbalimbali kwa
kuzingatia mambo muhimu ambayo Taasisi za umma zinapaswa kuzingatia katika
kutengeneza kitambulisho na utahusisha Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za
Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma.
Kwa taasisi za Serikali ambazo zitakuwa na sababu maalum za kutozingatia baadhi ya
vipengele vilivyopo katika mwongozo huu, zitapaswa kuomba kibali kutoka Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.

2.0 MAMBO MUHIMU KWENYE KITAMBULISHO

Taasisi za Umma zinatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo katika
kutengeneza Kitambulisho cha Mtumishi;

(i) Vipimo na Malighafi ya kutengeneza Kitambulisho;
(ii) Rangi;

(i)  Lugha;

(iv)  Nembo;

(v)  Jinala Nchi na Taasisi;

(vi)  Anuani ya Taasisi;

(vii)  Picha ya Mtumishi;

(viii) Jina na namba ya kitambulisho cha Mtumishi;

(ix)  Taarifa za Mtumishi na Mwajiri.

2.1 Vipimo na malighafi ya kutengeneza Kitambulisho

Kitambulisho kitakuwa na upana wa sentimita 5.5 na urefu wa sentimita 8.5. Malighafi
ya kutengeneza kitambulisho iwe ‘full polycarbonate’ na inayokidhi mahitaji mbalimbali
ikiwa ni pamoja na matumizi ya kieletroniki.

2.2 Rangi

Maandishi yatakayotumika katika kitambulisho yatakuwa ya wino mweusi mzito, na
rangi ya kitambulisho cha mtumishi wa umma iwe:
e« Namba ya kodi (Color code) ffdfoo/Rgb (255,223,0)
e Aina ya rangi ni dhahabu iliyo katika Nembo halisi ya Taifa (Color type: golden
yellow) kama ilivyooneshwa hapa chini.
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Lugha

Kitambulisho kiwe kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza.

24

2,5

2.6

Nembo

(i) Taasisi za Umma zinazotumia Nembo ya Taifa pekee
Nembo ya Taifa iwekwe upande wa kushoto wa Kitambulisho na iwe
na urefu wa sentimita 1.0 na upana wa sentimita 1.0.

(i)  Taasisi za Umma zinazotumia nembo mbili (Nembo ya Taifa na
Nembo ya Taasisi husika)
Nembo ya Taifa iwekwe upande wa kushoto wa Kitambulisho na
Nembo ya Taasisi iwekwe upande wa kulia wa Kitambulisho na iwe na
urefu wa sentimita 1.0 na upana wa sentimita 1.0

Jina la Nchi na Taasisi

(i) Jina la Taasisi liandikwe chini ya jina la Nchi kwa mujibu wa nyaraka
zinazounda taasisi anayofanyia kazi mtumishi;

(ii) Jina la Nchi na Taasisi liandikwe kulia kwa Nembo ya Taifa kwa
taasisi zinazotumia Nembo ya Taifa pekee. Kwa Taasisi zinazotumia
Nembo mbili, majina yatakuwa katikati ya Nembo ya Taifa na Nembo
ya Taasisi, likianza Jina la Nchi, likifuatiwa na jina la Wizara Mama
na kisha jina la Taasisi husika.

(i) Jina la Nchi liandikwe kwa herufi kubwa na ukubwa wa fonti uwe ‘Arial’
9.

(iv)  Jina la Wizara mama na Taasisi husika liandikwe kwa herufi ndogo na
ukubwa wa fonti uwe ‘Arial’ 8.

Anuani ya Taasisi

Anuani ya Taasisi husika hutambulisha jina la taasisi, eneo ambalo Taasisi
hiyo inapatikana, Namba ya Jengo na Mtaa, Sanduku la barua; simu, mkoa,
nukushi na tovuti. Anuani iandikwe nyuma ya kitambulisho kwa fonti ‘Arial ’ 9.
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2.8

2.9

Picha ya Mtumishi

Picha ndogo (Passport size) ya mtumishi mwenye kitambulisho iwe
sentimita 0.5 chini ya maneno ‘KITAMBULISHO CHA MTUMISHI' upande
wa kulia na iwe na urefu wa sentimita 2.0 na upana wa sentimita 1.5.
Picha iwe ya rangi na yenye uzio mweupe.

Jina na Namba ya Kitambulisho cha Mtumishi

(1) Jina la Kitambulisho litakuwa ‘Kitambulisho cha Mtumishi’ na
litaandikwa kwa herufi kubwa fonti ‘Arial’ 9 katikati ya kitambulisho na
chini ya Nembo;

(ii) Namba ya Kitambulisho cha Mtumishi wa Umma, kiwe na namba
(serial number) itakayotolewa kutokana na idadi ya vitambulisho vya
Taasisi na iandikwe kwa ukubwa wa fonti ‘Arial'’ 9 mbele ya
kitambulisho upande wa chini kushoto.

Taarifa za Mtumishi na Mwajiri

2.9.1 Taarifa za Mtumishi
(i) Namba ya Utambulisho wa Mtumishi

Namba ya utambulisho cha Mtumishi itakayotumika itakuwa
ni namba ya malipo ya mshahara wa mtumishi (cheki namba)
na iandikwe kwa ukubwa wa fonti ‘Arial’ 9 sentimita 0.5 chini
ya maneno 'KITAMBULISHO CHA MTUMISHI' upande wa
kushoto. Kwa Taasisi ambazo hazipo katika mfumo wa taarifa
za kiutumishi na mshahara (HCMIS) zitatumia namba za
utambulisho wa mtumishi zilizokubalika na Taasisi.

(i)  Jina la Mtumishi

= Jina la mtumishi liandikwe kwa herufi kubwa likianza na
Jina la kwanza, likifuatiwa na jina la kati na jina la
mwisho. Kwa mfano; RASHID DAVID SIMBA

- Fonti iwe ‘Arial ’ 9.
(iii) Cheo
. Cheo cha mtumishi kiandikwe kwa mujibu wa nyaraka za
ajira yake chini ya jina la mtumishi;
. Fonti iwe ‘Arial’' 9.

(iv)  Sahihi ya Mtumishi
Sahihi ya mtumishi iwekwe chini ya cheo cha mtumishi.
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(v) Mawasiliano na Taasisi

= Maelezo ya Mawasiliano na Taasisi yawekwe nyuma ya
kitambulisho katikati, na maelezo hayo yajumuishe
anuani ya taasisi, namba ya simu na barua pepe.

. Fonti iwe ‘Arial’ 9.
2.9.2 Taarifa za Mwajiri

. Sahihi ya Mwajiri
Sahihi ya mwaijiri iwekwe chini baada ya sahihi ya mtumishi.

B Cheo cha Mwajiri

Cheo cha Mkuu wa Taasisi ambaye pia ni mwajiri wa mtumishi
kiandikwe chini ya sahihi ya mwaijiri kwa ukubwa wa fonti ‘Arial
g 1

3.0 MAELEZO YA ZIADA

(i) lwapo taasisi itahitaji kutumia kitambulisho kwa matumizi mengine
mfano matumizi ya kufungua milango kielektroniki inaruhusiwa
kuongeza matumizi hayo; na

(i) ~ Taasisi ambazo zina watumishi wenye masharti ya mkataba usio wa
kudumu, utaratibu wa kuandaa vitambulisho vyenye namba maalum
ufanyike ili kumtambulisha mtumishi husika. Aidha, kitambulisho
kioneshe maelezo ya tarehe za Mwisho wa matumizi.
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4.0 VIAMBATISHO

Kiambatisho Na.1
Vipimo vya Kitambulisho cha Mtumishi wa Taasisi ya Umma inayotumia

Nembo ya Taifa pekee

1a. Mbele

NEMBO YA TAIFA

=

SM55

Cheki Namiba

hina

Cheo....

Sahihi ya Mtumishi
Sahihi ya Mwajr
Cheo cha Mwagjir,

Namba

JINA LA NCHI +———— fonte

JINA LA TAASISI e————— (ON]

KITAMBULISHO CHA MTUMISH| #——————— [ONT#

} SM 05

> FONT 9

} SMOS

PICHA YA RANGI

b £ o e ——

....__.._
i
|
2|
|
|

MTUMISHI

1b. Nyuma

SM8.5

5M 5.5

Mawasiliano ya Taasisi
FONT9

SM 8.5

PERMANMENT SEL

LETARY

““pRESIDENT'S OFFICE

PUBLIC St

RVICE MANAGEMENT

P.0.Box 670
NDODOMA



}:ERMAI IENT SEUHETAKY
PRESIDENT'S OFFICE
PUBLIC SERVICE MANAGEMENT
P.0.Box 670
DODOMA



Kiambatisho Na.2

Muonekano wa Kitambulisho cha Mtumishi wa Taasisi ya Umma kinachotumia
Nembo ya Taifa Pekee

2a. Mbele

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFIS| YA RAIS MENEJIMENT| YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA

KITAMBULISHO CHA MTUMISHI

Cheki Namba 12345678
Jina RASHID DAVID SIMBA
Cheo MKURUGENZI MSAIDIZI

SARIEVAMIUMISRE Y = 0 e
Sahihi ya Mwajiri

KATIBU MKUU
o008

2b. Nyuma

Mawasiliano na Taasisi:

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora
Miji wa Serikali - Mtumba,
Mtaa wa Utumishi,

S.L. P 670,

DODOMA - TANZANIA

Simu +255 26 2963630
Nukushi +255 26 2963629
Barua pepe ps@utumishi.qgo.tz
Tovuti www. utumishi.go.tz
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Kiambatisho Na.3

Vipimo vya Kitambulisho cha Mtumishi wa Taasisi ya Umma inayotumia
Nembo mbili (Nembo ya Taifa na Nembo ya Taasisi husika)

3a. Mbele
JINA LA NCHI } fONTS
JINA LA WIZARA MAMA
NEMBO YA TAIFA b= NEMBO YA TAASIS!
= JINA LA TAASIS| @ FONTH - A TRA
KITAMBULISHO CHA MTUMISH| = FONT Y L
SM 10 } } W 10
SMO5 SMO5
w Cheki Namba \
W
?,. Jina
Cheo & PICHA YA RANGI YA
Sahihi ya Mtumishi...............ccooee \ E MTUMISHI
Sahihi ya MWaJir........cviiiirimerms sosssssssms ssrosansas
Cheo cha Mwajiri
Namba ¥, SM15
SM 85
3b. Nyuma
ik
s Mawasiliano na Taasisi }
= FONT 9
v
- SMEs
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Kiambatisho Na.4

Muonekano wa Kitambulisho cha Mtumishi wa Taasisi ya Umma inayotumia
Nembo mbili, ya Taifa na Taasisi.

4a. Mbele

JAMHURI YA MUUNGANQ WA TANZANIA

OFISI YA RAIS MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO

KITAMBULISHO CHA MTUMISHI

Cheki Namba 12345678
Jina MOSES JUMA LUBAGO
Cheo MCHAMBUZI MIFUMO
Sahihi ya Mtumishi
Sahihi ya Mwajiri
MTENDAJI MKUU
008
4b. Nyuma

Mawasiliano na Taasisi;

Wakala ya Serikali Mtandao

Miji wa Serikali,

Mtaa wa Mtandao,

S.L. P 2833,
DODOMA ~ TANZANIA,

Simu +255 22 2129868
Nukushi +255 22 2129878
Barua pepe ceo@ega.go.tz
Tovuti www.ega.go.tz
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