
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

WIZARA YA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI 

MUHTASARI WA MFUMO WA SERA YA UHAMISHAJI WA MAKAZI (RPF) 

WA UTEKELEZAJI WA MRADI WA TANZANIA YA KIDIJITALI (DTP) 

 

1. Maelezo ya Awali 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari (WUUB) inaandaa Programu inayopendekezwa ya Tanzania ya 

Kidijitali (DTP) inayokusudiwa kufadhiliwa kwa mkopo kutoka Benki ya Dunia 

(World Bank). Lengo la Mradi pendekezwa wa DTP ni kuongeza upatikanaji wa 

huduma za mtandao wa Intaneti zilizo bora na kwa bei nafuu kwa serikali,  

wafanyabiashara na raia; na kuboresha uwezo wa Serikali kutoa huduma za umma 

za dijitali. Mradi wa DTP unaundwa kutokana na mafanikio makubwa 

yaliyopatikana kupitia  Programu ya Miundombinu ya Mawasiliano ya Kikanda -

RCIP-TZ, programu ambayo imemaliza muda wake.  Utekelezaji wa mradi huu 

utafanyika  kwa Awamu ya I (2021-2025) na Awamu ya Pili (2024-2029) ambazo 

zitashughulikia vipengele vikuu kama itakavyoelezewa katika taarifa hii. Vipengele 

hivi ni Ekolojia ya Dijitali, Maunganisho ya  Kidijitali, Jukwaa la Huduma za 

Kidijitali, Usimamizi wa Miradi na Kipengele cha Kukabiliana na Dharura na 

majanga p. Miradi midogo midogo inapendekezwa ili kutekelezwa katika kila 

kipengele. Utekelezaji wa mradi wa DTP utasimamiwa na  Wizara Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari (WUUB) kwa kushirikiana kwa karibu na Ofisi ya Rais- 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB). 

2. Vipengele vya Mradi  

 Mradi wa Tanzania ya Kidijitali unachangiwa na vipengele vikuu vitatu kwa 

ajili ya kuwezesha maendeleo ya kidijitali: (i) Ekolojia ya Kidijitali: Kwa ajili ya 

kuimarisha sheria, sera, kanuni, uwezo wa kitaasisi na watu unaohitajika kukuza 

uwekezaji wa miundombinu ya TEHAMA, ushindani wa soko, ushiriki wa kidijitali, 

kutengeneza ajira na ubunifu; (ii) Uunganishaji wa kidijitali: Kwa ajili ya 

kuhakikisha ufikaji wa huduma za intaneti za bei nafuu, zenye ubora wa hali ya 

juu kwa raia wote, wakiwemo wa vijijini na kwa taasisi muhimu za serikali; na (iii) 

Jukwaa na Huduma za Kidijitali: Kwa ajili ya kujenga uwezo wa kiufundi, 

kiutaalam, kitaasisi, na miundombinu ya kidijitali ya serikali kwa ajili ya Serikali 

kuweza kutoa huduma kwa raia na kufanya shughuli zake kidijitali. 

Kipengele cha Kwanza: Ekolojia ya Kidijitali. 

 Lengo la kipengele hiki ni kuifanya Tanzania kuwa mahali pa kuvutia zaidi na 

kwenye ushindani katika uwekezaji na ubunifu wa kidijitali, kuhakikisha kuwa 

faida za teknolojia ya kidijitali inawafikia wananchi wote na hivyo kusaidia kuweka 



msingi wa ukuaji wa uchumi wa kidijitali. Hili litatimizwa kwa kuimarisha masuala 

yanayohusiana na mazingira ya kustawisha ekolojia  ya kidijitali yaani kwa 

kutunga na kufuata sheria, kanuni na sera zenye maono ya mbele; kujenga ujuzi 

na uwezo wa kidijitali wa taasisi na vijana; kuendeleza kundi kubwa la  wabunifu, 

wajasiriamali, na huduma saidizi; kuendeleza tasnia imara ya TEHAMA ya ndani 

iliyojengeka kwa misingi ya uwekezaji binafsi na yenye uwezo wa kutoa huduma za 

kufanya biashara kielektroniki, na kuondoa pengo la kidijitali ili kuhakikisha kuwa 

raia wote na wafanyabiashara wananufaika na maendeleo ya kidijitali. Malengo 

haya yatatimia kupitia:  

(i) Mazingira wezeshi ya kidijitali 

a. Kuanzishwa kwa Kituo cha Kitaifa cha Maendeleo ya Wataaalam na 

Ubunifu wa TEHAMA  

Lengo la shughuli hii ni kuanzisha kituo cha kitaifa cha maendeleo ya wataalam 

wa TEHAMA na vituo vya teknolojia kwa ajili ya vijana, wajasiriamali na biashara 

ndogo ndogo na za kati katika maeneo matano ya nchi ili kukuza ubunifu wa 

ndani nchini. Utekelezaji wa shughuli hii utafanyika kwa kushirikiana na taasisi za 

elimu ya juu, taasisi za mafunzo ya ufundi, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 

na Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH). Eneo hili litahitaji ushirikiano wa 

karibu na sekta binafsi kwa ajili ya kuhakikisha kuwa wataalamu wapya wa 

TEHAMA waliopewa mafunzo, wanakuwa  tayari kuingia kazini wakiwa na sifa na 

ustadi unaohitajika kwa kampuni za sekta binafsi, na pia ufahamu wa usalama wa 

mitandao. Mradi utafuatilia kwa karibu ushiriki wa wanawake katika kunufaika na 

mafunzo yatakayotolewa, na kukuza mafunzo ya vitendo  kwa vijana wa kike chini 

ya mpango utakaofadhiliwa na Serikali wa ajira kwa vijana. Ushirikiano wa moja 

kwa moja na sekta binafsi utawekwa, ikiwepo kuwa na programu maalum za kazini 

au mafunzo yanayotolewa na vituo vya ubunifu(soft centers). Kituo cha kitaifa 

kitaanzishwa katika ofisi za Tume ya TEHAMA zitakazojengwa Dodoma na vituo 

vinne vya ubunifu navyo vitaanzishwa katika taasisi za mafunzo au vyuo vikuu. 

Kimsingi, vituo vya ubunifu vitasambazwa katika maeneo manne kikanda kwa 

kanda za Kaskazini, Kusini, Pwani na Magharibi. Vigezo vya uteuzi wa vituo na 

taratibu za uratibu na usaidizi zitaandaliwa na kufafanuliwa katika mwongozo wa 

utekelezaji wa mradi. Vituo vya ubunifu vitasaidiwa kuandaa njia za urejeshaji wa 

gharama kutokana na huduma watakazotoa na itahitajika kuanzisha uhusiano 

mzuri na wateja wa sekta binafsi ili kuwa na  uendelevu kwa kipindi kirefu, mara 

tu fedha za mradi zitakapokwisha.  

b. Uanzishwaji wa Maabara ya Matengenezo (Fabrication Labs) 

Shughuli hii inakusudia kuanzisha Maabara ya Matengenezo (FabLabs) kwa ajili 

ukarabati  wa vifaa chakavu vya TEHAMA, na kuhuisha programu tumizi ili viweze 

kutumika tena kwa kuviongezea muda wa kutumika, na pia kusaidia juhudi za 

kusambaza vifaa vya TEHAMA kwa taasisi za elimu. Hili litachangia upatikanaji wa 

vifaa vya TEHAMA vya gharama nafuu kwa madhumuni ya kujifunza. Kwa 

nyongeza, uanzishwaji wa “FabLabs” hizi utasaidia kupunguza taka zitokanazo na 

vifaa vya elekroniki (e-waste) na pia kujenga uwezo nchini Tanzania, wa kutumia 

tena na kuongeza muda wa matumizi kwa vifaa vya TEHAMA. Huu ni mkakati 

muhimu wa siku zijazo katika kushughulikia taka zitokanazo na vifaa vya 



elekroniki. Maabara tatu zinatarajiwa kuanzishwa, na vigezo vya uchaguzi wa 

mahali vitakapoanzishwa vitaelezewa katika mwongozo wa utekelezaji wa mradi. 

Maabara hizi zitatakiwa kuandaa njia za urejeshaji wa gharama kutokana na 

huduma watakazotoa na pia njia za kutafuta msaada kutoka kwa sekta binafsi ili 

kuwa na  uendelevu kwa kipindi kirefu, mara tu fedha za mradi zitakapokwisha. 

c. Mapitio ya Uthibiti wa TEHAMA   

Chini ya shughuli hii, Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, kwa 

kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA) na kwa kushauriana 

na watoa huduma za mawasiliano wenye leseni na kwa msaada wa washauri 

waelekezi, itafanya mapitio ya  mazingira ya kisheria na kisera ili kubaini 

mapungufu yanayozuia maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini Tanzania. Hii 

italenga utekelezaji kwenye mkongo wa mawasiliano na kupata mapendekezo 

kuhusu mipango yoyote mipya inayoweza kuwa muhimu katika kuandaa 

mazingira wezeshi ya uthibiti, kisheria na kifedha kwa ajili ya Uchumi wa Kidijitali. 

Katika shughuli hii, Wizara pia itakutana na TCRA na Wizara ya Afya Maendeleo ya 

Jamii Jinsia Wazee na Watoto ili kuhakikisha kuwa masuala ya jinsia 

yanajumuishwa katika mapitio  hayo ya udhibiti katika uchumi wa kidijitali. 

Matokeo ya mapitio hayo yatatumika katika utekelezaji wa mradi kwa ujumla, 

lakini hasa katika eneo la maunganisho vijijini (rural connectivity). Shughuli 

zitakazofadhiliwa katika eneo hili zitajumuisha pia washauri elekezi na gharama 

mashauriano na wadau. 

(ii) Miundombinu ya kusaidia maendeleo ya TEHAMA Kitaifa na kimataifa 

na kukuza Biashara za Kielektroniki. 

a. Kuimarisha mfumo wa kitaifa wa anwani na namba za posta 

Hii ni shughuli inayoendelea ambayo itatanua miradi ya majaribio ya 

Miundombinu ya Kitaifa ya Takwimu (NSDI). Shughuli hii inasimamiwa na TCRA, 

ambayo hadi sasa imejumuisha kata 66 (http://www.address.go.tz/). Mpango huu 

unatarajiwa kuhusisha kata 711 zilizopo katika Halmashauri 37 ambazo 

zinajumuisha Miji Mikuu, maeneo ya mkakati, Wilaya zenye biashara kubwa na 

maeneo mengine yenye mapato mengi. Shughuli zilizo chini ya mpango huu 

zitajumuisha utengenezaji wa ramani za kidijitali; barabara na mitaa kupewa 

majina na uwekaji wa alama na namba za nyumba; ukusanyaji wa taarifa; 

kuimarisha/kuhuisha kanzidata ya anwani ya taifa; kuandaa/kupitia upya sera na 

kanuni; kazi za TEHAMA; na uhamasishaji na kujenga uwezo. Ramani ya NSDI, au 

ramani ya kidijitali, itaweka jukwaa ambalo litakuwa na taarifa zilizopangiliwa kwa 

ajili ya kusaidia shughuli muhimu kama vile vitambulisho vya taifa vya kidijitali, 

na ramani za angani kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Kazi ya uchoraji ramani 

itafanywa na maafisa wa serikali na wanafunzi (ambao watapewa malipo ya posho 

ya kila siku), watakaofanya kazi chini ya uongozi wa Wizara (TCRA na Shirika la 

Posta Tanzania). Uandaaji wa ramani za chini na upigaji wa picha utasaidiwa na 

uandaaji  wa ramani za kidijitali utakaofanywa na kampuni za kibiashara zitakazo 

patikana kwa ushindani. Shughuli zitakazo fadhiliwa ni pamoja na ununuzi wa 

vifaa, utoaji huduma na kulipia gharama za uendeshaji. 

b. Uendelezaji wa mfumo wa taifa wa usimamizi wa takwimu za TEHAMA 



Shughuli hii inalenga kutoa takwimu za TEHAMA nchini zilizo kamili, sahihi na za 

wakati kwa ajili ya kusaidia maamuzi ya kisera kwa maendeleo ya taifa. Takwimu 

hizi zitakusanywa, kwa kufanya tafiti za TEHAMA kwa kaya, kuongezea taarifa 

kutoka kwenye utafiti uliofanywa mwaka 2017 na Benki ya Dunia kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS). Hili litasaidia ukuaji wa 

uwekezaji katika sekta ya TEHAMA kwa kutoa taarifa muhimu kwa wawekezaji. 

Fedha kwa ajili ya eneo hili zitatumika kuwezesha kutengenezwa kwa mfumo wa 

usimamizi wa kielektroniki, uanzishwaji wa mifumo muhimu ya kuimarisha 

upatikanaji wa takwimu za TEHAMA na kuchunguza zaidi viashiria muhimu vya 

TEHAMA chini ya mwongozo wa NBS. 

c. Mipango ya Biashara Mtandao ya Shirika la Posta Tanzania 

Shughuli hii inalenga kusaidia Shirika la Posta Tanzania kuendana na maendeleo 

ya kiteknolojia ya kisasa na kushiriki kikamilifu katika mpango wa ufanyaji wa 

Biashara Mtandao (e-Commerce). Mpango huo baadaye utawezesha kujumuishwa 

kwenye biashara ya kimataifa pamoja na mpango wa Umoja wa Posta (UPU) wa 

Ecom@Africa. Mpango huo unalenga kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha Biashara 

ya Kielektroniki katika eneo la Afrika, na itaongeza ukuaji wa biashara na ushiriki 

wa wananchi katika uchumi wa kidijitali. Shughuli maalum za kipaumbele za hili 

eneo zimeisha tambuliwa, hata hivyo muundo unaruhusu mradi 

kukabili/kushughulikia changamoto mpya na fursa zitakazojitokeza katika sekta 

hii inayobadilika kwa kasi. Kunaweza kuwepo hitaji la nyongeza ya sheria kwa ajili 

ya kukuza Biashara Mtandao nchini Tanzania. Hili litashughulikiwa katika 

kipengele kinachohusu mapitio ya sheria kwenye mradi huu. Fedha zitakazopaswa 

kulipwa kwenye eneo hili ni kwa ajili ya gharama za washauri elekezi 

watakaotengeneza jukwaa la Biashara Mtandao. 

 Kipengele cha Pili: Miundombinu ya uunganishaji wa Kidijitali. 

Lengo la Kipengele cha pili ni kuhakikisha kuwa Watanzania wote 

wanaunganishwa kwenye mtandao wenye kasi kubwa zaidi, kwa bei ya nafuu na 

wenye kuaminika, ikiwa ni hitaji muhimu la kutoa na kupata huduma za kidijitali 

kwa maendeleo ya jamii pamoja na ya kiuchumi. Mbali na hatua za kuongeza 

ushindani katika sekta na uwekezaji wa mitandao ya kibinafsi, kuna haja ya 

uwekezaji wa moja kwa moja ili kukidhi mahitaji ya serikali ya kuwa na 

miundombinu ya uunganishwaji na pia kutoa motisha kwa sekta binafsi ili 

kupunguza pengo la kidijitali katika utoaji wa huduma za mtandao kati ya mijini 

na vijijini.  Kipengele hiki kitasaidia ajenda ya serikali ya ukuzaji wa viwanda na 

maendeleo sawa kwa wote na kuhakikisha kuwa Watanzania wote, mijini na 

vijijini, wanapata huduma na fursa sawa za kidijitali. Katika hili, vipengele vidogo 

viwili, kama inavyoonyeshwa hapa chini vitahusika:  

a. Kuimarishwa kwa Maunganisho ya TEHAMA ya Serikali 

Eneo hili linalenga kusaidia kuunganishwa kwenye mkondo wa kasi wa 

mawasiliano kwa Wizara, Idara na Wakala (MDAs), Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGAs) na Taasisi zingine za Serikali ambazo hazijaunganishwa, au zina 

changamoto ya kasi kwenye Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNet). 

Inakusudiwa kuunganisha taasisi zingine 200 zitakazojumuisha Halmashauri, 



Ofisi za Mkoa, Hospitali za Mikoa, Hospitali za Wilaya; na MDAs zingine kwenye 

huduma za mtandao zenye ufanisi mzuri. Mradi utawezesha kutanuliwa na 

kuimarishwa kwa mtandao wa GovNet na pia kuongeza njia ya mkongo wa taifa wa 

mawasiliano kwenda maeneo yanayohitajika na watoa huduma za mawasiliano. 

Aidha, Mradi wa Tanzania ya Kidijitali utagharamia ununuzi wa masafa ya 

mtandao wa mawasiliano ili kufikia uwezo wa angalau 1.5 Gbps kwa kila eneo kwa 

muda wa miaka kumi. Uwezo huo utatumiwa na MDAs na LGAs kwa ajili ya utoaji 

wa huduma za serikali. Ununuzi huo wa masafa unalenga kunufaisha pia 

makundi ya watumiaji ya vipaumbele ikiwemo shule, vyuo vikuu, hospitali, 

matumizi ya Serikali n.k. Kwa kusaidia vikundi hivyo kupata masafa hayo kwa bei 

nafuu, itawawezesha kukuza matumizi yao kulingana na mahitaji yao halisi. 

Teknolojia iliyopendekezwa kwa ajili ya kuunganisha taasisi za serikali itakuwa 

“fiber optic cable”, lakini pale ambapo haitapatikana, suluhisho la muda kwa 

kutumia microwave, setilaiti au “4G mobile broadband “inaweza kufikiriwa.   

b. Mtandao wa kasi vijijini kwa ajili ya maendeleo 

Sehemu hii inalenga kuendeleza mpango uliofanikiwa wa uunganishaji vijijini 

uliofanyika chini ya mradi wa RCIP-TZ kwa kutanua ufikaji wa mtandao 

unaopitisha data (4G au zaidi) kwenda kwa zaidi ya watu milioni tatu wanaoishi 

katika maeneo ya nchi ambayo kwa sasa hayafikiki na mitandao yoyote na pia 

kuboresha mitandao iliyopo ya 2G kuwa 4G au zaidi. Hii itahimiza ushiriki katika 

maendeleo ya uchumi wa kidijitali na itasaidia maeneo ya vijijini ambayo hapo 

awali hayakuweza kushiriki katika mafunzo ya mtandaoni au kushiriki kwa 

mikutano ya mbali, kufanya hivyo. Programu hii itatekelezwa kwa kushirikiana na 

Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na uzoefu kutoka kwa programu ya 

RCIP-TZ utatumika, kwa mfano kurekebisha njia za utoaji wa vivutio vya 

kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi katika maeneo ya vijijini kwa kutumia 

mtandao wa kuzunguka (network roaming). Eneo hili pia litashughulika na  "TV 

white spaces", masafa yaliyokuwa yanatumika kwa ajili ya runinga za analojia 

ambayo sasa hivi hayatumiki. Hili litahitaji utafiti wa mshauri elekezi kwa  kufanya 

uchambuzi kamili ili kuona upeo wa kutumia wigo wa “TV white spaces” katika 

maeneo ya vijijini na hivyo kutoa mwongozo wa sera na udhibiti juu ya utumiaji wa 

fursa hii. 

Shughuli zinazofadhiliwa eneo hili ni pamoja na a) utafiti juu ya upeo wa kutumia 

wigo wa “TV white spaces”; b) utafiti juu ya namna gani minada ya kuwapata 

watakaopewa ruzuku itakavyoendeshwa; c) minada ya ruzuku, iliyo wazi kupitia 

zabuni za ushindani, katika maeneo yaliyobainishwa na UCSAF. Washindi wa 

zabuni chini ya mradi huo watalazimika kufuata viwango husika vya usimamizi wa 

mazingira na jamii kwakazi yoyote ya ujenzi itakayofanyika (kwa mfano, ujenzi wa 

minara ya simu). 

 Kipengele cha Tatu: Jukwaa la Huduma za Kidijitali 

Lengo la kipengele hiki ni kuongeza uwezo wa miundombinu ya msingi 

inayohitajika katika utoaji wa huduma za umma za kidijitali, kuongeza ufanisi wa 

shughuli za ndani za serikali na kuendeleza majukwaa ya uzalishaji wa huduma za 

umma za kidijitali zenye vipaumbele katika kukuza uchumi na kuendeleza sekta. 



Kuna maendeleo yaliyofanyika katika miaka ya hivi karibuni katika kukuza 

huduma za kidijitali na majukwaa shirikishi ya kutolea huduma (‘mobile services 

portal’, ‘SMS gateway’, ‘e-payment gateway’, n.k.); kuimarishwa kwa Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (eGA) na kuweka mifumo ya uzalishaji ya kidijitali ya Serikali 

(awamu ya kwanza ya Ofisi Mtandao, Mfumo wa kidijitali wa kumbukumbu, 

mfumo wa usimamizi wa mapato, n.k.). Hivyo basi kutokana na umuhimu wa 

Mifumo hii, serikali inalenga kuendelea na utekelezaji wa Mifumo mbalimbali kwa 

ajili ya kuleta huduma karibu kwa wananchi na kukuza uchumi wa kidijitali kwa 

kutoa fursa zaidi kwa kila mwananchi kushiriki kwenye kujenga uchumi.  

Kipengele hiki kitatekelezwa kupitia maeneo yafuatayo: 

(i) Huduma za Kidijitali  na Mifumo ya Uzalishaji 

a. Vituo vya Kutolea Huduma Sehemu Moja (Huduma Jamii Centres)    

Shughuli hii inalenga kuboresha michakato na taratibu zilizopo za utoaji huduma 

za serikali kwa raia na wafanyabiashara ndogondogo kwa kuanzisha Vituo 31 vya 

kutoa huduma sehemu moja (One Stop Service Centers - OSSC, au Huduma Jamii 

kwa Kiswahili), ambapo hadi vituo 10 vitatekelezwa katika miaka miwili ya mradi 

(8 bara na 2 Zanzibar) Vituo hivi vitatengenezwa na kuwezesha raia kupata 

huduma za umma kwa njia rahisi, ya haraka na isiyo na vikwazo katika sehemu 

moja ambayo ni rahisi kwa usimamizi, kwa mfano ofisi za posta, vituo vya kijamii 

au mjasiliamali wa ndani. Upembuzi Yakinifu ulikamilishwa mnamo Novemba 

2020, na mapendekezo ya utekelezaji wa shughuli na maeneo ya OSSCs yalitolewa. 

Mwisho wa mradi, imepangwa kuwa hadi huduma 32 za Serikali zitatolewa. 

Upembuzi Yakinifu umependekeza kutumia ada ya utoaji huduma (chini ya 

asilimia 5 ya gharama ya huduma uliyopewa) kama njia ya kufadhili OSSC.  

 Sambamba na rasimu ya bajeti iliyowasilishwa katika upembuzi yakinifu, 

shughuli zitakazofadhiliwa katika eneo hilo zitajumuisha ada za mshauri elekezi 

kwa ajili ya uboreshaji wa mchakato wa biashara. Shughuli zingine zinazofadhiliwa 

ni pamoja na ununuzi wa vifaa vya TEHAMA na ukarabati wa majengo yaliyopo. 

Mafunzo ya wafanyikazi wa utendaji pia yatahitajika, hasa kwa uelewa wa usalama 

wa kimtandao. Mradi utatumia majengo ya serikali yaliyopo na kazi zozote za 

ujenzi zitazingatia matakwa ya uhifadhi wa mazingira na jamii ya nchi na Benki ya 

Dunia. 

b. Uchumi wa Kidijitali  

Shughuli hii, itakayotekelezwa chini ya Wizara ya Fedha na Mipango na Mamlaka 

ya Mapato Tanzania (TRA), itazingatia uboreshaji wa mifumo ya kifedha/malipo 

kwa kuimarisha kanuni zinazohusu shughuli za kifedha za dijitali, kwa 

kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), na kuimarisha Mfumo wa Malipo wa 

Kitaifa (NPS). Kwa kuweka taratibu na mifumo itakayosimamia vyema uchumi wa 

kidijitali. Shughuli hii inapaswa kuchangia ongezeko la mapato kwa Serikali. 

Shughuli hii itahitaji huduma za washauri elekezi, ununuzi wa vifaa na huduma za 

TEHAMA, pamoja na utengenezaji wa programu na ushauri wa usalama wa 

mitandao.  

 



(ii) Miundombinu ya Kuhifadhi Data 

Shughuli hii inakusudia kuimarisha Miundombinu ya Kituo cha Taifa cha 

Kuhifadhi Data kwa kupata vifaa vya kuhifadhia, vifaa vya mitandao, na rasilimali 

za kompyuta kwa ajili ya jukwaa shirikishi la serikali. Pia inalenga kusaidia 

kuwezesha matumizi ya pamoja (shared) ya rasilimali kwa gharama nafuu, 

kuimarisha uhakika wa huduma za kielektroniki zinazotolewa na serikali na 

kuongeza uwezo wa kuhifadhi data za serikali. Shughuli hii itahitaji huduma za 

washauri elekezi, ununuzi wa vifaa na huduma za TEHAMA na mafunzo ya ziada, 

hasa katika eneo la usalama wa mitandao, kwa kuzingatia njia bora za matumizi 

ya nishati mbadala. Kutokana na unyeti na usiri wa data za serikali, uhifadhi wa 

data hizo kwenye kituo cha serikali kunahitajika. Kwa ajili hiyo basi, kituo cha 

data cha serikali, kilichopo ambacho kiliishajengwa, kitatumika na kuimarishwa 

kwa usalama zaidi na kuongezewa uwezo wa kuhifadhi data. 

(iii) Uelewa na Kujenga uwezo katika masuala ya Kidijitali 

a. Programu ya mafunzo ya Kada ya TEHAMA ya Serikalini  

Shughuli hii inalenga kuwajengea uwezo wataalamu wa TEHAMA ndani ya Serikali 

ili wawe mahiri katika kusimamia na kuhudumia mifumo ya TEHAMA ya serikali 

iliyopo na inayotarajiwa kuwepo baadaye. Hii inafuatia matokeo ya tathmini ya 

mapungufu ya ujuzi na taaluma za TEHAMA liliyofanywa katika Wizara zote 

mwaka 2018. Mradi unalenga kuwapa mafunzo maalum wataalam wa TEHAMA 

wasiopungua 500 kutoka Wizara mbalimbali na pia itajumuisha kozi ndefu (digrii 

za uzamili) katika vyuo vikuu vya viwango vya juu. Ushirikiano utaimarishwa na 

Kituo cha Kitaifa cha Maendeleo ya Wataalam wa TEHAMA ili kuhakikisha kuwa 

programu zifaazo zinaandaliwa kwa ajili ya kusaidia wataalamu wa TEHAMA 

katika sekta ya umma au kwa wale wanaotaka kufanya kazi za serikali. Watumishi 

wa umma watakao nufaika na mafunzo nje ya nchi watatakiwa kuwa wamefanya 

kazi serikalini kwa miaka kadhaa na watasaini mikataba ya kukaa ndani ya 

serikali kwa muda fulani au kujitolea kulipa sehemu ya gharama za mafunzo. 

Utaratibu wa uteuzi utaandaliwa na kujumuishwa katika Mwongozo wa Utekelezaji 

wa Mradi (PIM).  

b. Elimu ya Kidijitali kwa Umma 

Hii ni programu ya utoaji elimu kwa umma inayolenga kuongeza kiwango cha 

matumizi ya huduma za serikali za mtandaoni na itakuwa endelevu kwa muda 

wote wa utekelezaji wa mradi wa Tanzania ya Kidijitali. Itajumuisha, mitandao ya 

kijamii, vipindi vya runinga na redio kwa ajili ya kutangaza huduma za Serikali; 

matangazo ya runinga na video fupi fupi; machapisho ya matangazo kwenye 

vyombo vya habari; usambazaji wa matangazo; na warsha na semina (kwa vyombo 

vya habari na umma). Shughuli zingine ambazo zitagharimiwa ni pamoja na vikao 

kwa njia za kidijitali, makongamano, maonyesho na mashindano tofauti ya 

kidijitali baina ya vijana ili kuimarisha ushiriki wa kidijitali na michango katika 

ubunifu. Shughuli hiyo inakusudia kuongeza uelewa wa masuala ya kidijitali kwa 

kuongeza ufahamu na utumiaji wa huduma za kidijitali kwa raia. Aidha, kwa 

kupitia mashauriano maalum kati ya Serikali na wadau, itahakikishwa kuwa 

ushiriki wa wanawake katika kupata huduma za raia umezingatiwa. Shughuli 



zitakazo gharimiwa eneo hili ni pamoja na warsha, huduma za washauri elekezi na 

mafunzo. 

Kipengele cha nne: Usimamizi wa Mradi 

Sehemu hii itasaidia maeneo muhimu ya usimamizi wa mradi, ikiwemo gharama za 

watumishi na gharama za uendeshaji. Serikali, kupitia Wizara ya Mawasilianao na 

Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

na Utawala Bora, itaanzisha Kitengo cha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mradi (PIU) 

ambacho kitakuwa na jukumu la kusimamia shughuli zote za mradi. PIU 

itajumuisha mratibu mkuu wa mradi, mtaalam wa huduma za serikali ya kidijitali, 

mtaalam wa kiufundi wa TEHAMA na wataalam wa ununuzi na usimamizi wa 

fedha na pia wataalamu wa masuala ya mazingira na jamii. Eneo hili pia 

litahusisha gharama za usimamizi wa mawasiliano, ufuatiliaji na tathmini, ukaguzi 

wa ndani, uendeshaji wa shughuli mbali mbali za kuwezesha mradi na usimamizi 

wa anuai za jamii. Zaidi ya hayo itajumuisha kujenga uwezo kwa taasisi 

zinazonufaika moja kwa moja na mradi, kama vile UCSAF na eGA hasa kwenye 

maeneo ya  uandaaji wa nyaraka za zabuni na usimamizi wa mikataba ya 

TEHAMA.   

Kipengele cha tano:  Kukabiliana na Dharura. 

Mradi unahusisha kipengele cha kukabiliana na dharula. Kipengele hiki 

hakijatengewa fedha zozote kwa sasa lakini kinaweza kufadhiliwa wakati mradi 

unaendelea ili kuruhusu kukabili dharura zitakazo jitokeza wakati wa utekelezaji 

wa Mradi. Kuwepo kwa kipengele hiki katika hatua za mwanzo za maandalizi ya 

mradi inasaidia kuweka utayari wa kukabiliana na dharula pale inapoibuka. 

Dharula hizi zinaweza zikawa kwa mfano, majanga ya kibinadamu ambayo 

yanahitaji utoaji wa huduma za mawasiliano ya dharura ili kuchukua nafasi ya 

vifaa ambavyo vimeharibiwa, au kuwezesha malipo ya fedha ya dharura kupitia 

mitandao. Suala la msingi wakati wa andiko hili ni janga la Corona (COVID-19) 

ambalo linahitaji majibu ya haraka, kwa mfano kwa kuongeza njia na uwezo wa 

ziada wa mtandao kwa ajili ya ofisi za Serikali, hasa vituo vya afya na hospitali, na 

kwa watumishi wa Serikali wanaolazimika kufanya kazi wakiwa nyumbani. 

Mazingira, mawanda na taratibu za ushughulikaji wa masuala ya dharula 

yatafafanuliwa katika Mwongozo wa Utekelezaji wa Mradi (PIM). 

Lengo la Mfumo wa Sera ya Uhamishaji wa Makazi (RPF) 

Lengo la RPF hii ni kutoa utaratibu wa kufanyia uchunguzi, shughuli zote zilizopo 

kwenye mradi wa DTP, ili kuhakikisha kuwa pale ambapo ardhi itahitajika 

kuchukuliwa kwa ajili ya shughuli za mradi, basi utaratibu wa kuhamisha kwenye 

makazi na malipo ya fidia kwa ajili ya upotevu wa ardhi, maisha na mali zingine 

unapaswa kuzingatiwa na kutekelezwa katika namna iliyo endelevu. RPF inaweka 

malengo, kanuni, taratibu na njia za operesheni yoyote ya kuhamisha kwenye 

makazi mapya na kutoa mwongozo kwa watekelezaji  kutoa fidia ya haki kwa Watu 

walioathiriwa na Mradi (PAPs). 

 

 



3. Shughuli za Mradi na Uhifadhi  

Mradi wa Tanzania ya Kidijitali unaopendekezwa utahusisha miradi midogo 

midogo, na shughuli ambazo zinaweza kuleta athari mbaya za mazingira kwenye 

eneo na jamii. Hata hivyo, hali halisi ya miradi midogo midogo, mahali ilipo, 

maeneo ya msingi ya athari, kiwango, ukubwa na muda wa athari 

zinazosababishwa na aina mbalimbali ya shughuli za mradi bado hazijabainishwa 

kwa kiwango cha kina. Mpango wa Utekelezaji wa Kuhamisha kwenye Makazi 

Mapya (RAP) unaweza kutengenezwa ili uidhinishwe kwa kufuata kanuni za nchi . 

Pale ambapo uhamisho wa makazi mapya utafanyika, vifungu vinavyohusika 

kwenye kanuni za nchi na Sera ya Uendeshaji ya Benki ya Dunia (Environmental 

and Social Standard 5 – ESS 5) juu ya Uhamisho wa Makazi pasipo hiari 

vitatumika. 

Kwa kuzingatia athari za mradi huo na kwa kuzingatia sera za uhifadhi wa 

mazingira na jamii za Benki ya Dunia, mradi wa DTP uliopendekezwa unawekwa 

kwenye Kundi B. Kuhusiana na masuala ya kuhamisha makazi, sera kuu ya 

uhifadhi inayoguswa ni Environmental and Social Standard 5 – ESS 5 (Uhamisho 

wa Makazi pasipo Hiari). 

Mpango wa Utekelezaji wa Kuhamisha kwenye Makazi Mapya (RAP) maalum 

zitaandaliwa zikiwa na gharama halisi wakati wa mchakato wa RPF kwa miradi 

midogo ambayo inaweza kusababisha kuchukuliwa kwa ardhi  au uhamisho wa 

makazi pasipo hiari kwani, wakati mwingine, vipande vidogo vya ardhi vinaweza 

kuhitajika kusimika minara, vifaa vya nishati na vifaa vya mitandao ya 

mawasiliano. Hali halisi ya mitandao na maeneo maalum ya shughuli za mradi 

ambazo zinaweza kusababisha uhamisho wa makazi pasipo hiari bado haijulikani 

kwa wakati huu. Pale taarifa maalum za mipango zitakapopatikana na maeneo ya 

ardhi kutambuliwa, mipango ya uhamisho wa makazi na mipango ya fidia kwa ajili 

ya miradi midogo itaandaliwa kulingana na sera hii (RPF) na itawasilishwa Benki 

ya Dunia kwa ajili ya idhini kabla ya uchukuliwaji wowote wa ardhi, fidia, 

uhamisho wa makazi mapya, au athari nyingine yoyote katika maisha haijatokea. 

4. Uchunguzi wa miradi midogo 

Miradi midogo ya Mradi wa Tanzania ya Kidijitali DTP iliyopendekezwa itafanyiwa 

mchakato wa uchunguzi hatua kwa hatua ili kubaini kama mradi huo mdogo 

utasababisha uhamishaji wa watu au adhari za kiuchumi, na hivyo kama RAP 

itahitajika na ikiwa ndivyo, namna ya ya kuiandaa na kuitekeleza utafanyika. 

Mchakato wa uchunguzi utahakikisha kuwa miradi midogo ya DTP inakidhi 

mahitaji ya Environmental and Social Standard 5 – ESS 5 na mahitaji ya kisheria 

ya Tanzania kwa ajili ya ununuzi wa ardhi. Uchunguzi wa mradi utafanyika ili 

kutambua aina na hali ya athari zinazoweza kuhusishwa na shughuli 

zilizopendekezwa za mradi wa DTP na kuweka hatua za kutosha za kushughulikia 

athari hizo. Uchunguzi wa masuala ya makazi mapya utakuwa sehemu ya 

uchunguzi wa jumla wa mazingira na jamii. 

5. Nyenzo ya Uhamishaji Makazi 

Inatarajiwa kwamba shughuli za mradi wa DTP zitaepuka au kuzuia upatikanaji 

wa ardhi au kusababisha aina yoyote ya makazi mapya katika miradi midogo 



midogo chini ya Kipengele cha 2 na 3. Ikiwa upatikanaji wa ardhi hauwezi 

kuepukika, nyenzo zifuatazo zinapaswa kutumiwa kuongoza mchakato mzima: 

 Mipango ya makazi mapya; 

 Mashauriano ya wadau na utoaji taarifa; 

 Utafiti / sensa ya msingi ya jamii na uchumi; 

 Uthamini na fidia; 

 Utaratibu wa kurekebisha kero; na 

 Ufuatiliaji na tathmini na ukaguzi. 

6. Ushirikishwaji wa Wadau  

Wakati wa maandalizi ya RPF hii, Mshauri Mwelekezi alifanya mashauriano kamili 

ya wadau kutoka watekelezaji wakuu ambao watahusika moja kwa moja na 

utekelezaji wa mradi wa DTP. Licha ya kuwa mradi wa DTP unatarajiwa 

kutekelezwa katika ngazi zote za kitaifa hadi kwenye halmashauri, mashauriano na 

wadau hao yalifanywa Dar es Salaam na Dodoma pekee, kutokana na kuwa na 

muda mdogo wa kufanya zoezi hilo, Mashauriano hayo yalifanywa na Taasisi za 

Umma na binafsi zinazohusika na utekelezaji, uratibu, na uendeshaji katika ngazi 

ya kitaifa.  

Wadau wakuu waliyoshirikishwa ni pamoja na:  

(i) Wizara  

 Ofisi ya Rais,  Tawala za Mikoa  na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI);  

 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-

MUUUB);  

 Ofisi ya Makamu wa Rais, Idara ya Mazingira (VPO-DoE); 

 Wizara Mawasiliano na Teknolojia ya Habari (WMTH); 

 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji  (WVBU); 

 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WEST); na 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (WANMM). 

(ii) Wakala za Serikali/au Mamlaka  

 Tume ya TEHAMA (ICTC); 

 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF); 

 Mamlaka ya Serikali Mtandao Agency (e-GA); 

 Kampuni ya Simu Tanzania  (TTCL); 

 Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA); 

 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA); 

 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA); 



 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); na 

 Shirika la Posta Tanzania (TPC). 

(iii) Mdhibiti wa Mazingira 

 Baraza la Taifa la Menejimenti ya Mazingira (NEMC). 

(iv) Vyuo vya elimu ya juu 

 Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM). 

 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM); and 

 Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam Institute of (DIT). 

(v) Hospitali ya Taifa  

 Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH). 

(vi) Kampuni binafsi za mitandao 

 Vodacom, Airtel, Tigo/MIC, and Halotel. 

(vii) Wafanyabiashara wa taka waliosajiliwa  

 Chilambo General Trade Company Ltd. 

7. Hoja Kuu za Wadau  

Hoja kuu muhimu za wadau hasa kuhusiana na upatikanaji wa ardhi, makazi 
mapya na fidia ni: 
 

 Ubashiri wa uwepo wa ardhi kwa ajili ya kusimika miundombinu ya 

TEHAMA; 

 Ununuzi wa ardhi unatarajiwa, lakini hakutakuwa na uhamisho kwenda 

makazi mapya; 

 Kubadilika kwa shughuli za kujitafutia riziki kutokana na ununuzi wa 

ardhi; 

 Fidia inapaswa kulipwa kutokana uchukuaji wa ardhi yoyote, uharibifu wa 

huduma zingine na vifaa, au usumbufu wa utolewaji wa huduma; 

 Uwezekano wa kupoteza maisha kutokana na uharibifu wa mazao na mali 

nyingine; 

 Uwezekano wa kupoteza miliki ya majengo ya biashara kutokana na 

kuhamishwa. Kwa mfano kuondolewa kwa wauzaji katika maeneo ambayo 

nyaya za mkongo zitapitishwa; 

 Uelimishaji na uwekaji wa mipaka wa maeneo ya mradi unapaswa kufanyika 

ili kuepusha kuenezwa kwa uvumi wa masuala ya ardhi: 

 Mradi wa DTP unaweza kufikiria kukodisha / kununua ardhi inayomilikiwa 

na serikali ya kijiji; 

 Uelewa mdogo wa umma: jamii hazikujua kuhusu RCIP TZ; na 



 Jamii zinapaswa kushirikishwa kikamilifu kutoka hatua ya usanifu hadi 

hatua ya utekelezaji wa mradi (ushiriki wa umma). 

 


