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TAARIFA YA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI 
WA UMMA NA UTAWALA BORA, MHE. JENISTA JOAKIM MHAGAMA (MB.) 

KWA WAANDISHI WA HABARI KUHUSU MAFANIKIO YA MWAKA MMOJA WA 
SERIKALI YA AWAMU YA SITA YALIYOPATIKANA KWENYE ENEO LA 

UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA 

 

Ndugu wanahabari; awali ya yote napenda 

kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema 

aliyetuwezesha kukutana hapa leo tukiwa na afya 

njema. Pia, napenda kuchukua nafasi hii 

kuwashukuru kwa utayari wenu wa kushirikiana na 

Ofisi hii kila tunapowahitaji katika jukumu la 

kuwaelimisha na kuwafikishia wananchi taarifa 

muhimu zinazohusu masuala ya kiutumishi na 

utawala bora ili umma wa Watanzania uweze 

kuhabarishwa. Napenda kuchukua fursa hii tena 

kuwashukuru sana kwa mchango wenu huu mkubwa 

kwa ustawi wa Taifa.  

 

Ndugu Wanahabari; kama tunavyofahamu sasa hivi 

tuko katika kipindi cha kuadhimisha mwaka mmoja 

tangu Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 

Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu alipoingia 
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madarakani tarehe 19 Machi, 2021 baada ya 

kuondokewa na mpendwa wetu Hayati Dkt. John 

Pombe Magufuli tarehe 17 Machi, 2021 aliyekuwa Rais 

wa Serikali ya Awamu ya Tano. Tunamuomba 

Mwenyezi Mungu ailaze roho yake Mahali Pema 

Peponi. Ameni. 

Ndugu Wanahabari; Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 

katika kipindi cha mwaka mmoja imepata mafanikio 

makubwa katika eneo la Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora. Mafanikio haya yanatokana na azma ya 

Mhe. Rais ya kutaka kuujenga utumishi wa umma 

wenye tija katika maendeleo ya taifa. 

Ndugu Wanahabari, naomba nichukue fursa hii kwa 

namna ya pekee kabisa kumpongeza kwa dhati Mhe. 

Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu kwa mafanikio 

makubwa ya utendaji wa kazi yanayoonekana katika 

sekta mbalimbali nchini. Mhe. Rais wetu amedhihirisha 

kuwa yeye ni kiongozi bora, muadilifu, mbobezi, 
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mzalendo, mchapakazi, mcha Mungu, mwenye nia na 

maono makubwa ya kuleta ustawi wa taifa na 

maendeleo ya Watanzania. Tunamuombea Baraka 

kwa Mwenyezi Mungu ampe afya njema na maisha 

marefu. 

Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma ina jukumu la kisera la kusimamia 

uendelezaji sera katika Utumishi wa Umma, Utawala 

wa Utumishi wa Umma, Usimamizi wa Rasilimaliwatu 

na Mishahara, Usimamizi wa Mifumo ya Uendeshaji 

wa Serikali, Usimamizi wa Mifumo ya Utendaji Kazi wa 

kila Siku Serikalini, Uendelezaji Rasilimaliwatu, Ukuzaji 

wa Maadili katika Utumishi wa Umma, Usimamizi wa 

Serikali Mtandao na Usimamizi wa Anuai za Jamii 

katika Utumishi wa Umma. Ofis ya Rais pia ina 

dhamana ya kusimamia masuala ya Utawala Bora na 

Vilevile ina jukumu la kusimamia taasisi fungamanishi 

zinazoshiriki katika kuleta maendeleo na ustawi wa 

wananchi nchini. 
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Ndugu Wanahabari; azma ya Mhe. Rais kuuboresha 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilijidhihirisha 

rasmi wakati akilihutubia Bunge la 12 la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania tarehe 22 Aprili, 2021 kwa 

mara ya kwanza tangu aapishwe kuwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambapo alisema 

kuwa Serikali anayoingoza itaendeleza jitihada za 

kuimarisha maadili, nidhamu uzalendo, uwajibikaji 

pamoja na kusimamia haki na stahiki za Watumishi wa 

Umma na Watendaji mbalimbali serikalini ili  kuongeza 

moyo wa kufanya kazi kwa bidii na uwajibikaji wa hiari 

kwenye Utumishi wa Umma.  

 

Ndugu Wanahabari, kazi nzuri zilizofanywa na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora na taasisi zake katika kipindi hiki cha mwaka 

mmoja cha Serikali ya Awamu ya Sita, pamoja na 

kuzingatia dhamira aliyoionyesha Mhe. Rais wakati 

akihutubia Bunge la 12 kwa mara ya kwanza 

zimedhihirisha kasi ya kiwango cha juu cha utekelezaji 

wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020-2025, 
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Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025, Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa miaka mitano (2021-2026) 

pamoja na maelekezo ambayo Mhe. Rais amekuwa 

akiyatoa katika Ofisi hii ambapo tumepata mafanikio 

makubwa katika maeneo yafuatayo: 

i. Kusimamia mageuzi katika Utumishi wa Umma 

katika kutazama maslahi ya watumishi, ikiwemo 

suala la upandishaji vyeo na mishahara. 

ii. Tumefanikiwa kuangalia upya Mfumo wa Wazi wa 

Upimaji wa Utendaji Kazi wa Watumishi (OPRAS) ili 

kupata mfumo sahihi wa usimamizi wa utendaji kazi 

wa Watumishi wa Umma nchini pamoja 

nakuimarisha mifumo ya uwajibikaji, ambayo 

itahakikisha Viongozi na Watumishi wa Umma katika 

ngazi zote wanawajibika kwa hiari katika kufikia 

malengo waliyojiwekea katika taasisi zao. 

iii. Kuendelea kuimarisha utekelezaji wa Sera ya 

Serikali Mtandao na kujenga mifumo ya TEHAMA 

inayohusu uendeshaji wa Serikali wa kila siku, 

kurahisisha utoaji wa huduma bora kwa umma na 
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kuimarisha maadili ya utendaji kazi katika utumishi 

wa umma kwa kutumia mifumo. 

iv. Kuendelea kuhuisha sera na kanuni za Utumishi wa 

Umma ili ziendane na mazingira na mahitaji ya sasa 

ya ujenzi wa uchumi na maendeleo ya taifa. 

v. Kujenga uwezo wa Viongozi na Watumishi wa 

Umma ili waweze kuwatumikia wananchi kikamilifu. 

vi. Kubuni mbinu na mikakati ya kuhakikisha Watumishi 

wa Umma wanapata makazi bora kwa gharama 

nafuu. 

vii. Kuendelea kusimamia upatikanaji wa rasilimaliwatu 

yenye sifa stahiki katika Utumishi wa Umma. 

viii. Kuendelea kuhakikisha haki inatendeka kwa 

Watumishi wa Umma wenye malalamiko dhidi ya 

waajiri wao. 

ix. Kuendelea kujenga mifumo imara ya utunzaji wa 

kumbukumbu, nyaraka na amali za taifa pamoja na 

kuimarisha mifumo ya utunzaji wa siri za Serikali kwa 

Viongozi na Watumishi wa Umma. 

x. Kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa katika 

Utumishi wa Umma na taifa kwa ujumla. 
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xi. Kuendeleza juhudi za kupambana na umaskini na 

kuimarisha uchumi wa kaya maskini kupitia miradi 

mbalimbali. 

  

Ndugu Wanahabari; ninaomba sasa nianze kutoa 

ufafanuzi wa kina wa mafanikio yaliyopatikana ndani 

yam waka mmoja katika kila eneo kama nilivyoainisha 

hapo awali. 

 

Ndugu Wanahabari; katika eneo la Kusimamia 

mageuzi katika Utumishi wa Umma na kutazama 

maslahi ya watumishi, ikiwemo suala la upandishaji 

vyeo na mishahara, Mhe. Rais kupitia Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma ametekeleza 

yafuatayo: 

i. Mhe. Rais alituelekeza kuwapandisha 

vyeo/madaraja Watumishi 190,781 wenye sifa 

stahiki. Mhe. Rais aiamua tutumie jumla ya shilingi 

bilioni 39,649,988, 204 na kazi inaendelea. 

ii. Kulipa madeni ya mishahara ya Watumishi wa 

Umma 65,394 yenye thamani ya shilingi bilioni 

91,087,826,006.34 
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iii. Kuwabadilisha kada Watumishi wa Umma 19,386 na 

kuwalipa mishahara mipya yenye thamani ya shilingi 

bilioni 1,330,306,572. 

iv. Kutoa vibali12,336 vya ajira mpya na mbadala 

ambapo jumla ya shilingi bilioni 7,761,869,809 

zimelipwa. 

v. Kuwapunguzia kodi watumishi wa umma kutoka 

asilimia 9 mpaka 8. 

 

Ndugu Wanahabari; katika kipindi hiki cha mwaka 

mmoja, Mhe. Rais kupitia Ofisi ya Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma imefanikiwa kuanza kujenga 

Mfumo mpya wa Usimamizi wa Utendaji Kazi kwa 

Watumishi wa Umma (PEPMIS) ili kuondokana na 

changamoto za usimamizi wa utendaji kazi 

zilizojitokeza katika utekelezaji wa mfumo wa awali wa 

OPRAS, ambao haukuakisi hali halisi ya utendajikazi 

wa watumishi hali iliyoleta hisia za kupendeleana au 

kuoneana na kutokutumika kwa matokeo ya 

utendajikazi katika kufanya maamuzi ya kiutumishi. 

Mfumo mpya wa Public Employees  Management 
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Information System (PEPMIS) utakuwa ni wa 

kielektroniki na utaondokana na matumizi ya 

makaratasi. Pia utaongeza uwazi katika usimamizi wa 

watumishi na kuondoa upendeleo na uonevu katika 

upimaji wa utendaji wa watumishi. Utaweka mifumo ya 

ufuatiliaji wa utendaji kazi wa watumishi kwa kuzingatia 

malengo yaliyowekwa na yanayopimika. Mifumo huu 

pia utahamasisha uwajibikaji wa hiari na kurahisisha 

upatikanaji wa taarifa za utendaji kazi wa watumishi. 

 

Aidha, katika kipindi hiki Serikali imeanza ujenzi wa 

Mfumo mpya wa Usimamizi wa Utendaji kazi katika 

ngazi ya Taasisi Public Institutions Performance 

Management Information System (PIPMIS). Mfumo 

huu ni makubaliano ya kimaandishi kati ya Serikali na 

Taasisi ya Umma kuhusu malengo ambayo Taasisi 

husika itayatekeleza katika kipindi cha mwaka mmoja. 

Makubaliano hayo yatakuwa kati ya viongozi wakuu wa 

Taasisi na Viongozi wao wanaowasimamia katika 

masuala ya kisera na utendaji wa kila siku.  Malengo 

yaliyomo ndani ya mikataba yatakuwa na vigezo, 
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shabaha na viashiria vitakavyotumika katika utendaji 

wa taasisi kila mwaka. Utekelezaji wa Mfumo wa Huu 

wa PIPMIS utaongeza uwajibikaji katika utekelezaji wa 

sera, mikakati na vipaumbele vya taasisi, sekta na taifa 

kwa ujumla; kuimarisha utamaduni unaojali matokeo; 

na kuleta matumizi bora ya rasilimali za umma.  

Manufaa haya yatatokana na kuwepo kwa vigezo na 

viashiria vya kupima utendaji wa taasisi katika maeneo 

hayo, kulinganisha na kushindanisha utendaji wa 

taasisi na kutoa Tuzo za utendaji mzuri kila mwaka.    

 

Ndugu Wanahabari; ili kupata mfumo sahihi wa 

kupima utendaji kazi wa Watumishi wa Umma na 

taasisi kama ilivyoelekezwa na Mhe. Rais Samia 

Suluhu Hassan, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma imeunda timu ya Wataalam wabobezi 

ambao wameanza kutengeneza mifumo mipya ya 

kielektroniki ya usimamizi wa utendaji kazi wa 

Watumishi wa Umma na taasisi za umma. 
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Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Menejementi ya 

Utumishi wa Umma imeendelea kuimarisha utekelezaji 

wa Sera ya Serikali Mtandao na kujenga mifumo ya 

TEHAMA inayohusu uendeshaji wa Serikali wa kila 

siku na kurahisisha utoaji wa huduma bora kwa umma 

kama ifuatavyo: 

i. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

imefanikiwa kujenga Mfumo wa Sema na Waziri wa 

UTUMISHI kwa lengo la kuwawezesha watumishi na 

wananchi kuwasiliana moja kwa moja na Waziri wa 

Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora kuhusu masuala mbalimbali 

ya Utumishi na Utawala. Aidha mfumo huu unampa 

fursa Waziri wa Utumishi na Utawala Bora kufuatilia 

namna masuala ya utumishi na Utawala Bora 

yaliyowasilishwa na wananchi na watumishi wa 

Umma yalivyofanyiwa kazi na kumuwezesha Waziri 

kufuatilia hali ya uadilifu na uwajibikaji wa watumishi 

wa umma katika kushughulikia masuala mbalimbali 

ya utumishi na utawala bora. Mfumo huu pia 

unamuwezesha Waziri wa Utumishi na Utawala Bora 
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kuongea moja kwa moja na mlalamikaji ili kujua ni 

kwa namna gani tatizo lake limefanyiwa kazi na 

kuchukua hatua stahiki.  

ii. Mfumo wa e-mrejesho ambao unapatikana kwa 

anuani ya e-mrejesho.gov.go.tz. Matumizi ya Mfumo 

huu yanawezesha wananchi kuwasilisha 

malalamiko, pongezi na maoni katika taasisi 

mbalimbali za Serikali na kupata nafasi ya kufuatilia 

malalamiko na maoni yaliyowasilishwa katika taasisi 

husika. Vilevile mfumo huu unawawezesha 

watumishi wa umma kuwasilisha maoni na 

malalamiko serikalini na kufuatilia mrejesho wa 

malalamiko yao. 

iii. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

imeanzisha Mfumo wa Dawati la Huduma kwa Mteja 

maarufu kama UTUMISHI Call Centre ambao 

unawawezesha  wananchi na watumishi wa umma 

kupiga simu moja kwa moja kupitia namba  

0262160240 kuelezea changamoto au lalamiko 

walilonalo. Mfumo huu hurekodi na kutunza kila 

suala lililowasilishwa. Huduma zinazotolewa na Call 
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Centre ni pamoja na ufafanuzi na ufuatiliaji masuala 

ya Upandishwaji Vyeo, Ubadilishwaji Vyeo, 

Uhamisho; Mishahara, Vibali vya Ajira, uidhinishaji 

wa makato na uhakiki wa Vyeti; Miundo ya 

Maendeleo ya Utumishi; Maadili; na Fursa za 

Mafunzo zinazotolewa na Wadau wa Maendeleo. 

Lengo la mfumo huu pia ni kupunguza gharama na 

kuokoa muda wa ufuatiliaji wa huduma hizo katika 

taasisi za umma na kuongeza uwajibikaji. Kwasasa 

kituo hiki kinapokea wastani wa simu 80 kwa siku. 

iv. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

katika kipindi hiki imeamua kujenga Mfumo maalum 

wa Tathmini ya hali ya Rasilimaliwatu (Human 

Resource Management Assessment System) ambao 

unakusudia kukusanya, kutathmini na kuainisha 

mahitaji halisi ya watumishi kwenye Taasisi zote za 

Umma.  

v. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

katika kipindi hiki pia imejenga Mfumo wa Huduma 

Mtandao kwa Watumishi (Watumishi Portal) ambao 

ni sehemu ya Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na 
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Mishahara (HCMIS). Mfumo huu ni mahsusi kwa 

Watumishi wa Umma kuweza kupata huduma 

mbalimbali za kiutumishi moja kwa moja bila 

kulazimika kwenda kwenye Ofisi za Waajiri wao. 

Mfumo huu pia unawawezesha watumishi wa Umma 

kuomba mkopo kutoka kwenye Taasisi za kifedha 

kwa njia ya Mtandao. Vilevile, watumishi wanaweza 

kutafuta watumishi wa kubadilishana vituo vya kazi 

kwenye mfumo, kuomba uhamisho kutoka kituo 

kimoja kwenda kingine au Taasisi moja kwenda 

nyingine.  

vi. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

kwa kushirikiana na Wizara ya Habari, Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari (WHMTH) imeanzisha 

mpango wa kuwa na vituo mahsusi vya kutolea 

huduma kwa wananchi vinavyojulikana kama Vituo 

vya Huduma Pamoja.  Hadi mwezi Machi, 2022 

vituo viwili (2) vya Huduma Pamoja vimeanzishwa 

katika majengo ya Posta Jijini - Dar es Salaam na 

Posta Jijini - Dodoma.  
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Huduma zilizoanza kutolewa katika Vituo hivyo ni 

pamoja na Huduma za RITA, Huduma za NIDA, 

Leseni za Biashara zinazotolewa na Halmashauri ya 

Jiji la Dodoma, Huduma za Uhamiaji, Huduma za 

NSSF, Huduma za NHIF na Huduma za BRELA. 

Vituo hivi vya kutolea huduma sehemu moja 

vitaongeza ufanisi, ubora na urahisi wa kupata 

huduma zinazotolewa na Serikali. 

vii. Sambamba na uanzishwaji wa Vituo vya Huduma 

Pamoja, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma kwa kushirikiana na WHMTH imeanza 

kuandaa mkakati kujumuisha makundi yenye 

mahitaji maalumu katika huduma za kidigitali 

zinakazotolewa na Serikali.  Hadi kufikia mwezi 

Machi, 2022, kazi ya kukusanya mahitaji ya makundi 

hayo imeanza katika mikoa yote ya Tanzania Bara 

na Tanzania Visiwani. Taarifa zinazokusanya 

zinalenga kubainisha mahitaji ya makundi maalum ili 

kuyajumuisha katika mradi wa Tanzania ya Kidigitali.   
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Ndugu Wanahabari; Katika eneo la uhuishaji wa Sera, 

Kanuni za Utumishi wa Umma na Kanuni za Kudumu 

katika Utumishi wa Umma katika kipindi hiki cha mwaka 

mmoja, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma imefanikiwa kutekeleza yafuatayo: 

i. Kuanza kufanya tathmini ya Sera ya Menejimenti na 

Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 2008 kwa 

lengo la kuihuisha ili iweze kuendana na mahitaji na 

mazingira ya sasa katika usimamizi wa utawala na 

utumishi wa umma. 

ii. Kuhuisha Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 

2003 kwa lengo la kujumuisha marekebisho 

mbalimbali yaliyofanyika katika Sheria ya Utumishi 

wa Umma Sura 298. 

iii. Kukamilisha kutafsiri Kanuni za Kudumu katika 

Utumishi wa Umma za mwaka 2009 ili kurahisisha 

uelewa wa matumizi ya Kanuni za Kudumu katika 

Utumishi wa Umma. 

iv. Kutokana na  usimamizi mzuri wa Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora na utekelezaji bora wa 

Mkataba wa Afrika wa Maadili na Misingi ya Utumishi 
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wa Umma na Utawala, Tanzania imeteuliwa kuwa 

moja kati ya nchi tano za Afrika ambazo zitashiriki 

katika tathmini ya utekelezaji wa mkataba huo. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Katika kipindi cha mwaka mmoja, Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma kupitia Taasisi ya Uongozi imetoa 

mafunzo ya uongozi kwa Mawaziri, Manaibu Mawaziri, 

Makatibu Wakuu, Wakuu wa Mikoa na Viongozi wengine 

mbalimbali ili waweze kufanya kazi kwa ufanisi. Kwa ujumla 

mafunzo haya yamewaongezea viongozi hao uwezo wa 

kuchambua changamoto kwa kina, kuzitafutia ufumbuzi na 

kuboresha usimamizi wa rasilimali za Serikali ikiwa ni 

pamoja na rasilimaliwatu na rasilimali nyingine. Vilevile, 

katika kusogeza huduma za Chuo cha Utumishi wa Umma 

kwa wananchi wanaoishi mikoa ya Kanda ya Kati, Ofisi ya 

Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma kupitia Chuo cha 

Utumishi wa Umma imeanza ujenzi wa Chuo cha Utumishi 

wa Umma, Kampasi ya Singida ambao ukikamilika 

watumishi wa umma na wananchi wa kanda hiyo 

watanufaika na uwepo wa huduma ya chuo hicho. Aidha, 
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ujenzi wa kampasi hiyo utaokoa kiasi cha shilingi milioni 87 

zinazolipwa kwa ajili ya kupanga jengo la kuendesha 

shughuli za Chuo cha Utumishi wa Umma Kampasi ya 

Singida. 

 

Ndugu Wanahabari; katika kubuni mbinu na mikakati ya 

kuhakikisha Watumishi wa Umma wanapata makazi bora 

kwa gharama nafuu, katika kipindi hiki cha mwaka mmoja, 

Watumishi Housing imepata mafanikio yafuatayo; 

i. Imeanza kutengeneza mfumo wa kuendesha mfuko wa 

revolving utakaosaidia ujenzi wa nyumba zenye gharama 

nafuu zitakazoweza kuwanufaisha wafanyakazi wa kada 

zote. Vilevile imetengeneza mpango kwa kushirikiana na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutatua tatizo la makazi 

kwa watumishi kwa maeneo ya pembezoni. 

ii. Katika kuwezesha watumishi wa umma na wanachama 

wa mifuko ya hifadhi ya jamii kupata makazi bora na 

yenye gharama nafuu, Watumishi Housing inaendelea na 

ujenzi wa nyumba 80 katika eneo la Kisasa, Njedengwa 

jijini Dodoma. 
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Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma kupitia Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 

Umma imeendelea kuhakikisha inasimamia upatikanaji wa 

rasilimaliwatu yenye sifa stahiki katika ujenzi wa taifa. 

Katika kipindi hiki, Sekretarieti ya Ajira imefanikiwa kufanya 

yafuatayo: 

i. Kujenga na kuzindua “Ajira Portal Mobile 

App” inayotumiwa kuendesha mchakato wa ajira 

Serikalini, ni App ambayo inaondoa vitendo vya rushwa 

na upendeleo kwa waombaji wa ajira, hivyo kuwezesha 

Serikali kupata watumishi wenye sifa stahiki.  

ii. Kuanzisha Mfumo wa Kupima mienendo na tabia za 

wanaoomba nafasi za ajira Serikalini (Psychometric 

Test). 

 

Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma kupitia Tume ya Utumishi wa Umma 

imeendelea kuhakikisha haki inatendeka kwa Watumishi 

wa Umma wenye malalamiko dhidi ya waajiri wao.  
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Katika kipindi hiki imeshughulikia na kutolea uamuzi 

rufaa 313 na malalamiko 174 ya watumishi 

waliochukuliwa hatua na mamlaka zao za nidhamu. 

  

Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma kupitia Idara ya Kumbukumbu na 

Nyaraka za Taifa imeendelea na jukumu la kujenga 

mifumo imara ya utunzaji wa kumbukumbu, nyaraka na 

amali za taifa pamoja na kuimarisha mifumo ya utunzaji 

wa siri za Serikali kwa Viongozi na Watumishi wa Umma. 

Katika kipindi hiki cha mwaka mmoja Idara hii imepata 

mafanikio yafuatayo: 

i. Kuweka na kuhuisha Mfumo wa Utunzaji wa 

Kumbukumbu za Kiutendaji (Keyword Filing System) 

katika Taasisi za Umma hamsini na saba (57); na Mfumo 

wa Masijala Mtandao (e-File Management System) katika 

Taasisi za Umma ishirini (20). 
 

ii. Katika kutekeleza maagizo ya Mhe. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kuhusu utunzaji wa siri za Serikali, Ofisi ya Rais, 

menejimenti ya Utumishi wa Umma imetoa Waraka wa 
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Utumishi wa Umma Na. 2 wa Mwaka 2021 kuhusu 

Mifumo Rasmi ya Mawasiliano Serikalini.  Aidha, Idara ya 

Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa  imefanya tathmini na 

ufuatiliaji wa mifumo ya utunzaji wa kumbukumbu katika 

Taasisi za Umma 152 kwa lengo la kujua hali halisi ya 

utunzaji kumbukumbu katika taasisi hizo. Vilevile, Idara 

imetoa elimu kwa taasisi za umma ili kuzikumbusha 

wajibu wao wa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na 

Miongozo ya  utumiaji na utunzaji wa kumbukumbu. 

iii. Kukamilisha ujenzi wa Kituo cha Kumbukumbu cha 

Kanda ya Ziwa – Mwanza ambacho kina uwezo wa 

kuhifadhi jumla ya majalada 117,600 yaliyoko kwenye 

mfumo wa karatasi. Aidha, Kituo hicho kimewekewa 

miundombinu wezeshi ya kuhifadhi nyaraka kidigitali na 

ununuzi wa vifaa vya kuhifadhi nyaraka katika mifumo 

hiyo ya kidigitali unaendelea. 

 

iv.  Kutambua, kukusanya, kutunza na kuhifadhi 

kumbukumbuku na vitu vya Waasisi wa Taifa kutoka 

katika Taasisi za Umma na watu binafsi ili kuwaenzi 

Waasisi wa Taifa letu. Vilevile Idara imekusanya jumla 
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ya kumbukumbu  821 za Waasisi wa Taifa (Mwl. Julius 

Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume) 

kwa ajili ya matumizi ya vizazi vya sasa na vijavyo kwa 

maendeleo ya taifa. 

 

Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Utawala Bora kupitia 

TAKUKURU na Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma, imefanikiwa kuimarisha mapambano dhidi ya 

rushwa katika Utumishi wa Umma na taifa kwa ujumla 

pamoja na kuimarisha maadili ya viongozi na kupata 

mafanikio yafuatayo: 

 

i. Taarifa ya utafiti iliyofanywa na Transparency 

International  ya mwaka 2021 katika kiashiria cha 

Corruption Perception Index (CPI) kinaonesha kuwa 

Tanzania imeendelea kufanya vizuri kwa kupata 

alama 39 na kushika nafasi ya 87 kati ya nchi 180, 

ikiwa imepanda kwa nafasi 7 ikilinganishwa na nafasi 

ya 94 ya mwaka 2020. Nchi yetu imeshika nafasi ya 

pili kwa Ukanda wa Afrika Mashariki katika kiashiria 

hicho cha CPI. 



23 
 

ii. Ofisi ya Rais Utawala Bora kupitia TAKUKURU 

imefanikiwa kufanya ufuatiliaji wa matumizi ya fedha 

za umma katika miradi ya maendeleo 1297 yenye 

thamani ya shilingi trilioni 5.094 katika sekta za Afya, 

Elimu, Fedha, Nishati, Ujenzi, Maji, Uvuvi, Maliasili na 

sekta ya Kilimo. Matokeo ya ufuatiliaji huo yalibainisha 

miradi 133 yenye thamani ya shilingi bilioni 55.6 kuwa 

na kasoro mbalimbali na kuanzishiwa uchunguzi.  

iii. Vilevile, TAKUKURU kupitia operesheni zake 

mbalimbali imefanikiwa kuokoa kiasi cha shilingi 

3,017,926,501.6. 

iv. Imefanikiwa kukamilisha uchunguzi wa majalada 592 

na kufungua kesi mpya 296 mahakamani. Aidha, kesi 

401 ziliamuliwa mahakamani. 

v. Katika kutekeleza agizo la Mhe. Samia Suluhu 

Hassan la kuhakikisha Mifumo ya TEHAMA ndani ya 

Serikali inawasiliana na kubadilishana taarifa ili 

kupunguza mianya ya rushwa na gharama za utoaji 

huduma, Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) 

imekamilisha kutengeneza Mfumo unaojulikana kama 

Government Enterprise Service Bus (GovESB) 
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mfumo ambao unaiwezesha Mifumo mbalimbali ya 

Serikali kubadilishana taarifa.  

vi. Kuanza ujenzi wa jengo la ghorofa sita la Ofisi ya 

TAKUKURU makao makuu Dodoma ambapo ujenzi 

umefikia hatua ya ghorofa ya kwanza. 

vii. Ofisi ya Rais Utawala Bora kupitia Sekretarieti ya 

Maadili imeanzisha klabu mpya za maadili 44.  Kati 

ya klabu hizo, 19 ni za shule za msingi, 19 shule za 

sekondari na klabu sita ni za vyuo. Klabu zote kwa 

pamoja zina jumla ya wanachama 1,850. Uanzishaji 

wa klabu hizi katika shule za msingi, sekondari na 

vyuo vya elimu ya juu unalenga kuandaa viongozi 

waadilifu katika vizazi vijavyo. 

viii. Kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa tano la 

Makao Makuu ya Ofisi ya Sekretarieti ya Maadili 

Dodoma ambapo ujenzi umefikia kiwango cha 

asilimia 50. 

ix. Katika kuimarisha utendaji kazi wa TAKUKURU na 

kuwa na rasilimaliwatu inayokidhi mahitaji, Serikali 

ya Awamu ya Sita imetoa kibali cha ajira za 

watumishi 305.  
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Ndugu Wanahabari; Ofisi ya Rais Utawala Bora kupitia 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) na Mpango wa 

Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge 

(MKURABITA) imeendeleza juhudi za kupambana na 

umaskini na kuimarisha uchumi wa kaya maskini kupitia 

miradi mbalimbali. Katika kipindi cha mwaka mmoja, 

taasisi hizo zimepata mafanikio yafuatayo: 

 

i. Kukamilisha utambuzi na uandikishaji wa kaya 

ambazo hazikufikiwa wakati wa utekelezaji wa 

Kipindi cha Kwanza cha Mpango.  

Jumla ya Kaya 602,672 zimetambuliwa kutoka katika 

vijiji 7,217 ambapo kati ya hizo, kaya 494,348 

(82.0%) zimekidhi vigezo vya umaskini na kuingizwa 

kwenye Mpango. Kaya hizi pia zimepokea ruzuku 

kwa mara ya kwanza mwezi Januari 2022. 

ii. Kuibua miradi 724 ya sekta za elimu, afya, maji, 

kilimo, barabara za vijijini, hifadhi ya mazingira, 

masoko na miradi ya kuongeza kipato. Miradi hii ya 

kuongeza kipato iliyoibuliwa ina thamani ya shilingi 
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bilioni 33.3 na imetekelezwa na jamii katika 

halmashauri 33 nchini.  

iii. Kuundwa kwa vikundi 30,648 vya Kuweka Akiba 

vyenye Wanachama 421,353 ambapo vikundi hivyo 

vimeweka akiba ya shilingi bilioni 6.2. Vikundi hivyo 

vimewezesha wanachama kukopeshana shilingi 

bilioni 2.9 ili kuanzisha au kuendeleza miradi ya 

kuongeza kipato. 

iv. Kutambua na kuandikisha watu wenye ulemavu 

ndani ya kaya za walengwa.  Jumla ya watu wenye 

ulemavu 34,001 (wanaume 95,442 na wanawake 

38,559) wametambuliwa ili kuingizwa kwenye 

Mpango. 

v. Kuimarisha shughuli za kiuchumi zilizoathirika zaidi 

kutokana na UVIKO-19 kupitia shilingi bilioni 5.5 za 

Kampeni ya Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na 

Mapambano dhidi ya UVIKO-19.  

Fedha hizi zilitumika kulipa ujira kwa kaya za 

walengwa 40,740 ambao walitekeleza miradi ya jamii 

kupitia programu ya Ajira za Muda kwa Walengwa.  
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vi. Kuwezesha wanafunzi zaidi ya 1200 wanaotoka 

kaya za walengwa wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

(TASAF) wenye sifa za kuingia katika vyuo 

vinavyotoa elimu ya juu kunufaika na mkopo wa 

elimu ya juu kwa asilimia 100. Mikopo hiyo inatokana 

na TASAF kuingia makubaliano (MoU) na Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB). 

 

vii. Ndugu Wananchi katika kipindi cha Mwaka mmoja 

Mheshimiwa Rais amewezesha Taasisi ya 

MKURABITA kupatiwa Shilingi Bilioni 3.2 ili 

kuendeleza miradi ya urasimishaji mali za Wanyonge 

katika ardhi na biashara na hivyo kukamilisha miradi 

ambayo imewezesha yafuatayo:-  

 

 Mheshimiwa Rais amewezesha wakulima 2,409 

wa vyama vya ushirika 5 kutumia hatimiliki za 

ardhi kama dhamana na kupata mikopo yenye 

thamani ya Shilingi Bilioni 28.2 kupitia Mpango 

wa MKURABITA. 
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 Mheshimiwa Rais amewezesha 

wafanyabiashara waliopatiwa mafunzo na 

MKURABITA kukopa zaidi ya Shilingi Bilioni 

9.38 katika kuongeza mitaji yao. 

 

 Mheshimiwa Rais kupitia MKURABITA 

amewezesha asilimia 2 ya wamiliki wa 

majengo, asilimia 1 ya wamiliki wa mashamba 

na asilimia 1 ya wamiliki wa viwanja wa 

Tanzania wametumia rasilimali zao kukopa 

kiasi cha Shilingi trilioni 1.06 kutoka Taasisi za 

fedha. 

 Mheshimiwa Rais kupitia fedha alizozitoa 

MKURABITA amesaidia kupunguza migogoro 

ya ardhi kwa asilimia 64 ya migogoro 25,409 

iliyobainiwa na MKURABITA iliyoibuliwa na 

MKURABITA. 

 Mheshimiwa Rais kwa kuiwezesha 

MKURABITA amesaidia upatikanaji wa ajira 

44,387 zilizotokana na miradi ya urasimishaji 

wa ardhi na biashara.  
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Ndugu Waandishi wa Habari; Mwisho kabisa lakini si 

kwa umuhimu, nichukue fursa hii kuwashukuru tena 

kwa kazi nzuri mnayoifanya kwa kushirikiana na ofisi 

yangu katika kuuhabarisha umma juu ya masuala ya 

utumishi wa umma na utawala bora yanayotekelezwa 

na ofisi yangu. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; Binafsi niwahakikishie 

kuwa, ofisi yangu itaendelea kushirikiana nanyi ili 

umma wa watanzania upate habari sahihi kuhusu 

utekelezaji wa majukumu ya ofisi yangu ili wananchi 

wanufaike na huduma zinazotolewa katika taasisi zote 

za umma nchini. 

 

Niwasihi kwa pamoja tuunge mkono kwa vitendo 

kaulimbiu ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan ya KAZI 

IENDELEE ili taifa lipige hatua kimaendeleo. 

 

“ASANTENI KWA KUNISIKILIZA” 


