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                                          DIBAJI 

Kitini hiki ni kwa ajili ya kutoa elimu kwa watumishi wa umma juu ya VVU, UKIMWI na 
Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY) ambayo yanaathiri afya na ufanisi wa 
watumishi wa umma. Magonjwa haya huwapata siyo tu watu wenye kipato kikubwa bali 
hata wenye kipato cha chini na yanaongezeka kote mijini na vijijini. Baadhi ya 
magonjwa hayo ni pamoja na ugonjwa wa kisukari, shinikizo kubwa la damu, moyo, 
saratani na magonjwa sugu ya njia ya hewa. Takwimu zinaonesha kuwa asilimia 27 ya 
watanzania wana tatizo la shinikizo kubwa la damu na asilimia 9 wana tatizo la kisukari. 
Vilevile tafiti zinaonesha kuwa hadi  asilimia 80 ya magonjwa ya moyo na kisukari; na 
zaidi ya asilimia 50 ya saratani yanaweza kuzuilika kwa kuwa na mtindo wa maisha 
unaozingatia ulaji unaofaa, mazoezi ya mwili, kuwa na uzito usiozidi kiasi kulingana na 
urefu na kuepuka matumizi ya pombe na sigara. (WHO/MoHSW STEPS Survey 2012).  

Magonjwa haya yanahatarisha uhai, yana gharama kubwa za matibabu, yanapunguza 
mahudhurio kazini na tija ya wafanyakazi na ongezeko la gharama za mazishi.  Hata 
hivyo mbinu za kuzuia magonjwa haya zinajulikana na zipo ndani ya uwezo wa mtu 
binafsi na gharama ni ndogo ikilinganishwa na gharama za matibabu. Pamoja na 
changamoto mpya ya MSY katika Utumishi wa Umma, VVU na UKIMWI vimeendelea 
kuwa ni tatizo kubwa mahali pa kazi. Juhudi zimechukuliwa na serikali kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali katika kukabiliana na UKIMWI, ambazo zimesababisha kupungua 
kwa kiwango cha maambukizi ya VVU nchini kutoka asilimia 7 (THIS, 2004) hadi 
asilimia 5.1 Utafiti wa Kitaifa  kuhusu UKIMWI  na  Malaria (THMIS 2012). Tafiti 
zimethibitisha kwamba maambukizi ya VVU yanaweza kuzuilika kwa zaidi ya asilimia 90 
kwa kubadili mienendo na tabia hatarishi. Aidha, katika utafiti uliyofanywa na Shirika la 
Kazi Duniani kwenye Sekta ya Umma na Binafsi kuhusu unyanyapaa, takwimu 
zinaonesha kwamba asilimia 36 ya watumishi wanaoiishi na VVU walishindwa kuomba 
ruhusa ya kuhudhuria matibabu. 

Kwa kuzingatia mchango wa Watumishi wa Umma kwa ustawi wa taifa, udhibiti wa 
magonjwa haya Mahali pa Kazi unapewa msukumo wa kipekee ili kunusuru afya zao na 
kuleta tija.  Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR-MUU) iliandaa 
Mwongozo unaoelekeza Wizara na taasisi zake, Idara  zinazojitegemea, Sekretarieti za 
Mikoa, Wakala za Serikali na Mamlaka  za Serikali za Mitaa, juu ya utaratibu madhubuti 
wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma  ambao umeandaliwa 
Kitini  hiki cha mafunzo.  
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SHUKRANI 

 

Kitini hiki cha kufundishia Mwongozo wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY 
Mahali pa kazi ni matokeo ya weledi, ubunifu, ari kubwa na ushirikiano wa 
wadau mbalimbali. Utayarishaji na uchapishaji wa kitini hiki usingefanyika 
bila msaada wa wataalamu na Shirika la Kazi Duniani (ILO). 

Watumishi na wataalamu wa Taasisi za Umma na Wadau wa Maendeleo 
walishiriki kwa njia mbalimbali kutoa taarifa mahususi, na ushauri wa 
kitaalamu kwa lengo la kuwezesha  kitini hiki kukamilika. 

Shukrani za pekee zinatolewa kwa watumishi wa Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa kuona umuhimu wa uwepo wa 
kitini hiki.  Kimsingi kitini hiki kitasaidia kutoa mafunzo ya VVU, UKIMWI na 
MSY kwa watumishi wa Umma, yenye maudhui yanayofanana. 

Aidha, ninatoa shukrani za dhati kwa taasisi zilizotoa wataalamu kuandaa 
kitini hiki kwa kushirikiana na watumishi wa ofisi yangu.  Taasisi hizi ni 
pamoja na Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango, Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (PMO-RALG), Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (TACAIDS), Chuo cha Utumishi wa Umma (TPSC), na GIZ. 

Mwisho, shukrani za pekee ziende kwa Taasisi nyingine ambazo 
hazikutajwa na zilishiriki kukamilisha kitini hiki. 
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ORODHA YA VIFUPISHO VYA MANENO 
 

AIDS  - Acquired Immuno-Deficiency Syndrome 

ARVs  - Anti- Retro Viral - (Dawa za kufubaza makali ya VVU)  

BMI  - Body Mass Index   

CD4              - Cluster of Differentition 4 (Seli katika damu zinazohusika na kinga ya 
mwili ikiwa ni pamoja na kushambulia VVU) 

GIZ               -          German International Cooperation  

ILO                -         International Labour Organization (Shirika la Kazi Duniani) 

LGAs           - Local Government Authorities 

MDAs   - Ministries, Departments and Agencies 

MoHSW -  Ministry of Health and Social Welfare 

MSY  - Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa 

OR-MUU - Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

PMO-RALG  -          Prime Minister’s Office, Regional Administration and Local  

                                Government 

PO-PSM - President’s Office, Public Service Management 

RS  - Regional Secretariat 

TACAIDS - Tanzania Commission for AIDS 

THMIS - Tanzania HIV/AIDS and Malaria Indicator Survey 

UKIMWI - Ukosefu wa Kinga Mwilini 

VVU  - Virusi vya UKIMWI 

WAVIU          -          Watu wanaoishi na VVU 

WHO  - World Health Organisation 
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MAENEO YA  KITINI 

Kitini hiki kimegawanyika katika maeneo makuu matatu, yenye sehemu A, B na C.  

Sehemu A - inatoa maelezo ya utangulizi, madhumuni, mbinu za uwezeshaji, vifaa 
vitakavyotumika wakati wa uwezeshaji na muda wa mafunzo.  

Sehemu B – inatoa maelezo kuhusu Umuhimu wa Kudhibiti VVU na UKIMWI katika 
Utumishi wa Umma, Namna ya kudhibiti VVU na UKIMWI Mahali pa Kazi na Magonjwa 
Sugu Yasiyoambukizwa.  

Sehemu C - inatoa maelezo kuhusu Fursa na Haki za Mtumishi wa Umma, Muundo na 
wajibu wa kamati za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi, Mpango Kazi, Ufuatiliaji, 
Tathmini, na Taarifa za Utekelezaji.            

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1.0 SEHEMU A 
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1.1 UTANGULIZI 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR-MUU) imekuwa msitari wa mbele 
Kuchukua hatua mbalimbali za mwitikio dhidi ya Masuala yanayohusu VVU, UKIMWI na 
MSY.  

Katika mwaka 2014, Ofisi iliandaa mwongozo wa kudhibiti VU, UKIMWI na MSY Mahali 
pa katika Utumishi wa Umma. Dhamira ya mwongozo huo ni kulinda na kuimarisha afya 
na ustawi wa Watumishi wa Umma  ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi 
wakati wote.  

Katika kufanikisha dhamira hiyo, OR-MUU iliona umuhimu wa kuandaa kitini 
kitakachowezesha kutoa mafunzo ya utekelezaji wa mwongozo. Kitini hiki kinatafsiri 
Mwongozo katika lugha rahisi na kutoa elimu inayofanana kwa watumishi wote wa 
Umma. Hivyo basi kila mwezeshaji/mratibu atakayetoa elimu ya VVU, UKIMWI na MSY 
anapaswa kuzingatia maelekezo yaliyomo katika Kitini hiki. 

Mtiririko wa mada zilizopo na ufafanuzi wake umezingatia mahitaji ya watumishi wa 
umma kutokana na mapendekezo mbalimbali yaliyokuwa yametolewa, aidha kitini hiki 
kitaongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa 
kazi kwa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu zilizoainishwa katika mwongozo 
wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi katika Utumishi wa Umma.  

1.2 MADHUMUNI 

Madhumuni ya Kitini hiki ni kumwongoza mwezeshaji kutoa elimu ya utekelezaji wa 
Mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY Mahali pa Kazi katika Utumishi wa Umma Ili 
watumishi waweze kuwa na uelewa kuhusu mwongozo huo na hatimaye kuchochea 
mabadiliko ya tabia yatakayoongeza tija mahali pa kazi.  

1.3 MBINU  ZA UWEZESHAJI  

Uwasilishaji wa mada zilizomo katika Kitini hiki utahusisha Mihadhara; Kazi za Vikundi; 
Kisa Mkasa; Majadiliano; Uchunguzi kifani pamoja na Maswali na majibu. Kila mwanzo 
wa mada kuna malengo mahususi, maudhui na shughuli mahususi. 

1.4 VIFAA VITAKAVYO TUMIKA 

Bango kitita, marker pen, kompyuta mpakato (Lap top), projecta ,ubao, kadi za manilla 
(kadi ngumu)  na shajala 

 

1.5 MUDA WA MAFUNZO 
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Ili washiriki waweze kuelewa vizuri utekelezaji wa Mwongozo wa kudhibiti VVU, 
UKIMWI na MSY mahali pa kazi katika Utumishi wa Umma, Kitini hiki kitafundishwa kwa 
kuzingatia maeneo yote kwa muda wa siku tatu. Hivyo mwezeshaji anatakiwa 
kuzingatia maagizo haya. 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2.0 SEHEMU B 
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Sehemu hii mwezeshaji atatoa elimu kuhusu - Umuhimu wa Kudhibiti VVU na UKIMWI 
katika Utumishi wa Umma, Namna ya kudhibiti  VVU na UKIMWI Mahali pa Kazi na 
Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa.  

2.1 MADA YA KWANZA: Umuhimu wa kudhibiti VVU na UKIMWI katika utumishi  
                               wa Umma 
 

  2.1.1 Malengo Mahususi:  Kuwawezesha washiriki:- 
a) Kufahamu dhana ya VVU na UKIMWI  
b) Kujua madhara ya VVU na UKIMWI mahali pa kazi 
c) Kuelewa uhusiano baina ya mtindo wa maisha na VVU na UKIMWI 
d) Kujua vichocheo vya maambukizi ya VVU  
e) Kuelewa umuhimu wa kudhibiti VVU na UKIMWI mahali pa kazi 
f) Kufahamu hatua za kudhibiti VVU na UKIMWI mahali pa kazi 
 

   2.1.2 Maudhui: 
a) Maambukizi ya VVU  
b) Matibabu na huduma kwa watumishi wanaoishi na VVU (WAVIU) 
c) Umuhimu wa kupima na kujikinga na VVU  
d) Umuhimu wa kujua hali halisi kabla ya kuanza udhibiti wa VVU na UKIMWI 

mahali pa kazi 
 

    2.1.3 Shughuli Mahususi: 
a) Mwezeshaji awadodose washiriki kuhusu uelewa na matarajio yao juu ya 

udhibiti wa VVU na UKIMWI  
b) Mwezeshaji agawe washiriki katika makundi. 
c) Washiriki wafanye zoezi katika kisa mkasa cha wakala wa KOBOKO. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2.1.4 Dondoo ya picha na 1 - Inaonyesha tofauti baina ya Mtu mwenye VVU na UKIMWI  
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      2.1.5 Kisa-Mkasa cha Wakala wa Koboko:  
 

Hali Halisi ya Utoaji wa Huduma katika Wakala wa Koboko - Wakala wa kiboko ni moja 
ya Wakala za Serikali ambayo ina changia pato la Taifa kutokana na umuhimu wa 
huduma wanayotoa kwa umma.  Wakala ina jumla ya watumishi mia moja (100) ambao 
ni viongozi (menejimenti), wataalam (wahandisi, wachumi, wahasibu, maafisa tawala, 
wajiolojia) na watumishi wasaidizi. 
 
Katika mwaka wa fedha 2013/14 Wakala iliendesha zoezi la upimaji wa afya za 

watumishi wake kwa ajili ya kuandaa mpango wa ustawi wa afya za watumishi.  Matokeo 
ya upimaji yalionesha kuwa jumla ya watumishi kumi na wanane (18) wana maambukizi 
ya VVU, ambao 12 ni wataalam na 6 ni watumishi wasaidizi. Baada ya Mtendaji Mkuu 
kupata matokeo hayo alimwita Mkuu wa Idara ya Rasilimali watu ili kushauriana kuhusu 
hatua za kuchukua katika kudhibiti maambukizi mapya ya VVU na kuwahudumia 
watumishi waliobainika kuwa na maambukizi ya VVU. 

 
   
 
2.1.6 Mwezeshaji awadodose washiriki kuhusu: 
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i. Umuhimu wa kupima Afya za watumishi 
ii. Madhara ya matokeo hayo katika nguvu kazi ya wakala wa Koboko 
iii. Athari za matokeo hayo katika utekelezaji wa majukumu ya wakala wa      

KOBOKO 
iv. Hatua zinazopaswa kuchukuliwa na uongozi wa Wakala wa Koboko 
v. Changamoto zitakazokabili  wakala huu  katika kupata suluhisho dhidi   

   ya matokeo hayo 
 
d) Washiriki wawasilishe mrejesho wa zoezi kwa kila kikundi.  
e) Mwezeshaji atoe majumuisho. 
f) Mwezeshaji aeleze umuhimu wa kudhibiti VVU na UKIMWI katika utumishi 

wa umma  kwa kuzingatia mtiririko ufuatao:- 
 

! Hali halisi 
! Madhara 
! Uhusiano baina ya mtindo wa maisha na VVU na UKIMWI  
! Vichocheo vinavyosababisha VVU na UKIMWI  
! Hatua za VVU na UKIMWI  
! Njia za kudhibiti VVU na UKIMWI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Picha 2  
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Mwezeshaji awaulize washiriki maoni yao kuhusiana na picha Na. 2 
 
2.1.7 Dondoo za picha Na. 2 
 
• Mwezeshaji awafafanulie washiriki kuhusu picha namba 2 kuwa huyo ni mwajiri 

ambaye anampokea mtumishi mahali pa kazi na anaonesha dalili za kumtamani 
kimapenzi. 

 
• Mwajiri anaonesha kuwa ni mzembe katika kutimiza majukumu yake kwani mafaili 

ni mengi mezani kwake ambayo hayajafanyiwa kazi. 
 
• Uwezekano wa uwepo wa rushwa ya ngono umetawala katika picha hii. 

 
• Washiriki waulizwe uwepo wa vitendo hivyo katika Taasisi zao, na wabainishe 

hatua zinazochukuliwa katika kukabiliana nazo. 
 

• Matumizi mabaya ya madaraka na ofisi, kinyume na maadili ya Utumishi. 
 

 
 
 
 
 
 
          2.1.8 Dondoo za mada - Mwezeshaji awaeleze washiriki masuala yafuatayo:- 
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Sn Mada Dondoo 
1.  Maambukizi ya VVU  • Kuepuka maambukizi ni vema kuzingatia dhana ya ABCDE (A - 

Acha kabisa kujamiana, B- Bakia na Mpenzi asiye na 
maambukizi,C - Condom ikitumika kwa usahihi na wakati wote, 
D - Disclosure (kuwa wazi) E - Empowerment (Kuwa na ujasiri 
wa Maamuzi) 

• Kuzuia Magonjwa ya Ngono 
• Hamasa kwa watumishi kuhusu mikakati ya kuzuia VVU 
• Kushawishi watumishi Kupewa Unasihi kupima VVU 
• Kutokomeza Maambukizi kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto. 
 

2.  Matibabu na huduma 
kwa watumishi 
wanaoishi na VVU 
(WAVIU) 

• Watumishi wasisitizwe umuhimu wa kuhakikisha wanamiliki 
kadi ya uanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF).   

• Hamasa itolewe kwa watumishi wote ambao watagundulika 
kuishi na VVU kupata huduma za kitabibu. 

• Mtumishi mwenye kuishi na VVU ambaye kiwango chake cha 
kinga ya mwili (CD4) kipo chini ya 350 anatakiwa kuanzishiwa 
dawa za kufubaza makali ya VVU (ARVs). 

• Mtumishi mwenye VVU ahimizwe kufahamu na kuutumia 
Waraka Na. 2 wa VVU, UKIMWI na MSY wa Oktoba, 2014 
kuhusu huduma zitolewazo kwa WAVIU. 

 
3.  Umuhimu wa kupima 

na kujikinga na VVU  
• Uwepo wa watumishi wanaomudu majukumu yao na kuongeza 

tija 
• Mwajiri kuweka mipango inayolingana na mahitaji halisi ya 

watumishi wa taasisi husika 
• Watumishi na waajiri wahamasishwe umuhimu wa kupima VVU 

kwa hiari  
• Watumishi wahamasishwe kujiweka wazi juu ya hali yao ya 

VVU ili waweze kupatiwa huduma kwa mujibu Waraka wa 
kudhibiti  VVU , UKIMWI na MSY katika utumishi wa uma Na. 2 
wa  October 2014. Uhamasishaji huo usiwe wa lazima  

• Watumishi waelimishwe umuhimu wa kufikia sifuri TATU 
(maambukizi mapya sifuri, unyanyapaa sifuri na vifo sifuri). 

• Mwajiri analazimika kutunza siri na nyaraka za watumishi 
kuhusiana na hali ya VVU.  

• Upimaji isiwe ni kigezo cha mtumishi kupata ajira, kupanda 
cheo au kwenda kwenye mafunzo. 

• Watumishi wahimizwe kuchukua njia stahiki Kuepuka 
maambukizi mapya ya VVU 
 

4.  Umuhimu wa kujua 
hali halisi kabla ya 
kuanza udhibiti wa 

• Kupata taarifa sahihi kabla ya kuanza utekelezaji wa Afua za 
VVU na UKIMWI mahali pa kazi 

• Kuweza kupanga mipango yenye kuendana na hali halisi ya 
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Sn Mada Dondoo 
VVU na UKIMWI 
mahali pa kazi 

taasisi 
• Kupata mahitaji halisi ya rasilimali zinazohitajika   

 
 
 
 

Picha 3  
 

 
 
2.1.9 Dondoo za picha Na. 3  
 

• Inaonesha uwezekano wa Mteja/Mgonjwa kuwa na aina ya ugonjwa 
unaoambukiza kwa njia ya kufanya Ngono zembe. 

• Mteja/Mgonjwa anamahusiano ya kimapenzi na zaidi ya mtu mmoja 
(Mchepukaji). 

• Mteja/Mgonjwa anapata kigugumizi cha jinsi ya kuwataarifu wapenzi wake 
kutokana na unyanyapaa binafsi. 

• Mtoa huduma yupo makini na utendaji wake wa kazi  
 
 
 
2.2 MADA YA PILI: Namna ya Kudhibiti VVU na UKIMWI, Mahali pa Kazi 
 

Picha 4  
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Mwezeshaji awaulize washiriki maoni yao kuhusiana na picha Na. 4 

 
      2.2.1 Dondoo ya picha Na 4 
 

• Mahali pa kazi watumishi wenye madaraka hutumia madaraka yao kuomba 
rushwa ya ngono kwa watumishi wenzao. 

 
• Mtumishi wa kike anaonesha ujasiri wa kufanya maamuzi na msimamo. 

 

• Mtumishi wa kike anaelewa madhara ya mchepuko. 
 
       
    2.2.2 Malengo Mahususi - Kuwawezesha washiriki:- 

a) Kuelewa juu ya udhibiti wa VVU na UKIMWI mahali pa kazi.  
b) Kufahamu wajibu wa Mwajiri na Mtumishi katika udhibiti wa VVU na UKIMWI 

mahali pa kazi.  
c) Kuelewa njia na hatua za kudhibiti VVU na UKIMWI 

 
    2.2.3 Maudhui:- 

a) Ukubwa wa tatizo la VVU na UKIMWI 
b) Makundi yaliyo katika hatari ya maambukizi ya VVU 
c) Huduma ya unasihi na kupima VVU  

 
    
   2.2.4 Shughuli Mahususi:- 

a)      Mwezeshaji aibue mjadala kuhusu uelewa na matarajio ya washiriki juu ya 
namna ya kudhibiti VVU na UKIMWI mahali pa kazi. 
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b)      Mwezeshaji agawe washiriki katika vikundi ili waainishe njia na hatua za 
namna ya kudhibiti VVU na UKIMWi mahali pa kazi. 

c)      Uwasilishaji wa kazi za vikundi. 
d)     Mwezeshaji aeleze namna ya kudhibiti VVU na UKIMWI katika utumishi wa 

umma  kwa kuzingatia mtiririko ufuatao:- 
! Ukubwa wa tatizo la VVU na UKIMWI  
! Makundi yaliyo katika hatari ya maambukizi ya VVU 
! huduma ya unasihi na  kupima VVU  
! Wadau muhimu katika udhibiti wa VVU na UKIMWI  

 
Picha 5  

 
 
 

 
 

Washiriki wafanye bungua bongo kuhusiana na picha Na. 5 
  
     2.2.5 Dondoo ya picha Na. 5 
 

• Ngono salama hufanyika kwa matumizi sahihi ya kondomu. 
• Wazo la matumizi ya kondomu limejitokeza baada ya kuanza ngono. 
• Mwanaume anaonesha kujali matumizi ya kondom, wakati mwanamke 

anaonesha kutojali. 
• Mwezeshaji awaelekeze washiriki juu ya matumizi sahihi ya Kondomu. 
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2.2.6 Ukubwa wa tatizo la VVU na UKIMWI: 
 

 
 
 
Chanzo:  THMIS, 2011/12 
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2.2.7 Dondoo za mada: Mwezeshaji anatakiwa 
 
  

Sn Mada Dondoo 
1.  Ukubwa wa tatizo la 

VVU na UKIMWI 
• Suala la VVU na UKIMWI bado ni tatizo japokuwa ni zaidi ya 

robo karne sasa tangu ilipogundulika Ulimwenguni. 
• Inakadiriwa kiasi cha watu milioni 2.1 Ulimwenguni walipata 

maambukizi mapya ya VVU, na jumla ya WAVIU milioni 34 
Ulimwenguni (UNAIDS, 2013). 

• Tathmini ya VVU na UKIMWI iliyofanyika Nchini 2012, 
imeonesha kiwango cha maambukizi ya VVU Nchini ni asilimia 
5.1; ambapo jumla ya Mikoa 10 iligundulika kuwa na 
maambukizi zaidi ya kiwango cha Taifa, ambapo wanawake 
62% na wanaume 47% walipimwa VVU na kupokea majibu 
(Rejea Taarifa ya THMIS, 2012 na Ramani ya Nchi hapo juu).  

• Katika utumishi wa Umma takwimu zinaonesha kuwa taasisi 
103 kati ya 280 (37%) zina watumishi 1,645 waliojiweka wazi 
kuwa wanaishi na VVU (OR-MUU, 2013) 
 

2.  Makundi yaliyo 
katika hatari ya 
maambukizi ya VVU 

• Ni kundi lolote miongoni mwa jamii yetu wakiwemo watumishi, 
ambao kiwango cha maambukizi ya VVU ni asilimia 5 au zaidi, 
k.m. Watu wanaotumia dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga 
sindano (PWIDs), Watu wanaofanya mapenzi kinyume cha 
maumbile (Anal sex), Watu wanaofanya kazi ya Ngono (SW), 
pamoja na makundi maalum kama vile wanawake, wasichana 
na watumishi ambao huwa wanahama hama (Migrants), n.k  
 

3.  Huduma ya unasihi 
na  kupima VVU  

• Watumishi wote wa umma wanastahili kupata taarifa sahihi 
kuhusu VVU na UKIMWI pamoja na afya bora, huduma ya 
unasihi, upimaji wa afya.  

• Uzoefu unaonesha kuwa baadhi ya watumishi wanaoishi na 
VVU na UKIMWI wasipopata huduma ya unasihi kwa wakati 
muafaka huweza kufanya maamuzi yasiyo sahihi, mfano 
kuacha kazi bila kuzingatia taratibu za kazi.  

• Mwajiri anawajibika kusimamia upatikanaji wa huduma ya 
unasihi na ushauri kwa watumishi wote. Aidha, inasisitizwa 
kuwa watumishi waliojiweka wazi kuhusu VVU na UKIMWI 
waendelee kupatiwa huduma hizo kama ilivyoainishwa kwenye 
mwongozo na waraka wa 2014. 
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Picha 6  
 

 
Washiriki watoe maoni yao kuhusiana na picha Na. 6 

 
   2.2.8 Dondoo ya picha Na. 6 
 

• Watumishi wa ngazi ya chini wameridhika kwenda kupima baada ya kumuona 
Meneja wao amepima. 

 
• Kuna uwezekano watumishi hawa wawili wakawa na mahusiano ya kimapenzi. 

 
• Meneja anaonesha ametoka kupima akiwa na furaha bila shaka amekutwa hana 

maambukizi ya VVU kwa wakati huo – Angalizo: furaha hiyo inaweza ikachochea 
kwenda kufanya ngono zembe na kupata maambukizi ya VVU; au kumfanya 
abadili tabia na kuepukana na maambukizi mapya ya VVU; au bado majibu siyo 
sahihi endapo alipata maambukizi ndani ya miezi mitatu iliyopita. 

 
• Meneja amefurahi kwa kutokukutwa na maambukizi ya VVU, Je amepima MSY? 

Kwani afya yake inaonesha kuwa ni mnene na ana kitambi kikubwa. 
 
 

2.3  Mada ya Tatu:  Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY) 
     
      2.3.1 MALENGO MAHUSUSI - Kuwawezesha washiriki:-  

a) Kuelewa maana ya MSY. 
b) Kuelewa hali halisi ya MSY katika Utumishi wa Umma. 
c) Kuelewa umuhimu wa kupima afya na kujikinga na MSY  
d) Kuelewa mitindo ya maisha inayosababisha MSY. 
e) Kuelewa mtindo bora wa maisha ili kujikinga na MSY. 
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       2.3.2 Maudhui: 

a) Aina ya MSY 
b) Mambo ya kuzingatia na kuepuka katika udhibiti wa MSY 
c) Umuhimu wa kujua hali halisi ya MSY mahali pa kazi 

 
       2.3.3 Shughuli Mahususi: 

a)  Mwezeshaji awagawe washiriki katika vikundi. 
b) Washiriki waainishe MSY na vyanzo vyake. 
c) Uwasilishaji kazi za vikundi. 
d) Mwezeshaji atoe majumuisho 
e) Mwezeshaji aeleze  umuhimu wa udhibiti wa MSY  mahali pa kazi,  
f) Mambo muhimu ya kuzingatia na kuepuka ili kudhibiti MSY mahali pa kazi (Rejea 

kiambatisho namba 2 cha Mwongozo wa kudhibiti VVU,UKIMWI na MSY mahali 
pa kazi, 2014) 

 
 
      2.3.4 Dondoo za Mada: 

a) Maana ya MSY: Ni magonjwa sugu ambayo hayawezi kuambukizwa kutoka mtu 
mmoja kwenda kwa mwingine. Magonjwa haya husababishwa na mtindo wa 
maisha usiofaa, k.m. Mlo usiozingatia afya, ukosefu wa mazoezi ya kutosha, 
matumizi ya tumbaku, na matumizi ya pombe kuzidi kiasi. 
 

b) Aina ya MSY ni kama ifuatavyo:  
• Magonjwa ya Moyo na Mishipa ya damu;  
• Kisukari;  
• Saratani;  
• Mfumo wa Hewa;  
• Magonjwa ya Akili;  
• Magonjwa sugu ya kurithi, Figo na Macho;  
• Tezi ya Shingo, Tezi Dume, n.k. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



22 
 
 
 

c) Mambo ya kuzingatia na kuepuka katika udhibiti wa MSY: Jedwali hapo chini 
limeorodhesha masuala muhimu ya kuzingatia katika kudhibiti VVU, UKIMWI na 
MSY. 

Na. Magonjwa Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka 

1.  Shinikizo 
kubwa la 
damu 

• Kufuata ushauri wa daktari kwa 
kutumia dawa kulingana 
namaelekezo 

• Kula mlo kamili angalau mara tatu 
kwa siku 

• Kula mbogamboga na matunda 
kiasi cha kutosha 

• Tumia nafaka zisizokobolewa na 
jamii ya kunde kwa wingi 

• Kupima shinikizo la damu mara kwa 
mara 

• Kula vyakula vyenye 
chumvi nyingi na 
vilivyosindikwa kwa chumvi 
na sukari, vyakula vyenye 
mafuta 

• Punguza kiasi cha ulaji wa 
nyama na hasa nyama 
nyekundu 

2.  Kisukari • Kufanya mazoezi ya mwili angalau 
dakika 30 kila siku 

• Kupima sukari mara kwa mara na 
kuzingatia ushauri wa daktari 

• Kula matunda halisi kwa kiasi 
kidogo 

• Kula vitunguu saumu na kunywa 
maji mengi 

• Unywaji pombe 
• Matumizi ya sigara na 

tumbaku 
• Kupata msongo mwitu 
• Kupata majeraha 

3.  Mfumo wa 
Hewa 

• Kuzingatia ushauri wa daktari na 
kanuni bora za mtindo wa maisha 

• Usafi wa mazingira ya nyumba na 
vyumba yenye madirisha makubwa 

• Kuzingatia matumizi sahihi ya 
Viyoyozi 

• Kula mlo kamili  
• Kula milo midogo midogo mara kwa 

mara 
• Kufanya mazoezi ya mwili 
• Kula vyakula vya makapimlo kwa 

wingi 

• Unywaji pombe 
• Vumbi 
• Barafu 
• Harufu 
• Punguza matumizi ya 

chumvi 
• Punguza uzito au unene 

uliozidi  

4.  Saratani • Kuzingatia ushauri wa daktari na 
kanuni bora za mtindo wa maisha 

• Kufanya mazoezi ya mwili 
• Kupima afya mara kwa mara 

• Kula vyakula vyenye 
nishati lishe kwa wingi 

• Kula nyama nyekundu 
• Kula vyakula 

vilivyosindikwa 
• Unywaji pombe na uvutaji 

sigara 
 

5.  Moyo • Kutumia mafuta kiasi kidogo • Mafuta yatokanayo na 
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Na. Magonjwa Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka 
• Punguza ulaji wa nyama (isizidi 

nusu kilo kwa juma) 
• Ongeza matumizi ya nafaka hasa 

zisizokobolewa 
• Kufanya mazoezi ya mwili angalau 

dakika 30 kwa siku. 

wanyama (Jibini, ngozi ya 
kuku, siagi) 

• Nyama nyekundu 
• Uzito uliozidi 
• Uvutaji sigara na tumbaku 

6.  VVU na 
UKIMWI 

• Kupima afya mara kwa mara 
• Kuzingatia ushauri wa daktari  
• Kula mlo kamili ili kujenga afya bora 
• Kukuza stadi za maisha – 

kujitambua, kujithamini na kufanya 
uamuzi sahihi. 

• Kuepuka kuwa na mpenzi 
Zaidi ya mmoja 

• Unywaji wa pombe 
kupindukia na utumiaji wa 
dawa za kulevya 

• Ngono zembe 
 
 

d) Umuhimu wa kujua hali halisi ya MSY mahali pa kazi - Mwezeshaiji 
anatakiwa: 

i. Kuwaelimisha washiriki kuelewa umuhimu wa kufanya tafiti dhidi ya masuala ya 
MSY katika eneo lao la kazi, ili hatimaye mwajiri aweze kupanga mahitaji halisi 
ya taasisi   

ii. Ili kujua tathmini ya hali halisi ya MSY mahali pa kazi mambo yafuatayo 
yanatakiwa kuzingatiwa: 

• Makundi yaliyo katika hatari ya kupata MSY; 
• Takwimu kuhusu watumishi wanaoishi na MSY  (jinsi na umri); 
• Vichocheo vinavyosababisha kuongezeka kwa MSY; 
• Uelewa wa nyaraka zinazohusu MSY; 
• Mafunzo kuhusu udhibiti wa MSY yaliyotolewa katika kipindi husika; 
• Bajeti iliyotengwa na kutolewa kwa ajili ya afua za MSY mahali pa kazi; 
• Uwepo wa Kamati za VVU, UKIMWI na MSY  mahali pa kazi; 
• Uwepo wa huduma za kudhibiti MSY mahali pa kazi (Kifaa cha kupima 

shinikizo la damu, rula ya kupima urefu/kimo, mzani wa kupima uzito, kifaa 
cha kupima sukari, na vipeperushi na unasihi); na 

• Uwepo wa uangalizi wa karibu unaojali afya na ustawi wa watumishi wa 
Umma mahali pa kazi (huduma ya unasihi, muda wa kupumzika na kazi 
nyepesi).   
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3.0 SEHEMU C 
Sehemu hii mwezeshaji atatoa elimu kuhusu Fursa na Haki za Mtumishi wa Umma, 
Muundo na Wajibu wa Kamati   za VVU, UKIMWI na MSY, Mpango Kazi, Ufuatiliaji, 
Tathmini na Taarifa za Utekelezaji, Mahali pa Kazi. 

3.1 MADA YA KWANZA: Fursa na Haki za Mtumishi wa Umma 
            
      3.1.2 Malengo Mahususi - Kuwawezesha washiriki:- 

a) Kuelewa maana ya fursa katika utumishi wa Umma. 
b)  Kubainisha fursa zilizopo kwa ajili ya mtumishi wa umma mahali pa kazi. 
c) Kuelewa umuhimu wa fursa zilizopo na kuzitumia. 
d)  Kuelewa namna ya kuepuka Unyanyapaa na Ubaguzi.  
e)  Kuelewa umuhimu wa Unasihi.  

  
          3.1.3 Maudhui: 

a) Fursa za watumishi wa umma 
b) Haki na wajibu kwa watumishi wa umma mahali pa kazi 
c) Unyanyapaa na Ubaguzi.  
d) Huduma ya ushauri nasaha. 

 
       3.1.4 Shughuli Mahususi: 

a) Mwezeshaji aeleze fursa za watumishi zilizotajwa katika Waraka No. 2 wa 
huduma kwa watumishi wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY wa February 
2014, pamoja na mwongozo wake. 

b) Mwezeshaji agawe washiriki katika makundi. 
c)  Katika vikundi washiriki wataje uelewa wao kuhusu fursa wanazozifahamu, 

haki na wajibu kwa watumishi wa umma mahali pa kazi, na aina ya 
Unyanyapaa na Ubaguzi unaotokea katika taasisi zao.  

d) Uwasilishaji wa kazi za vikundi ni kwa kila kikundi. 
e) Mwezeshaji afanye majumuisho ya kazi za vikundi. 
f) Mwezeshaji awafafanulie washiriki maana ya Unyanyapaa na Ubaguzi 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Picha 7  
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Washiriki watoe maoni kuhusiana na picha Na. 7 
 

3.1.5 Dondoo ya picha Na. 7 
 

• Inaonesha watumishi wanaongelea suala la VVU na UKIMWI wakiwa kwenye 
kikao cha kazi. 

 
• Unyanyapaa unapungua miongoni mwa watumishi – “usijali, hapa haiwezi 

kuathiri kazi yako”. 
 

• Suala la Jinsia limezingatiwa. 
 

• Kila mshiriki anaonesha kushiriki kikamilifu. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

3.1.6 Dondoo za mada: Fursa za Watumishi wa Umma 
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Sn Mada Dondoo 

1.  Fursa na haki  
za watumishi 
wa umma 

• Watumishi wa Umma wana fursa mbali mbali mahali pa kazi kama 
zinavyoainishwa katika nyaraka mbalimbali za Serikali ikiwemo 
mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY Mahali pa Kazi (2014).   

• Kila mtumishi anastahili kupewa haki mahali pa kazi kulingana na 
sheria, kanuni, taratibu na masharti ya ajira yake;  

• Watumishi wa umma wasinyanyapaliwe wala kubaguliwa kwa vigezo 
tu kwamba ana VVU, UKIMWI au MSY. 

• Vilevile ana Haki ya kupata huduma ya Unasihi na Ushauri. Hivyo 
inaelekezwa kuwa Waajiri katika Utumishi wa Umma waweke 
mazingira wezeshi ya upatikanaji wa nyaraka hizi na Watumishi wana 
haki ya kupata nyaraka hizo, kuzisoma na kuzifanyia kazi. 

 
2.  Mwezeshaji afanye marejeo katika nyaraka zifuatazo:  

• Mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa Kazi katika Utumishi wa Umma, 2014 
– www.utumishi.go.tz  

• Sheria ya UKIMWI, 2008 – www.tacaids.go.tz  
• Pendekezo kuhusu VVU na UKIMWI na Ulimwengu wa Kazi – 2010 (Na. 200) – 

www.ilo.org  
• Kanuni kuhusu VVU na UKIMWI katika Ulimwengu wa Kazi, 2001 - www.ilo.org  
 

   
3.1.7 Maana ya Unyanyapaa na Ubaguzi 

Washiriki wakae katika makundi mawili, moja lijadili kuhusu Ubaguzi na lingine lijadili 
kuhusu Unyanyapaa kwa kuangalia picha hii 

                          

Mwezeshaji ahitimishe kuwa:  

Unyanyapaa ---Mtazamo 
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Ubaguzi ----------Kitendo 

Pia asisitize kuwa ni kinyume cha sheria kumbagua au kumnyanyapaa 
mfanyakazi/mtumishi wakati wa kutafuta kazi au akiwa kazini kwa kigezo tu kuwa 
mfanyakazi huyo anahisiwa kuwa ana VVU au anaishi na VVU 

3.1.8 Dondoo za Mada: Unyanyapaa na Ubaguzi 
 

Sn Mada Dondoo 
 Unyanyapaa na Ubaguzi • Unyanyapaa ni kuwapachika watu sifa mbaya kutokana 

na ubainifu fulani kama jinsi, rangi, maradhi n.k.  
• Ubaguzi ni kitendo kinachotokana na unyanyapaa. 

Kwa mfano, kumfanyia mtu ubaya kwamba hapaswi 
kuheshimiwa au kutokuwa na maana mbele za watu 
wengine.  

• Unyanyapaa ni mtizamo na ubaguzi ni 
kitendo.Unyanyapaa na ubaguzi una madhara makubwa. 
Kwa mfano kumbagua mtu anayeishi na Virusi Vya 
UKIMWI 

 

3.2  MADA YA PILI: Muundo na Wajibu wa Kamati za VVU, UKIMWI na MSY Mahali  
pa Kazi 
           

2.3.1 Malengo Mahususi - Kuwawezesha washiriki:- 

a) Kuelewa muundo na wajibu wa kamati za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi. 
b) Kuelewa sifa na vigezo vya wajumbe wa kamati za VVU, UKIMWI na MSY.  
c) Kuelewa maana ya Elimu Rika, sifa na majukumu ya Waelimisha rika Mahali pa 

kazi.  
 
  3.2.2 Maudhui: 
a) Muundo na wajibu wa kamati 
b) Umuhimu wa wajumbe walioteuliwa katika kamati/sifa na vigezo 
c) Elimu rika mahali pa kazi,muelimisha rika mahali pa kazi na majukumu ya 

muelimisha rika 
 
      3.2.3 Shughuli Mahususi: 

a) Mwezeshaji awaeleze washiriki kuhusu muundo wa kamati ya VVU, UKIMWI na 
MSY kama ilivyo kwenye Mwongozo wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY mahali 
pa Kazi, 2014. 

b) Mwezeshaji aainishe aina za kamati na majukumu yake katika ngazi ya Taifa, 
Wizara, Taasisi, Mkoa, Wilaya au Halmashauri (Msisitizo uwekwe katika ngazi 
ya washiriki). 
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c) Mwezeshaji awaalike washiriki kuelezea hali halisi kuhusu kamati ya VVU, 
UKIMWI na MSY mahali pa kazi 

d)  Mwezeshaji awaulize washiriki wanaelewa nini kuhusiana na dhana ya Elimu 
Rika  

e) Mwezeshaji awaalike washiriki kutoa uzoefu wao kuhusu namna 
wanavyoelimisha masuala ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi  

f) Mwezeshaji atoe majumuisho kulingana na mada na uzoefu kutoka kwa 
washiriki. 

 
Picha 8 

 

 
 

Washiriki watoe maoni kuhusiana na picha Na. 8 
 
3.2.4 Dondoo ya picha Na. 8 
 

• Inaonesha kuwa muelimshajirika anaweza kuwa yeyote miongoni mwa 
watumishi 

• Inaonesha kuwa uelimishajirika haujalishi jinsi ya mtumishi. 
• Umuhimu wa muelimishajirika mahali pa kazi. 
 

3.2.5 Dondoo za Mada: Mwezeshaji afafanue kwa kina yafuatayo:- 
 

Sn Mada Dondoo 
1.  Muundo na wajibu 

wa kamati 
 

• Washiriki waelimishwe juu ya kamati za VVU, UKIMWI na 
MSY mahali pakazi  

• Majukumu ya kila kamati katika kila ngazi kama 
ilivyoainishwa katika Mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY 
Mahali pa Kazi. 
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Sn Mada Dondoo 
• Pia afafanue vigezo vya uteuzi wa wajumbe wa kamati. 

2.  Mwongozo huu pia 
unaelezea uwepo 
wa waratibu na 
waelimishaji rika 
wa VVU, UKIMWI 
na MSY mahali pa 
Kazi na kuainisha 
majukumu yao. 
 

• Kuandaa mpango kazi kwa kushirikisha kamati ya VVU, 
UKIMWI na MSY mahali pa kazi,  

• Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa afua za VVU, 
UKIMWI na MSY mahali pa kazi, 

• Kukusanya, kuchambua, kutumia na kutunza takwimu za 
afua za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi, 

• Kuratibu uandaaji wa taarifa za utekelezaji wa afua za 
VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi na kuziwasilisha 
kwenye Kamati,  

• Kuwezesha mchakato wa upatikanaji wa waelimisha rika 
kwa kushirikisha kamati ya afua za VVU, UKIMWI na MSY 
mahali pa kazi, 

• Kuratibu shughuli za waelimisha rika mahali pa kazi. 
 

3.  Sifa za 
mwelimisha rika. 
 

• Awe ni mtumishi wa Umma; 
• Awe ni mtumishi anayeweza kuongea mbele za watu kwa 

kujiamini na bila woga; 
• Awe ni mtumishi anayeweza kutunza siri na kutoa ushauri 

kwa watumishi wenzake bila kuogopa; 
• Awe tayari kupokea mawazo, maoni au ushauri toka kwa 

watumishi katika Idara/kitengo yake na kuwasilisha kwa 
mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi;  

• Awe mtumishi mwenye kuwajibika na kujituma katika 
masuala ya kijamii. 

•  Apatikane kwa uteuzi wa mkuu idara/kitengo husika kwa 
kuzingatia sifa na vigezo vilivyoainishwa 

4.  Vigezo muhimu 
vya wajumbe 
kama ifuatavyo; 
 

• Mwenyekiti wa kamati atakuwa ni mtendaji  mkuu wa taasisi,  
kwa sababu wao ndio wawajibikaji wakuu wa  utekelezaji wa 
majukumu yote ya taasisi husika,  

• Katibu wa kamati ni mkuu wa idara ya utawala na rasilimali 
watu, kwa sababu anasimamia maslahi ya watumishi walio 
chini yake hivyo ni rahisi kwake kujua mahitaji muhimu ya 
kamati ya VVU, UKIMWI na MSY.  

• Katika taasisi nyingine anaweza kuwa mkuu wa idara 
/kitengo/sehemu inayosimamia rasilimali watu/katibu tawala 
msaidizi, utawala na rasilimamali watu/mkuu wa idara ya 
utumishi na rasilimaliwatu/ au na afisa maendeleo ya jamii 
wa kata. 
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Sn Mada Dondoo 
• Mkuu wa idara ya mipango/katibu tawala msaidizi, mipango 

na uratibu/maafisa watendaji wa mitaa/vijiji katika kata 
husika wameteuliwa kuingia kwenye kamati ili kusimamia 
uingizaji wa afua za VVU, UKIMWI na MSY kwenye 
mipango ya taasisi  husika wakati wa uaandaaji na 
utekelezaji wa bajeti. 

• Mhasibu wa taasisi ni mjumbe wa kamati kwani yeye ndio 
msimamizi wa mgawanyo wa rasilimali fedha, atahakikisha 
fedha zilizotengwa kwa ajili ya VVU, UKIMWI na MSY 
hazitumiki kwa shughuli nyingine yoyote. 

• Mratibu wa VVU,UKIMWI na MSY mahali pa kazi ndiye  
mshauri na mratibu wa utekelezaji wa mpango wa 
VVU,UKIMWI na MSY uliowekwa na taasisi.  

•  Mwakilishi  wa WAVIU na wanaoishi na MSY  ni  msemaji 
na mwakilishi wa kundi lengwa ili kuhakikisha maslahi  na 
vigezo vinazingatiwa. 

•  Mwakilishi wa chama cha wafanyakazi, katika taasisi husika 
ni msimamizi wa haki za wafanyakazi wote wakiwemo 
WAVIU na wanaoishi na MSY.  

• Daktari wa binadamu, ili kutoa ushauri wa kitabibu katika 
kamati kwa ujumla.  

• Mtaalam wa lishe anatoa ushauri kwenye kamati ya VVU, 
UKIMWI na MSY katika taasisi kuhusu masuala ya lishe. 

 
 
 

3.3 MADA YA TATU: Mpango Kazi 
3.3.1 Malengo ya Mahususi -  Kuwawezesha washiriki:-- 

a) Kuelewa maana ya mpango wa VVU, UKIMWI na MSY Mahali pa kazi 
b) Kuelewa jinsi ya kuandaa mpango wa VVU, UKIMWI na MSY 
c) Kuelewa kuainisha vyanzo vya rasilimali fedha katika taasisi zao.  
d) Kutekeleza shughuli za VVU, UKIMWI na MSY kulingana na mpango wao.  

 
 3.3.2 Maudhui: 

a) Ufafanuzi kuhusu dhana ya Mpango, Mafunzo na Bajeti 
b) Umuhimu wa mpango Mahali pa kazi  

 
3.3.3 Shughuli Mahususi: 

a) Mwezeshaji awagawe washiriki katika makundi kulingana na idadi ya washiriki.  
b) Washiriki waandae Mpango wa utekelezaji wa masuala ya VVU, UKIMWI na 

MSY.  
c) Uwasilishaji kutoka kila makundi. 
d) Mwezeshaji atoa majumuisho ya kazi za vikundi kulingana na mwongozo. 
e) Mwezeshaji atoe mfano wa mpango kulingana na mwongozo. 
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f) Mwezeshaji aeleze kwa kifupi umuhimu wa mafunzo na bajeti kuhusu VVU, 
UKIMWI na MSY. 
 
 

3.3.4 Dondoo za Mada: Mpango kazi utaandaliwa kwa kutumia taarifa ya tathmini ya 
awali ya hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi. Aidha mpango kazi huo 
uandaliwe kwa kushirikisha kamati ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi. 
 
3.3.5  Mambo ya kuzingatia katika kufanya tathimini ya awali ya hali halisi:- 
 

• Makundi yaliyo katika hatari ya kupata MSY na kuambukizwa VVU; 
• Takwimu kuhusu watumishi wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY  (jinsi na umri); 
• Vichocheo vinavyosababisha kuongezeka kwa MSY na maambukizo ya VVU; 
• Uelewa wa nyaraka zinazohusu VVU, UKIMWI na MSY; 
• Mafunzo kuhusu udhibiti wa VVU, UKIMWI na MSY yaliyotolewa katika kipindi 

husika; 
• Bajeti iliyotengwa na kutolewa kwa ajili ya afua za VVU, UKIMWI na MSY mahali 

pa kazi; 
• Uwepo wa Kamati za VVU, UKIMWI na MSY,  mahali pa kazi; 
• Uwepo wa huduma za kudhibiti MSY na maambukizo ya VVU mahali pa kazi 

(Kifaa cha kupima shinikizo la damu, rula ya kupima urefu/kimo, mzani wa 
kupima uzito, kifaa cha kupima sukari , kondomu na vipeperushi na unasihi); na 

• Uwepo wa uangalizi wa karibu unaojali afya na ustawi wa watumishi wa Umma 
mahali pa kazi (huduma ya unasihi, muda wa kupumzika na kazi nyepesi).  
Itawekwa kwenye Waraka. 
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3.3.6 Dondoo muhimu: 

Mwezeshaji aeleze washiriki maana ya mpango kazi na mambo ya kuzingatia katika 
uandaaji wa mpango kazi. Mpango kazi uandaliwe na watumishi kwa kushirikiana na 
menejiment na uoneshe lengo, shughuli, vyanzo vya rasilimali, gharama 
zikakazohitajika kipindi cha utekelezaji, wahusika na majukumu yao ya kazi na kwa 
kuzingatia kiambatisho na.6 katika mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY (2014) 

Kwa mfano:  

 

Mpango Kazi wa Wizara XX  
Na. Lengo Shughuli Vyanzo 

vya 
Rasilimali 
Fedha 

Kiasi 
(TZS) 

Kipindi cha 
Utekelezaji 

Mhusika 

1 Utekelezaji 
wa 
mwongozo 
wa VVU, 
UKIMWI na 
MSY katika 
wizara XX 

Kutoa 
mafunzo 
kuhusu 
Mwongozo 
kwa kamati 
ya Wizara xx 

Wizara – 

Lengo A 

(Objective) 

200,000 Aprili – 

Machi 2015 

Mratibu 
wa VVU, 
UKIMWI 
na MSY  

2 Kuwa na 
wafanyakazi 
wenye afya 
na kuleta tija 
mahali pa 
kazi 

Kuhamasisha 
watumishi 
kupima VVU 
na MSY 

Wizara – 

Lengo A 

(Objective)  

200,000 Aprili – 
Disemba 
2015 

Kamati ya 
VVU, 
UKIMWI 
na MSY 
ya wizara 
xx 

 
 
MAFUNZO NA GHARAMA 
 
Mwezeshaji awaeleze washiriki juu ya wajibu wa mwajiri wa kuandaa program ya 
mafunzo yanayohusu VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi na kutenga fedha kama 
ilivyoelekezwa katika mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma, 
(2014). 
 

 
3.4 MADA YA NNE: Ufuatiliaji, Tathmini na Taarifa Za Utekelezaji 
   3.4.1 Malengo ya Mada - Kuwawezesha washiriki:- 

a) Kujua umuhimu wa Kamati kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 
mpango kazi wa masuala ya VVU, UKIMWI na MSY. 
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b) Kuelewa namna ya kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Afua za VVU, 
UKIMWI na MSY. 

c) Kuwa na uwezo wa kuandaa tarifa za utekelezaji wa Afua za VVU, UKIMWI na 
MSY. 

d) Kuelewa utaratibu wa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji afua za 
VVU, UKIMWI na MSY kwa kuzingatia mwongozo. 
 

 3.4.2 Maudhui: 
a) Ufuatiliaji wa utekelezaji 
b) Tathmini ya utekelezaji 
c) Uandaaji wa taarifa za utekelezaji 
d) Mtiririko wa uwasilishaji wa Taariifa 

 
 3.4.3 Shughuli Mahususi: 

a)     Mwezeshaji awaongoze washiriki kujadili umuhimu wa kufanya ufuatiliaji wa 
mara kwa mara, tathmini na kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 
afua za VVU, UKIMWI na MSY. 

b)     Mwezeshaji aeleze washiriki kuhusu njia za kufanya ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi.  

c)     Mwezeshaji aeleze changamoto zinazoweza kujitokeza wakati wa kufanya 
ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji na awaalike washiriki kubainisha mbinu za 
kukabiliana na changamoto za ufuatiliaji.  

d) Mwezeshaji agawe na kuwapitisha washiriki katika fomu ya uaandaaji wa  
taarifa za utekelezaji wa Afua  za VVU, UKIMWI na MSY kama ilivyo katika 
kiambatisho Na.5 cha Mwongozo wa kudhibiti VVU, UKIMWI  na MSY mahali 
pa kazi katika utumishi wa umma (2014). 

e) Mwezeshaji aeleze washiriki kuhusu vipindi vya uandaaji wa taarifa za 
utekelezaji kulingana na mwongozo wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY 
Mahali Pa Kazi Katika Utumishi wa Umma (2014). 

f)    Mwezeshaji aeleze mtiririko wa utoaji na upokeaji wa taarifa za utekelezaji  
wa Afua za VVU, UKIMWI na MSY katika utumishi wa umma kama 
ilivyoelekezwa katika mwongozo wa kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY Mahali 
Pa Kazi Katika Utumishi wa Umma (2014). 

g) Vikundi viwasilishe taarifa zao. 
h) Mwezeshaji afanye majumuisho ya mada. 

 
3.4.4 Dondoo za mada: Mwezeshaji anatakiwa kufafanua kama ifuatavyo;- 

Sn Mada Dondoo 
1.  Ufuatiliaji wa 

utekelezaji 
• Ufuatiliaji wa utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na MSY 

kwa kushirikisha watumishi wa Taasisi ni muhimu kufanyika 
mara kwa mara ili kuweza kubaini changamoto zilizopo na 
kupata suluhisho.  

• Mwajiri kupitia kamati husika anawajibika kufanya ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa Afua za VVU, UKIMWI na MSY 
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Sn Mada Dondoo 
2.  Tathmini ya 

utekelezaji 
• Shughuli za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi 

utekelezaji wake hutathminiwa kwa kipindi cha muda mfupi 
na mrefu.  

• Tathmini ya utekelezaji wa Afua hufanyika kila mwisho wa 
mwaka katika taasisi na taarifa zake hutumika kuboresha 
mipango kazi ya miaka inayofuata.  

• Tathmini ya muda mrefu itafanywa na OR-MUU ili kuangalia 
hali ya utumishi wa Umma kwa ujumla wake. 

 
3.  Uandaaji wa 

taarifa za 
utekelezaji 

Waajiri wote katika Utumishi wa Umma wanajukumu la 
kuandaa taarifa za utekelezaji wa Afua za VVU, UKIMWI na 
MSY kwa kila robo mwaka na kuziwasilisha OR-MUU na 
nakala TACAIDS kwa kuzingatia muundo wa taarifa uliopo 
katika Mwongozo wa VVU, UKIMWI na MSY, Februari, 2014 
(Kiambatisho Na. 5). 

4.  Mtiririko wa 
uwasilishaji wa 
Taariifa 
 

• Taasisi za Umma zinawajibu wa kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji OR–MUU, na nakala TACAIDS kila robo 
mwaka. 

• Aidha, Taasisi zitatakiwa kuwasilisha taarifa kwa 
mamlaka zao kama ilivyoelekezwa kwenye kipengele 
Na. 7.3.1 kilichopo kwenye mwongozo wa VVU, UKIMWI 
na MSY (Februari, 2014). 

 
 
 

 
 
 
 
 


