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DIBAJI

Mwongozo wa Usimamizi wa Masuala ya Anuai za Jamii katika 
Utumishi wa Umma, una lengo la kuelekeza na kuwezesha 

Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala wa Serikali namna ya 
kutimiza wajibu wao katika kusimamia masuala ya Anuai za Jamii 
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma.

Dhana ya Anuai za Jamii katika sehemu za kazi ina sura kuu mbili; 
sura ya kwanza ni kuhakikisha kwamba misingi ya haki za binadamu 
inayohusiana na heshima, usawa na haki, inatekelezwa kwa watumishi 
wote. Sura ya pili ni kuondoa mazingira yanayoleta ubaguzi wa aina 
yoyote au yanayolenga kusababisha kukosekana kwa haki, maendeleo, 
faida au mafao yoyote anayostahili mtumishi kwa mujibu wa sheria. 
Dhana hii katika sehemu za kazi inatambua na kutumia tofauti 
zilizopo kwa watumishi na jamii inayohudumiwa na kuziainisha 
tofauti hizi kwa kuleta ufanisi na kutekeleza maamuzi na mipango 
inayomnufaisha kila mtumishi katika sehemu ya kazi.

Usimamizi wa mwongozo huu katika sehemu za kazi ukitekelezwa 
kwa ufanisi utawezesha Taasisi za Umma kutambua haki za msingi 
kwa watumishi wao, jambo ambalo litafanikisha malengo ya Serikali 
ya kumwezesha kila mtumishi kutoa mchango wake, kupiga hatua 
za kimaendeleo na hata kuwapa motisha ya kufanya kazi kwa bidii 
na ufanisi zaidi. Aidha, utekelezaji wa mwongozo wa Anuai za Jamii 
utaleta mafanikio katika utekelezaji wa shughuli za Utumishi wa 
Umma na utaziwezesha menejimenti za taasisi husika kutambua 
na kupanga mipango mbalimbali kwa ukamilifu na kwa kuzingatia 
tofauti walizonazo watumishi kwa lengo la kufikia malengo yao.



vi

Ili kufanikisha azma hiyo, usimamizi wa masuala ya Anuai za Jamii 
sehemu za kazi unahitaji kufanya mabadiliko ya utamaduni na 
mwenendo, kuweka mipango yenye tija na kuyafanya mazingira ya 
kazi kuwa bora ili watumishi wote waweze kufanya kazi zao kwa 
uwezo wao wote na kuleta ufanisi katika utekelezaji wa mipango ya 
taasisi zao.

Mwongozo huu unatambua kuwepo kwa mfumo wa sera,sheria 
na masuala ya Anuai za kijamii sehemu za kazi katika utumishi wa 
umma. Aidha, unaelekeza namna ya kupanga na kutekeleza mipango 
ya Anuai za Jamii sehemu za kazi. Pia, mwongozo unaonyesha kuwa 
Anuai za Jamii sehemu za kazi ni kipengele muhimu katika usimamizi 
wa masuala ya watumishi na katika kutekeleza mipango na mikakati 
mbalimbali katika Utumishi wa Umma.

Hata hivyo, ni vyema kutambua kuwa changamoto zinazojitokeza 
katika kushughulikia mahitaji ya watumishi katika taasisi za umma 
zinaweza kutofautiana kutoka taasisi moja hadi nyingine kutokana na 
tofauti katika mazingira ya kazi. Hivyo basi, mwongozo huu unapaswa 
kutumika kwa kuzingatia mazingira halisi ya mahali pa kazi.

Hawa A. Ghasia (Mb)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
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TAMKO LA KATIBU MKUU

Serikali ya Tanzania inaendelea na harakati za kujenga na kuimarisha 
utawala bora katika Utumishi wa Umma kwa lengo la kuongeza 

ufanisi na uwajibikaji kwa jamii. Aidha, imetoa sera, sheria, mikakati, 
mipango na miongozo mbalimbali ambayo inalenga kufanikisha 
utashi huu. Hivyo basi mwongozo huu wa Anuai za Jamii ni moja ya 
michakato ya serikali ya kujenga na kuimarisha utawala bora.

Mwongozo huu, una nia ya kujenga utamaduni, maadili, tabia na 
mazoea bora ya utendaji kazi ambayo yanatambua na kuthamini 
tofauti zilizopo baina ya jamii. Mamlaka ya kutambua tofauti hizi 
yanatokana na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pamoja 
na sera, sheria mbalimbali zinazohusu haki za binadamu, demokrasia 
na utawala bora. Tofauti za jamii zinapothaminiwa, watumishi 
watahamasika na utendaji wao utakuwa bora kwa kuona kuwa 
tofauti walizonazo hazileti vikwazo katika kutoa huduma kwa jamii. 
Mwongozo huu unazingatia usawa na haki baina ya watumishi bila 
kujali tofauti zao na unaongeza ufanisi katika utendaji wa kazi.

Tunafahamu kwamba majukumu ya Utumishi wa Umma yanahitaji 
kuzingatia mambo mbalimbali, ikiwemo tofauti baina ya watumishi. 
Uzingatiaji wa Anuai za Jamii katika sehemu za kazi, unapaswa 
kupewa umuhimu na menejimenti hasa katika miaka hii ambapo 
kuna maazimio mengi ya kimataifa yanayotaka kila nchi kutoa fursa 
sawa kwa watu wote. Mipango na mikakati ya taasisi haina budi 
kuzingatia masuala ya Anuai za Jamii kutokana na ukweli kwamba 
hii ni namna mojawapo ya kukuza na kuendeleza demokrasia na 
maendeleo ya nchi.
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Uelewa wa Anuai za Jamii ni mojawapo ya majukumu ya misingi 
katika Utumishi wa Umma. Ili kutenda haki kwa watumishi wote, 
yatupasa kusimamia kikamilifu Anuai za Jamii.

George D. Yambesi
KATIBU MKUU-OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
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SURA YA KWANZA

HALI HALISI YA ANUAI ZA JAMII KATIKA
UTUMISHI WA UMMA

1.0	 Utangulizi
	 Serikali ya Tanzania inathamini masuala ya Anuai za Jamii 

kutokana na dhana nzima ya utawala bora inayotilia maanani 
usawa, haki na uwajibikaji. Serikali imechukua hatua na jitihada 
mbalimbali katika kufuatilia utekelezaji wa masuala ya Anuai za 
Jamii kama inavyoainishwa kwenye Mwongozo huu.

	 Mwongozo huu ni mwendelezo wa jitihada mbalimbali za 
Serikali katika kushughulikia masuala ya Anuai za Jamii katika 
Utumishi wa Umma. Maeneo ya Anuai za Jamii katika Utumishi 
wa Umma ambayo tayari yalifanyiwa utafiti mwaka 2005, na 
kufanyiwa kazi ni Jinsia, UKIMWI na Ulemavu. UKIMWI 
ulionekana ni suala la Anuai za Jamii kutokana na ukweli 
kuwa katika Utumishi wa Umma, watumishi walioathirika 
wanahitaji kupatiwa huduma za kukabiliana na hali waliyo 
nayo. Mwongozo huu, utazingatia pia umuhimu wa kuelewa 
taaluma ya Anuai za Jamii, utamaduni sehemu ya kazi na usawa 
wa jinsia.

1.1	 Madhumuni ya Mwongozo
	 Madhumuni makuu ya Mwongozo huu ni kutoa maelekezo 

kwa viongozi na watumishi wa umma katika ngazi zote kuhusu 
namna ya kushughulikia masuala ya Anuai za Jamii katika 
maeneo yao ya kazi kama inavyoonekana kwenye sura ya tatu, 
nne na ya tano ya Mwongozo huu. Madhumuni mahususi ni 
kama yafuatayo:
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l	 Kutoa tafsiri sahihi ya Anuai za Jamii na umuhimu wake 
katika utumishi wa umma ili kuwa na mtazamo wa pamoja 
katika kushughulikia masuala ya Jamii;

l	 Kuwa na mipango shirikishi ya Anuai za Jamii kwenye 
maeneo yote ya utumishi wa umma, ili kuleta tija na ufanisi 
kazini;

l	 Kuwezesha menejimenti sehemu za kazi kuboresha utoaji 
huduma kwa watumishi wa umma na kuweka mazingira 
bora ya utendaji kazi.

l	 Kutekeleza misingi ya haki za binadamu na sheria za nchi 
katika kuhamasisha na kuleta ufanisi katika sehemu ya kazi, 
kwa kuhakikisha kwamba watumishi wanapata fursa sawa 
ya kujiendeleza kitaaluma ili waweze kutoa huduma bora 
kwa wateja na jamii kwa ujumla.

1.2	 Walengwa
	 Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya viongozi na 

watumishi wote wa umma wa ngazi zote katika Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.

1.3	 Dhana ya Anuai za Jamii
	 Anuai za Jamii ni upekee au sifa za kibinadamu zinazotofautisha 

kati ya mtu na mtu au makundi ya watu katika sehemu za kazi, 
jamii na hata katika nchi. Makundi haya ya watu yanaweza 
kutofautishwa kwa maumbile, yaani wanawake na wanaume, 
jinsia, umri, hali ya ugonjwa/ulemavu, rangi na utamaduni. 
Katika Utumishi wa Umma maana ya Anuai za Jamii ni ile 
hali ya kutambua na kuainisha tofauti kati ya mtumishi na 
mtumishi au kati ya makundi na makundi na kwa kutumia 
tofauti hizo kujenga mahusiano mazuri katika sehemu za kazi. 
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Anuai za jamii zinaweza kuongeza au kuathiri tija mahali pa 
kazi. Kushughulikia mahitaji ya Anuai za Jamii kunajenga 
ufanisi na mahusiano mazuri sehemu za kazi.

	 Kitaasisi, ni muhimu kuwa na utaratibu wa kutambua, 
kupanga na kutekeleza mipango yenye kuzingatia mahitaji 
tofauti ya makundi mbalimbali katika Utumishi wa Umma. Hii 
inachangia katika kuhakikisha uzingatiaji wa haki za msingi za 
binadamu, kuongeza tija na ustawi wa watumishi au kuhakikisha 
maendeleo ya makundi yote ya watumishi yanafikiwa.

	 Kutekeleza mipango inayozingatia mahitaji ya Anuai za Jamii 
katika utumishi wa umma kunalenga kuhakikisha kuwa 
watumishi wanapata fursa na haki sawa sehemu za kazi. Hali 
hii itakuwa na faida kama uwezo, vipaji, na stadi za Anuai za 
Jamii zitatambuliwa, kuthaminiwa na kutumiwa kwa usahihi. 
Mambo haya yakitekelezwa, yatakuwa ni baadhi ya mabadiliko 
ya utamaduni wa utendaji kazi katika Utumishi wa Umma.

	 Yafuatayo yameainishwa katika mwongozo huu:
l	 Ufafanuzi na taratibu za kisera na kisheria;
l	 Misingi ya usimamizi katika maeneo ya Anuai za Jamii;
l	 Hatua za utekelezaji katika maeneo makuu ya mwongozo;
l	 Mipango, mikakati ya utekelezaji na ufuatiliaji;
l	 Majukumu na wajibu wa watendaji mbalimbali.

1.4	 Maeneo ya Anuai za Jamii katika Utumishi wa Umma
	 Hali halisi ya maeneo ya anwani za jamii katika utumishi wa 

umma yanajadiliwa kama ifuatavyo, na inavyoonekana hapo 
chini.
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1.4.1	 UKIMWI
	 Janga la UKIMWI hapa nchini limeendelea 

kuwa changamoto kubwa hasa tukitafakari jinsi 
unavyoambukizwa, dalili zake na unavyoathiri afya 
ya mtu. UKIMWI unaendelea kutuchanganya na 
kutupumbaza hasa pale ambapo hatuoni ukubwa wa 
janga hili pamoja na uhakiki wa kulikabili. Suala hili 
limeleta hofu katika maisha yetu na hivyo kukwepa 
kulizungumza jambo ambalo limekuwa ni changamoto 
hasa katika kudhibiti maambukizi ambayo yako kila 
sehemu na yako juu zaidi mijini, ikiwa ni asilimia 8.7 
na vijijini ikiwa ni asilimia 4.7. Hata hivyo, takwimu 
za mwaka 2007/08, zinaonesha kuwa asilimia 5.7 ya 
watu wenye umri kati ya miaka 15 hadi 49 wanaishi 
na Virusi vya UKIMWI. Wanawake wameathirika zaidi 
kuliko wanaume, idadi yao ikiwa ni asilimia 6.6 na ya 
wanaume ikiwa ni asilimia 4.6. Zaidi ya asilimia 80 ya 
maambukizi yanatokana na kujamiana. Kiwango cha 
maambukizo yako juu zaidi katika umri wa miaka 30 
hadi miaka 34 kwa wanawake na umri kati ya miaka 35 
hadi miaka 39 kwa wanaume.

1.4.2	 UKIMWI Katika Utumishi wa Umma
	 Hali ya UKIMWI katika utumishi wa umma ni sawa 

kama ilivyo katika sekta nyingine. UKIMWI ni moja ya 
changamoto zinazokabili sekta ya ajira, jambo ambalo 
ni tishio kwa wafanyakazi/watumishi na waajiri wake.

	 Mwaka 2005, ulifanyika utafiti wa kudhibiti UKIMWI 
katika utumishi wa umma. Matokeo ya utafiti huo 
yalionesha kuwa watumishi wa umma 21,000 au 
asilimia saba ya watumishi wote wameambukizwa 
Virusi vya UKIMWI na sekta zilizoathirika zaidi ni 
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ya Elimu, Afya, Nishati na Madini pamoja na wizara 
nyingine ambazo kwa mara nyingi watumishi wake 
wanatakiwa kufanya kazi nje ya kituo cha kazi.

	 Kutokana na takwimu zilizokusanywa, vifo kwa 
watumishi wanaume na wanawake kutoka sekta zote za 
Utumishi wa Umma vinaendelea kutokea. Idadi ya vifo 
vinavyosababishwa na UKIMWI ni kati ya asilimia 0.46 
na 1.37 ya watumishi wote wa Utumishi wa Umma kwa 
mwaka. Aidha, wengi wa watumishi hao ni wale wenye 
umri kati ya miaka 30-50 ambao ndiyo nguvu kazi ya 
taifa na ndiyo wenye elimu, ujuzi na uzoefu wa muda 
mrefu.

	 Vilevile utafiti ulionesha kuwa kumekuwa na 
kupungua kwa mahudhurio kazini kutokana na 
magonjwa nyemelezi au watumishi kukaa nyumbani 
na kuwahudumia wagonjwa wenye kuishi na Virusi 
vya UKIMWI majumbani mwao. Matokeo ya hali hii 
ni kwamba kumekuwepo kushuka kwa uzalishaji na 
utendaji kazi kwa ujumla kunakosababishwa na uwezo 
mdogo wa utendaji kazi kwa watumishi waishio na VVU 
na wenye UKIMWI. Pia gharama za matibabu, misiba, 
mafunzo kwa waajiriwa wapya na huduma mbalimbali 
kwa watumishi wenye VVU na wenye UKIMWI 
zimeendelea kuongezeka. Kwa hali hii, kuna kila 
sababu ya kila mtu kuzungumzia masuala ya UKIMWI 
na kuupa kipaumbele na hatimaye kuepukana na janga 
hili.

	 Kutokana na hali halisi ya UKIMWI, serikali 
imechukua hatua mbalimbali za kudhibiti ugonjwa 
huu na sekta ya Umma inategemewa kuwa na mwitikio 



6

kutokana na uwezo wake mkubwa, ukitilia maanani 
kwamba viongozi wa juu wa kufanya maamuzi ndipo 
wanapotoka. Jitihada hizi ni pamoja na kuongeza 
fedha za kushughulikia UKIMWI, kuandaa mkakati 
unaoainisha shughuli za UKIMWI kwa kila sehemu 
ya kazi, kuanzisha na kufufua kamati za UKIMWI 
pamoja na kufuatilia utekelezaji wa nyaraka mbalimbali 
zilizoandaliwa kushugulikia suala zima la UKIMWI na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR 
– MUU).

1.4.3	 JINSIA
	 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977 toleo la 2005, sehemu ya tatu, chini ya Haki 
na Wajibu Muhimu, inatambua na kuheshimu haki 
na usawa na kuhakikisha ushiriki sawa wa wanaume 
na wanawake katika kufanya maamuzi na kushiriki 
katika uzalishaji mali1. Aidha, Serikali imeridhia na 
sasa inatekeleza matamko na mikataba ya kimataifa 
inayohusu makubaliano ya pamoja yanayohusu 
maendeleo ya jinsia na uwezeshaji wa wanawake 
kiuchumi, kijamii na kisiasa. Hii ni pamoja na Tamko 
namba 1.5.2.4 la Haki za Binadamu la Umoja wa 
Mataifa la mwaka (1948); Mkataba wa Kuondoa aina 
zote za Ubaguzi kwa Wanawake (1979); na Tamko la 
Beijing na Ulingo wa Utekelezaji la 1995 na Tamko la 
SADC la Maendeleo ya Jinsia (1997). Vilevile serikali 
ilikwishaweka lengo la kuwa na nafasi za uwakilishi 
katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kufikia asilimia 50 ya wanawake na kwa wanaume 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010.

1Ibara 13(4) na Ibara 22
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	 Aidha, serikali iliweka lengo kuwa ifikapo mwaka 
2015, asilimia 50 ya viongozi katika ngazi mbalimbali 
za maamuzi watakuwa ni wanawake.

	 Serikali inaendelea kupunguza mitazamo potofu kuhusu 
uwezo wa wanawake katika kumudu majukumu muhimu 
katika ngazi mbalimbali kwa kuwajengea uwezo, 
kuwateua kushika madaraka katika ngazi mbalimbali 
za maamuzi na kuchukua hatua za makusudi kuongeza 
idadi yao katika nyadhifa mbalimbali serikalini. Lengo 
la Serikali ni kwamba ifikapo mwaka 2015, nafasi zote 
za maamuzi ziwe katika uwiano sawa kati ya wanawake 
na wanaume.

1.4.4	 Usawa wa Kijinsia Katika Utumishi wa Umma
	 Usawa wa Kijinsia unaojali maendeleo ya rasilimali 

watu hutoa fursa sawa kwa watumishi wa jinsi zote, 
wake kwa waume katika upatikanaji wa ajira, vyeo, 
mafunzo na marupurupu mengine katika sehemu za 
kazi. Aidha, maendeleo ya rasilimali watu yanayojali 
usawa wa kijinsia ni hatua za makusudi za kuwezesha 
vikundi vyenye uwakilishi mdogo au vyenye hali ngumu 
kupata fursa au huduma kwa lengo la kupunguza 
tofauti zilizopo. Suala la usawa wa kijinsia linasisitizwa 
na kujengewa mikakati mbalimbali duniani kote kwa 
kuwa tofauti kubwa kati ya mwanamke na mwanaume 
zimeendelea kuwepo.

	 Tanzania ni nchi mojawapo inayokuchukua hatua 
madhubuti za kubadilisha mwenendo wa masuala ya 
usawa wa kijinsia. Madawati ya jinsia yameanzishwa 
kwenye kila wizara, idara zinazojitegemea na wakala. 
Nafasi za wanawake katika ngazi za maamuzi zimekuwa 
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zikiongezeka kila mwaka. Hata hivyo, pamoja na 
jitihada bado nafasi za wanawake watumishi katika 
nyanja mbalimbali za kuteuliwa ni chache ukilinganisha 
na takwimu za wanaume walioteuliwa katika nafasi 
hizo. Kwa mfano, takwimu kuhusu uteuzi katika nafasi 
za uongozi kwa mwaka 2006, zilionesha kuwa asilimia 
ya juu ilikuwa 32 katika nafasi za Naibu Mawaziri na 
ya chini ilikuwa asilimia tisa katika nafasi za Mabalozi. 
Wastani wa wanawake katika ngazi za maamuzi ni 
asilimia 33.5 (Jedwali namba 1, kiambatanisho A).

	 Takwimu zinaonesha kuwa wanawake wengi katika 
utumishi wa umma wameajiriwa katika nafasi za ukarani, 
uhudumu, uuguzi na ualimu. Uzoefu umeonesha 
kwamba ni watumishi wachache sana walioajiriwa 
katika fani hizi wanaojiendeleza katika masomo ya juu 
ya kuwawezesha kuteuliwa katika nafasi za uongozi. 
Usawa wa kijinsia ni kipimo muhimu cha mafanikio ya 
uzingatiaji wa masuala ya Anuai za Jamii.

1.4.5	 Ulemavu
	 Sensa ya watu wenye ulemavu ya kwanza nchini 

Tanzania ilifanyika mwaka 2002. Hata hivyo, tafsiri 
ya ulemavu ilikuwa finyu na upo uwezekano mkubwa 
kuwa ulemavu uliotolewa taarifa ni ule tu uliokuwa 
umejidhihirisha wazi kwa wahojiwa. Kutokana na sensa 
hiyo, kiwango cha ulemavu kilikuwa asilimia 2 ya watu 
milioni 34 ya jumla ya Watanzania kwa wakati huo.

	 Sensa nyingine ya kitaifa kuhusu ulemavu ilifanyika 
mwaka 2008, katika mikoa yote ya Tanzania. Sensa 
hiyo ilitafsiri ulemavu kulingana na tafsiri inayotumika 
kwenye Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 61/106 
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wa Haki za Watu wenye Ulemavu ambao Serikali ya 
Tanzania imeridhia. Kwa mujibu wa mkataba huo 
watu wenye ulemavu ni pamoja na walio na ukosefu 
au upungufu wa viungo, akili au hisia ambao huwazuia 
kushiriki kikamilifu na kwa usawa kama wengine katika 
jamii. Tafsiri hii inalingana na ile iliyopo katika Sera ya 
Taifa ya Ulemavu ya 2004.

	 Kutokana na sensa hiyo, kiwango cha ulemavu 
kinahusisha watu wenye umri kuanzia miaka saba na 
kuendelea (Jedwali la 2 Kiambatanisho A).

	 Sensa hiyo ya mwaka 2008, inaonyesha kuwa watu 
wenye ulemavu ni 2,366,941 sawa na asilimia 7.8.

1.4.6	 Ulemavu katika Utumishi wa Umma
	 Katika kuhakikisha watumishi wenye ulemavu 

wanapewa umuhimu katika utumishi wa umma, OR 
- MUU iliandaa mipango mbalimbali na kuitekeleza 
ili kuhakikisha watumishi wenye ulemavu wanafanya 
kazi katika mazingira mazuri na kuthaminiwa. Baadhi 
ya majukumu yaliyotekelezwa ni pamoja na:

l	 Kutekeleza mapendekezo kama yalivyoainishwa 
katika utafiti wa mwaka 2005, juu ya menejimenti 
ya Anuai za Jamii kwa kukusanya takwimu za watu 
wenye ulemavu.

l	 Takwimu zilizokusanywa ambazo ni asilimia 0.2 
ya watumishi wote wa umma ambao jumla yao 
ni 369,914, zinaonesha kuwa watumishi wenye 
ulemavu ni 786. (Jedwali namba 3 kiambatanisho 
A).
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l	 OR-MUU imetoa Mwongozo wa Huduma kwa 
Watumishi wenye Ulemavu katika utumishi 
wa umma wa mwaka 2008. Madhumuni ya 
mwongozo huu ni kuuwezesha utumishi wa umma 
kuwahudumia ipasavyo watu wenye ulemavu na 
kuleta haki na fursa sawa kwa wote mahali pa kazi.

l	 Kuendelea kuwahimiza waajiri kwa kuwaandikia 
barua kuwahimiza kuongeza uwiano wa watumishi 
wenye ulemavu kwa kuajiri asilimia mbili kama 
Sheria ya Ajira kwa Watu Wenye Ulemavu Na.2 ya 
mwaka 1982, inavyoeleza.

l	 Kuendelea kutoa ufadhili wa masomo ya shahada ya 
pili kwa watumishi wenye ulemavu. Hadi sasa jumla 
ya watumishi 14 wamepatiwa ufadhili wa mafunzo 
hayo.

l	 OR-MUU imekusanya takwimu za wanafunzi wa 
vyuo vya elimu ya juu walemavu ikiwa na lengo 
la kuandaa “data base” yao ili mara wanapomaliza 
masomo waandaliwe mipango itakayoshawishi 
waajiriwe katika utumishi wa umma. Uwiano wa 
watu wenye ulemavu ukilinganisha na makundi 
mengine bado ni mdogo katika utumishi wa umma. 
Utafiti uliofanywa mwaka 2005, ulibainisha kuwa 
idadi ya watumishi wenye ulemavu ni asilimia 0.2 
ya watumishi wote wa umma.

	 Hivyo kuna haja ya kuhakikisha sera na sheria 
mbalimbali zinazowahusu watumishi wenye 
ulemavu zinatekelezwa na mipango madhubuti 
inaandaliwa na kutekelezwa ili kuwepo na uwiano 
sawa wa makundi katika utumishi wa umma.
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SURA YA PILI

UFAFANUZI NA TARATIBU ZA KISERA NA
KISHERIA

2.0	 Sera na Sheria zinazohusu Anuai za Jamii
	 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

kama ilivyorekebishwa miaka ya 1988, na 1994, inatoa haki za 
msingi kwa Watanzania wote. Inatambua na kuheshimu utu 
wa binadamu na inaweka bayana suala la haki za msingi za 
binadamu ikiwemo haki ya kuheshimika, kufanya kazi, kupata 
fursa sawa, kuelimika, kujiendeleza na kuishi.2 Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania inaeleza, mtu yeyote asibaguliwe 
kwa misingi ya jinsia, ukabila, elimu, umri, ulemavu, dini au 
kwa kutumia kigezo chochote kile. (Ibara ya 11-12). 

	 Sera na sheria zinasisitiza kujenga mazingira yanayopunguza 
au kuondoa vikwazo katika upatikanaji wa fursa sawa kwa 
watu wote. Mfumo wa kisheria na kiutawala unazihusu wizara, 
idara zinazojitegemea na wakala wa Serikali zikijumuisha 
pia sekretarieti za mikoa na mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazoongozwa na Sheria ya Utumishi wa Umma ya mwaka 
2002.

	 Sera ya Menejimenti na Ajira toleo la mwaka 2008, inasisitiza 
fursa sawa ya kupata ajira kwa watu wote na hasa makundi ya 
jamii yaliyosahaulika hapo awali wakiwemo wanawake na watu 
wenye ulemavu. Sera hii pia inasisitiza kujengwa kwa mazingira 
ya kazi yanayozingatia haki za binadamu na usimamizi wa 
sheria.

2 Ibara 11-22 ya Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania
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	 Sheria ya Kazi na Mahusiano Kazini 2004, inapiga marufuku 
suala la ubaguzi na upendeleo katika upatikanaji wa ajira, 
kupanda cheo na haki za mtumishi/mfanyakazi. Vile vile, Sera 
ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia 2000, inalenga kuleta 
uwiano kati ya wanaume na wanawake katika nyanja za kijamii, 
kiuchumi na kisiasa na lengo ni kuhakikisha kwamba fursa za 
kimaendeleo zinawafikia wanaume na wanawake kwa kuzingatia 
mahitaji yao, matatizo na mazingira wanayoishi. Sera imeainisha 
mikakati mbalimbali ya kuboresha ushiriki wa wanawake katika 
nguvu kazi, kuachana na mila na desturi potofu na kuwajengea 
uwezo ili washiriki kikamilifu katika uzalishaji mali.

	 Sera ya UKIMWI (2001) inalenga upatikanaji wa haki za 
kimsingi kwa watu wanaoishi na Virusi Vya UKIMWI na 
wenye UKIMWI na watu wanaowahudumia na watu wenye 
UKIMWI; Sera ya Wazee 2004, na Sera ya Taifa ya Maendeleo 
na kwa Watu wenye Ulemavu 2004, zinalenga kulinda maslahi 
ya wazee na watu wenye ulemavu katika nyanja za kijamii na 
kiuchumi. Kimsingi sera hizi zinatoa dira au mwongozo katika 
utekelezaji wa masuala ya Anuai za Jamii.

	 Mwongozo huu utasomwa pamoja na Sera, Sheria, na Kanuni 
mbalimbali za nchi ikiwa ni pamoja na:-
i.	 Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma, 

toleo la 2008.
ii. 	 Sera ya Taifa ya Ajira ya mwaka 2004
iii.	 Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye 

Ulemavu ya mwaka 2004.
iv. 	 Sera ya Maendeleo ya Wanawake Jinsia na Watoto ya 

mwaka 2000.
v. 	 Sera ya Taifa ya UKIMWI ya mwaka 2001.
vi. 	 Sheria Na.8 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2002.
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vii. 	 Kanuni za Utumishi wa Umma ya mwaka 2005.
viii. 	 Sheria Na. 6 ya Ajira na Mahusiano ya Kazi, ya mwaka 

2004; na Namba 7 ya Taasisi za Kazi ya mwaka 2004.
ix. 	 Kanuni za Kudumu za Utumishi, 1994, iliyofanyiwa 

marekebisho, 2008.
x. 	 Kanuni ya Tatu ya UKIMWI katika Sehemu ya Kazi 

2008
xi. 	 Kanuni za Maadili katika Utumishi wa Umma ya mwaka 

2003.
xii. 	 Sera ya Maendeleo ya Vijana, 2007
xiii. 	 Waraka wa OSHA

2.1	 Miongozo ya Anuai za Jamii
	 Huu ni miongoni mwa miongozo mbalimbali iliyopo ya 

kusimamia Anuai za Jamii katika Utumishi wa Umma. 
Miongozo mingine ni pamoja na:-
i.	 Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma wenye 

Ulemavu (2008);
ii.	 Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa 

Umma (2007).

2.2	 Taaluma ya Anuai za Jamii
	 Uwezo wa mtumishi wa umma kitaaluma unahusu kuongeza 

maarifa na stadi za kazi. Taasisi ambazo zinaendeleza watumishi 
kitaaluma huwa na uwezo mkubwa wa kiutendaji. Kuongeza 
taaluma kwa watumishi husababisha kuongezeka kwa ufanisi, 
utekelezaji, kuongezeka kwa tija na maendeleo ya mtumishi 
binafsi na ya taasisi yake. Mikakati ya kuwaendeleza watumishi 
kitaaluma pamoja na taaluma ya Anuai ya Jamii ni muhimu 
katika ngazi zote.
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	 Taaluma ya Anuai ya Jamii ni mtambuka, inagusa sekta na ngazi 
zote. Taaluma hii imeanza kupewa kipaumbele katika utamaduni 
wa utendaji kazi katika utumishi wa umma Tanzania katika 
miaka ya hivi karibuni. Hii ina maana kuwa, suala la Taaluma 
ya Anuai za Jamii kwa watumishi wengi litakuwa ni jambo 
jipya kwao na katika kazi zao za kila siku na hivyo kusababisha 
kuwepo haja ya kueleweka kwa mapana na umuhimu wake.

2.3	 Utamaduni wa Utendaji Kazi wa Utumishi wa Umma
	 Utamaduni katika Utumishi wa Umma unaendana na dhana 

nzima ya utamaduni wa ofisi au taasisi katika masuala ya 
uendeshaji na menejimenti sehemu za kazi na utendaji kazi wa 
kila siku. Utamaduni huu huonekana katika ufahamu, muono, 
uzoefu wa utendaji kazi, dhana, heshima na desturi ambazo 
zimekubalika na kutumika kwa lengo la kuwasiliana ndani kwa 
ndani kwa wananchi na washirika wengine.

	 Utamaduni huu umewekwa wazi katika dira, sera, mikakati, 
sheria, taratibu, kanuni na miundo ya utawala na uongozi. 
Utamaduni huo umewekwa bayana katika maadili, nyaraka 
muhimu za serikali, lugha, muda wa kazi, mavazi na tabia za 
watumishi kufuatana na sekta, taaluma na ngazi mbalimbali.

	 Aidha, utamaduni huu unamtaka mtumishi wa umma kuwa 
na tabia ya mwenendo wa uadilifu na kutekeleza majukumu 
yake kwa viwango vya hali ya juu kufuatana na malengo 
yaliyokusudiwa na Wizara, Idara, Zinazojitegemea, Wakala wa 
serikali na Serikali za Mitaaa za wilaya ili kukidhi matarajio 
ya wananchi wote, wanawake kwa wanaume. Utamaduni 
wa Utumishi wa Umma unalenga kudumisha mila, desturi, 
mifumo chanya na historia ya Mtanzania. Historia ya utumishi 
wa umma imeonesha kuwepo mabadiliko kwa kutambua usawa 
wa makundi mbalimbali katika utumishi wa umma, mahitaji ya 
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walemavu wote wakiwemo walemavu wa ngozi na watumishi 
wanaoishi na Virusi vya UKIMWI na wenye UKIMWI na 
magonjwa mengineyo.

	 Uzoefu unaonesha kwamba baadhi ya watumishi wa umma 
wameendelea kuendesha shughuli za serikali bila kuzingatia 
mabadiliko ambayo yanajitokeza katika sera, sheria, kanuni 
na hata taratibu za kazi husika. Aidha, utekelezaji wa mipango 
unaendelea bila ya takwimu zilizochambuliwa kijinsia na 
kufanya uchambuzi yakinifu wenye kubaini mahitaji na 
vikwazo vinavyoathiri maendeleo ya makundi mbalimbali ya 
Anuai za Jamii katika utumishi wa umma kuwa ngumu. Baadhi 
ya mifano iliyozoeleka ambayo inatakiwa kuondolewa katika 
utamaduni wa utumishi wa umma ni kama vile fikra mgando 
kuhusu mgawanyo wa ajira na uongozi kijinsi, (sex stereotype 
jobs); lugha ya mfumo dume, kutokuwepo kwa vifaa muhimu 
au miundombinu maalumu ya kuwawezesha walemavu, 
wanawake, watu wanaoishi na Virusi Vya UKIMWI na wenye 
UKIMWI kumudu majukumu yao barabara.

2.4	 Changamoto
	 Baadhi ya watumishi hawazingatii sera, sheria, kanuni na taratibu 

za serikali zilizowekwa. Watumishi wengine wa umma bado 
wanatekeleza shughuli za serikali bila kuzingatia mabadiliko 
na maboresho yanayoendelea katika sekta mbalimbali nchini. 
Aidha, kukosekana kwa mafunzo ya mara kwa mara na ya awali 
kazini kwa watumishi wapya wanaojiunga na utumishi wa 
umma, na hata wale walio kazini muda mrefu kumekuwa ni 
changamoto katika utendaji kazi sehemu za kazi.

	 Kukosekana kwa miundombinu na takwimu thabiti za 
maendeleo ya makundi mbalimbali ya Anuai za Jamii katika 
utumishi wa umma kumesababisha utoaji huduma usiofikia 
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kiwango kilichotarajiwa. Kwa mfano, idadi ya watumishi wenye 
ulemavu wa ngozi (Albino) na bubu inaonekana kuwa ndogo 
sana kwenye taarifa zilizopo (Jedwali Na. 3, Kiambatanisho 
A).
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SURA YA TATU

MISINGI YA USIMAMIZI KATIKA MAENEO YA
ANUAI ZA JAMII

3.0	 Misingi ya Usimamizi
	 Kuna umuhimu wa kuweka bayana misingi mikuu ya dhana 

nzima ya Anuai za Jamii, ambayo taasisi zote zinapaswa kuwa 
nazo endapo zina dhamira ya kuyashughulikia masuala ya anuai 
za jamii kwa ukamilifu.

3.1	 Haki sawa kwa wote
	 Upatikanaji wa fursa zinazozingatia misingi ya haki sawa kwa 

wote ni sehemu ya utekelezaji wa Katiba ya nchi, sera na sheria 
mbalimbali. Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala za Serikali 
na Serikali za Mitaa wana jukumu la kusimamia utekelezaji wa 
sera, sheria na michakato mingine ya serikali kwa kutambua 
utamaduni wa kuzingatia fursa sawa na haki kwa watumishi 
wote ili watumishi wafahamu kwamba wanatendewa haki.

3.2 	 Mawasiliano na uwazi
	 Ili kufanikisha utekelezaji wa Anuai za Jamii, mifumo, michakato 

na misingi ya mawasiliano yaliyo wazi kwa watumishi wote 
katika utumishi wa umma ni muhimu. Mawasiliano yawezeshwe 
katika ngazi mbalimbali, ikiwemo ya menejimenti yenyewe, 
pia mawasiliano baina ya menejimenti na watumishi. Yawepo 
mawasiliano ya wazi yanayohusu dhamira, malengo, mikakati 
madhubuti na mahitaji yaliyoainishwa ya ofisi au taasisi husika. 
Maadili yafuatwe katika mawasilianowakati wote ili kujenga na 
kulinda heshima, haki na wajibu wa utendaji kazi.
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3.3	 Uwezo wa kubadilika
	 Masuala ya Anuai za Jamii yanapaswa kuboresha huduma kwa 

jamii pamoja na kuingiza mawazo mapya katika kupanga sera, 
kupanua wigo wa fursa kwa kuzingatia utambuzi wa changamoto 
zinazojitokeza mara kwa mara. Uwezo wa kukubali mabadiliko 
na kuvumbua, ni sifa muhimu katika usimamizi wa masuala ya 
Anuai za Jamii katika utumishi wa umma. Uongozi una jukumu 
la kujenga uwezo wa kuhusisha, kutambua na kushirikiana na 
makundi mbalimbali yanayofanya kazi katika utumishi wa 
umma.

3.4	 Matumizi Sahihi ya Takwimu na kwa Wakati
	 Ukusanyaji wa taarifa, uchambuzi wake na matumizi yake 

sahihi na kwa wakati, vinapaswa kutiliwa maanani. Kuna haja 
ya kuweka mfumo wa kukusanya taarifa za makundi tofauti 
ya watumishi wa umma ili kuweza kupanga mipango ya 
kuwanufaisha na ambayo ni dhabiti. Aidha, kuna umuhimu wa 
kutayarisha na kuwa na zana za kukusanya taarifa mbalimbali 
kuhusu Anuai za Jamii. Taarifa hizi zikichambuliwa zitaiwezesha 
taasisi kushughulikia masuala ya Anuai za Jamii kwa uhakika 
zaidi na kuleta ufanisi wa kazi.

3.5	 Utashi na Uwajibikaji wa Uongozi wa Juu
	 Uongozi wa juu serikalini unapaswa kutambua, kuthamini, 

kuongoza na kusimamia Anuai za Jamii kwa lengo la kupata 
faida itokanayo nazo ambazo ni kujenga mazingira ambayo 
watumishi wote wanaheshimiwa, kuthaminiwa, kuhamasika na 
kukubalika kwa michango yao.

3.6	 Mahusiano Mahali pa Kazi
	 Kuwepo na mahusiano mazuri kati ya viongozi na watumishi 

wa ngazi zote katika sehemu ya kazi. Viongozi wahakikishe 
kwamba migongano itokanayo na maslahi ya watumishi kama 
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vile upandishwaji wa vyeo, uboreshaji wa mishahara pamoja 
na upendeleo dhahiri kwa baadhi ya watumish inaondolewa. 
Vyombo vya kusimamia haki kama vile vyama na mabaraza 
ya wafanya kazi, vihakikishe vinasimamia masuala ya anuai 
za jamii. Kila sehemu ya kazi ijiwekee utaratibu wa kukutana 
pamoja kuzungumzia masuala ya msingi ya utendaji kazi na 
kuweka maazimio/mikakati ili kuboresha utendaji kazi. Aidha, 
ofisi iweke utaratibu wa watumishi kushiriki shughuli za pamoja 
wakiwa na familia zao kama vile michezo na bonanza.
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SURA YA NNE

HATUA ZA UTEKELEZAJI MWONGOZO, MIPANGO, 
MIKAKATI NA UFUATILIAJI

4.0	 Utangulizi
	 Mafanikio ya mwongozo huu yanategemea uelewa na utekelezaji 

wake kwa vitendo. Aidha, matokeo chanya ya utekelezaji wake 
yanahitaji mtumishi na mwajiri kuelewa dhana nzima ya Anuai 
za Jamii na hivyo kufanikisha azma nzima ya utumishi wa 
umma uliotukuka kwa kuthamini michango ya watumishi, 
kuendeleza vipaji vyao, kubaini tofauti zilizopo na kuzifanyia 
kazi na hatimaye kutoa huduma bora kwa wateja wa ndani na 
wa nje kwa ufanisi zaidi.

4.1	 Ajira
	 Utumishi unatakiwa uzingatie uwiano baina ya wanawake na 

wanaume katika nafasi zote za ajira. Uwiano huu utapatikana 
kwa kufanya utafiti au kukusanya takwimu inazolenga 
kubainisha idadi ya wanaume na wanawake katika sehemu ya 
kazi. Matokeo ya utafiti yatumike katika kufanya maamuzi 
yanayolenga kuboresha hali hiyo na pia katika maamuzi ya 
kuongeza ajira. Aidha, msimamo uwekwe kuhusu jinsi suala la 
ajira litakavyopewa kipaumbele kwa kuzingatia misingi ya Sera 
ya Menejimenti na Ajira ya Utumishi wa Umma toleo la 2008, 
sheria na mikakati yake.

	 Kipengele cha ajira ni muhimu kwa sababu kinahusiana na fursa 
ya watu kupata kipato na hivyo kimsingi ni fursa inayohusiana 
na kumwezesha mtu kiuchumi. Hivyo, ni muhimu wanaume 
kwa wanawake na makundi maalumu wapate fursa sawa katika 
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hatua zote za ajira kwa kuzingatia sheria, sera na miongozo 
ifuatayo:-
l	 Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 

toleo la 2008;
l	 Sheria ya Kazi na Mahusiano Kazini, 2004;
l	 Sera ya UKIMWI, 2001;
l	 Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia, 2000;
l	 Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa 

Umma, 2007;
l	 Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma wenye 

Ulemavu, 2008.

	 Watumishi wote pamoja na makundi maalumu waelimishwe 
kuhusu sera zilizopo na zinapotolewa mpya au kuhuishwa.

	 Yafuatayo pia yazingatiwe:-
	 Kuweka matangazo ya ajira bayana, ili haki itendeke kwa 

makundi yote. Kutoa matangazo katika vyombo mbalimbali 
vya habari, kama vile redio na magazeti. Matangazo yawekwe 
kwenye sehemu za kazi ili makundi yote yapate fursa sawa ya 
kupata habari;

	 Kuhakikisha matangazo ya ajira kwa watu wenye ulemavu wa 
macho yanaandikwa kwa kutumia mfumo wa maandishi yao ili 
waweze kuyasoma;

	 Kutumia lugha isiyoashiria ubaguzi wa kundi lolote lile wakati 
wa usaili na uwe wa wazi;

l	 Kutoa ajira kwa usawa bila kujali kundi la mwombaji 
kazi. Majukumu walionayo wanawake kama vile ya uzazi, 
kuwa na mimba, kupata mimba siku za baadaye, kuwa na 
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watoto au mtoto mchanga yasiwe sababu ya kunyimwa 
ajira. Mtumishi mwenye UKIMWI apewe fursa sawa kama 
mtumishi mwingine yeyote;

l	 Kuzingatia sheria za kazi zinazohusiana na mafao na 
mazingira ya kazi kwa watumishi wote.

4.2	 Kupandishwa Cheo
	 Watumishi wote wana haki sawa ya kupandishwa vyeo pale 

wanapostahili kwa kufuata kanuni za Utumishi wa Umma. 
Menejimenti sehemu ya kazi ina jukumu la kuhakikisha kwamba 
matamko ya serikali pamoja na nia yake ya kufikia malengo 
ya usawa wa kijinsia katika ngazi mbalimbali za maamuzi 
yanatekelezwa. Kwa kuzingatia hilo, menejimenti sehemu 
ya kazi ina wajibu wa kuhakikisha kwamba upandishwaji 
vyeo unazingatia sifa, haki na usawa. Hata hivyo, hali halisi 
inaonesha kwamba idadi ya wanawake kwa muda mrefu ni 
ndogo ikilinganishwa na idadi ya wanaume katika ngazi zote 
(angalia Jedwali 1 Kiambatanisho A). Katika kurekebisha hali hii 
na kuhakikisha kwamba misingi ya utawala bora inazingatiwa, 
yanatakiwa yatekelezwe yafuatayo:-

l	 Kuwapatia nafasi ya kujiendeleza wanawake walio katika 
nafasi za ngazi ya kati wenye uwezo kitaaluma ili wafikie 
viwango vinavyokubalika na hivyo kuweza kupandishwa 
vyeo.

l	 Kufanya uteuzi wa vyeo kwa kuzingatia uwiano kati ya 
wanawake na wanaume katika nafasi za maamuzi.
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4.3	 Kufanya Tathmini ya Utekelezaji wa Kazi (Performance 
Appraisal)

	 Tathmini ya utekelezaji hupima uwezo wa mtu kutekeleza 
majukumu yake. Kipimo hiki hulenga masuala yanayohusiana 
na mazingira ya kazi peke yake. Tathmini ya kazi izingatie 
yafuatayo:-
l	 Matumizi ya fomu ya Upimaji wa Utendaji Kazi kwa Uwazi 

(OPRAS) yazingatiwe na mwaajiri ahakikishe fomu hii 
inajazwa na kila mtumishi kikamilifu kwa kukaa pamoja 
kwa muda unaotosha.

l	 Kuzingatia haki za uzazi walizonazo wanawake na wanaume 
watumishi kufuatana na sheria na kanuni katika maeneo 
ya likizo ya uzazi, muda wa kunyonyesha na kumhudumia 
mtoto mgonjwa kama sehemu ya kazi kwa namna ya 
kutekeleza majukumu ya kazi na yale ya kifamilia.

4.4	 Elimu ya Jinsia
	 Mipango ya elimu na mikakati inayolenga kutoa elimu ya 

jinsia iandaliwe na kutekelezwa. Watumishi wote waelimishwe 
kuhusu masuala mbalimbali ya jinsia na yale yanayohusu 
maazimio mbalimbali ya kimataifa ambayo serikali imeridhia. 
Pamoja na haya, menejimenti sehemu za kazi inatakiwa kufanya 
yafuatayo:

l	 Kuandaa programu na kutoa nafasi za mafunzo kwa ajili 
ya viongozi ili kuwawezesha kutekeleza majukumu na 
maamuzi yanayolenga kuleta usawa wa kijinsia. Nafasi hizo 
za mafunzo zijumuishe kupata uzoefu kutoka nchi nyingine 
kwa ajili ya kujifunza kwa vitendo, warsha na semina kwa 
kubadilishana mawazo, uzoefu na kujifunza kutoka taasisi 
nyingine za serikali.
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l	 Kuhakikisha machapisho ya kitaaluma kuhusu jinsia na 
yanayoendana na majukumu ya wizara, idara, wakala 
wa Serikali, tawala za mikoa na Serikali yanaandaliwa na 
kusambazwa kwa watumishi wote.

l	 Kuwa na majadiliano ya mara kwa mara sehemu ya kazi 
ili kuongeza ufahamu wa masuala mbalimbali ya Anuai za 
Jamii yanayoendelea duniani.

l	 Kutekeleza programu ya kijinsia ya kuzuia maambukizo ya 
Virusi vya UKIMWI kwa kufuata Mwongozo wa Kudhibiti 
UKIMWI katika Utumishi wa Umma wa 2007 na pia 
waraka Namba 2 wa 2006, ufuatiliwe.

l	 Kuweka mazingira ambayo yatamuwezesha mtumishi 
kutekeleza majukumu yake ya kikazi kwa kuzingatia 
mahitaji yake ya kijinsia.

4.5	 Unyanyasaji wa Kijinsia
	 Unyanyasaji wa kijinsia ni kosa la jinai na vile vile ni kinyume na 

kanuni za maadili ya utumishi wa umma. Tendo la unyanyasaji 
kijinsia unaathiri utendaji kazi kwa kupunguza uwezo wa 
mtumishi kufanya kazi kwa ufanisi. Hivyo menejimenti na 
watumishi wote wazingatie yafuatayo:-
l	 Kuweka mifumo ya kuwawezesha watumishi waliotendewa 

unyanyasaji kujitokeza na kuelezea matukio hayo; ikiwa 
ni pamoja na kutoa mafunzo ya kuwaelimisha watumishi 
kuhusu haki zao.

l	 Kuweka mifumo ya malalamishi katika kila taasisi ya 
serikali na kuelimisha Bodi ya Ajira. Mifumo hii iwe 
inalenga kumlinda mtumishi anayekuja kutoa taarifa hizo 
au mashtaka;
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l	 Kuchukua hatua za haraka pale mashtaka yanapoletwa 
kwenye menejimenti na michakato ya kina inayozingatia 
haki za mtumishi aliyedai kunyanyaswa na mtuhumiwa wa 
kosa zichukuliwe; ili kuhakikisha misingi ya haki inafuatwa. 
Pale kosa linapothibitishwa, hatua za kinidhamu na kisheria 
zitumike kwa kadri itakavyoamuliwa;

l	 Kuweka mazingira yanayozingatia usalama wa watumishi 
sehemu za kazi. (vifaa vya usalama zimamoto, huduma ya 
kwanza, viti salama, kompyuta na majengo yenye mahitaji 
yote kwa ajili ya watumishi wenye mahitaji maalumu).

l	 Kuweka mfumo ulio wazi kwa watumishi wote wa 
kujiendeleza ambao hauna mazingira na tabia hatarishi 
ikiwepo kutafuta rushwa ya ngono.

l	 Kufundisha na kuwapa watumishi na wadau wote miongozo 
iliyoandaliwa kuhusu masuala ya Anuai za Jamii.

4.6	 Kujenga Uwezo Kwa Watumishi Kitaaluma
	 Taaluma itolewe kwa malengo mahsusi, ikiwepo kumwendeleza 

mtumishi ili apate ujuzi na taaluma zaidi katika fani yake; 
kumwezesha mtumishi kutekeleza majukumu mapya au 
kumjengea uwezo wa kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi 
zaidi; kumwezesha mtumishi kupata taaluma ili aweze kupanda 
cheo au daraja; kuongeza fursa ya watumishi kupata maarifa 
kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa shughuli au miradi; 
kuongeza fursa kwa kundi la watumishi ambao kwa sababu 
moja au nyingine wamebaki nyuma kutokana na jinsi yao, 
umri, ukosefu wa huduma, ulemavu au ufinyu elimu.

	 Mwongozo umeainisha vipengele viwili vinavyohusiana na 
uwezeshaji kitaaluma. Vipengele hivi ni utoaji wa fursa ya elimu 
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kwa watumishi wote na pili kubadilishana taaluma, maarifa na 
uzoefu sehemu ya kazi.

	 Yafuatayo yazingatiwe:-
	 Kutoa taarifa kuhusu nafasi mbalimbali zinazojitokeza na 

nyingine zozote na kuandaa mipango ya mafunzo kwa watumishi 
wote;
l	 Kuweka wazi taarifa za watumishi waliopata fursa za 

kujiendeleza na nyingine zozote na wale ambao bado 
hawajapata fursa hizo, ili mchakato wa kutoa fursa hizo 
ueleweke kwa watumishi wote.

4.7	 Mambo ya Kuzingatia ya Kujenga Uwezo wa Watumishi
	 Kujenga uwezo wa watumishi ni mojawapo ya motisha ya 

kufanya kazi na hali hii inajenga ufanisi. Hivyo waajiri watekeleze 
yafuatayo:-
l	 Kujenga mazingira ya kujifunzia katika sehemu ya kazi, 

kwa kuandaa kozi fupi kwa watumishi wote na kwa 
makundi yaliyo nyuma kitaaluma. Kuchanganua watumishi 
watakaopatiwa kozi, kipaumbele wapewe watumishi ambao 
wana changamoto za kujiendeleza, kama watu wenye 
ulemavu wa viungo na ngozi, wanawake na vijana ambao 
wameajiriwa serikalini;

l	 Kuandaa mpango wa watumishi mafunzo kwa ajili ya 
watumishi wa ngazi zote na mafunzo haya yawe na malengo 
mahsusi ili mafunzo hayo yaweze kuzaa matunda na 
kuchangia katika kuboresha utendaji kazi;

l	 Kuweka mikakati maalumu ya kuwawezesha wanawake 
kupata elimu/taaluma ili waweze kupanda vyeo au kupata 
malipo zaidi yanayohusiana na kuongezeka kwa taaluma.
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l	 Kutenga fungu kila mwaka kwa ajili ya kujenga uwezo wa 
watumishi na mipango mbalimbali kutegemea na sehemu ya 
kazi na pia kwa kuzingatia mahitaji ya stadi zilizobainishwa 
katika mipango ya watumishi na nyaraka za maendeleo ya 
watumishi.

4.8	 Kufuata Utamaduni na Taratibu za Kazi
	 Utamaduni wa Utumishi wa Umma unaendelezwa na rasilimali 

watu (watumishi), kwa kuzingatia taratibu za kazi. Utumishi 
wa umma unajumuisha shughuli mbalimbali zinazofanywa na 
watumishi wenye sifa na ujuzi wa aina tofauti kulingana na elimu 
waliyonayo. Kila mtumishi anategemewa kufuata na kuheshimu 
taratibu za kazi. Kutokana na hili, kila mtumishi atafanya kazi 
kwa kufuata maadili ya utumishi wa umma na taratibu zote za 
kisera na kisheria. Taratibu zilizo nje ya mfumo unaoeleweka wa 
serikali hazitakubalika. Kutokana na hili, menejimenti sehemu 
ya kazi na watumishi watazingatia yafuatayo:
l	 Kazi ifanyike kutokana na maadili ya utumishi wa umma 

na taratibu za kazi ambazo zipo za kisera na kisheria kwa 
kutumia ”nyenzo” nyingi zilizoandaliwa.

l	 Kuelimisha watumishi wote kuhusu haki zao za msingi 
kuhusiana na kazi zao pamoja na wajibu wao katika 
kutekeleza majukumu. Kanuni za utendaji na mwenendo 
wa kazi zielimishwe kwa watumishi wote ili wazifahamu. 
Umuhimu wa kuheshimiana na kufanya kazi kwa pamoja 
na pasipo kubaguana usisitizwe;

l	 Kuweka mazingira ya kazi ambayo yatamuwezesha kila 
mtumishi pamoja na yule mwenye mahitaji tofauti kama 
vile watumishi wenye ulemavu au mtumishi anayeishi 
na Virusi vya UKIMWI kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi zaidi;
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l	 Kutoa miongozo na taratibu nyingine za serikali kwa 
watumishi wageni na wageni wanaokuja kwa muda mfupi;

l	 Kutumia lugha ya Kiswahili kwani inaongeza ufanisi na 
inapunguza utengano baina ya watumishi katika kada/
ngazi mbalimbali. Lugha hii inajenga na kukuza vipaji vya 
watumishi vinavyoendeleza utumishi wa umma na hivyo 
matumizi ya Kiswahili yasitafsiriwe kuwa kikwazo cha 
maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia.

4.9	 Mipango Ya Anuai za Jamii
	 Sehemu hii inahusu namna ya kupanga mipango ya Anuai za 

Jamii katika sehemu za kazi na namna programu zitakavyoweza 
kuzaa matunda na kufikia malengo yaliyopangwa na serikali 
kuhusu utekelezaji wa masuala ya Anuai za Jamii. Kila Wizara, 
Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Serikali za Mitaa na 
taasisi nyingine zina wajibu wa kuandaa na kuzingatia Anuai 
za Jamii, katika Mipango yake (Work Plan), Mpango Mkakati 
(Strategic Plan) na kwenye Mpango wa kati wa matumizi ya 
Serikali (MTEF).

l	 Kuzingatia uingizwaji wa mahitaji ya Anuai za Jamii, katika 
mipango yote (Mpango Mkakati na Mpango wa Muda wa 
Kati wa matumizi ya serikali).

4.10	 Mipango
	 Kila wizara, idara zinazojitegemea, wakala wa Serikali na taasisi 

nyingine zinatakiwa kuzingatia yafuatayo:-
l	 Kufanya tathmini ya hali halisi na mahitaji kuhusu Anuai 

za Jamii katika eneo la kazi.

l	 Viashiria na matokeo yawekwe bayana ili kurahisisha 
utekelezaji na ufuatiliaji.
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l	 Kushirikisha makundi ya Anuai za Jamii katika kupanga na 
kutekeleza mipango ya sehemu za kazi.

l	 Kupangia shughuli za Anuai za Jamii zinapangiwa fedha za 
kutosha kwa ajili ya uendelevu wa shughuli hizo.

l	 Kuhamasisha uongozi shirikishi (Kutoa fursa kwa watumishi 
wengine kutekeleza majukumu ya kiongozi).

4.11	 Utekelezaji
	 Kila Wizara, Idara Zinazojitegemea, Serikali za Mitaa, Wakala za 

Serikali na taasisi nyingine zinatakiwa kutekeleza yafuatayo:-
l	 Kuhakikisha shughuli zilizoainishwa katika mipango ya 

kila mwajiri zinatekelezwa kwa kufuata muda na rasilimali 
zilizopangiwa.

l	 Kufanya uchambuzi wa idadi ya watumishi, hali ya 
watumishi katika makundi mbalimbali, stadi za watumishi 
na mahitaji maalumu ya watumishi katika taasisi husika.

l	 Kuhakikisha mikakati ya utekelezaji iliyo wazi na yenye 
malengo yanayopimika.

l	 Kujenga mazingira yanayokubalika na kuthamini Anuai za 
Jamii sehemu za kazi na kuzuia ubaguzi na vitendo visivyo 
vya haki.

l	 Kubainisha vikwazo vilivyopo katika sera na desturi za 
utumishi, mikakati isiyo ya uonevu na utekelezaji wa 
mipango ya utawala na menejimenti sehemu za kazi.

l	 Kuingiza masuala ya Anuai za Jamii katika utendaji wa 
shughuli za kila siku za watumishi.

l	 Kuzingatia utekelezaji wa ajira sawa kwa watumishi wote.
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l	 Kutoa motisha (pongezi) kwa kumwandikia mtumishi 
barua ya kutambua juhudi anazofanya kazini na kuinua 
vipaji vya watumishi

4.12	 Ufuatiliaji
	 Katika kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa programu za 

Anuai za Jamii ni lazima kutumia viashiria vitakavyopima 
mafanikio ya programu. Njia za ufuatiliaji zinaweza kuwa ripoti 
na taarifa mbalimbali za utekelezaji. Katika kufuatilia maendeleo 
na ufanisi wa programu masuala yafuatayo yaangaliwe:

l	 Rasilimali watu katika utumishi wa umma. Inasisitizwa 
kuwa na ufuatiliaji wa watumishi wote katika maeneo ya 
uwakilishi wa watumishi, ajira, mafunzo, kupanda cheo, 
taratibu za nidhamu, taratibu za malalamiko, matokeo ya 
utendaji, mfumo wa kudumu kazini, mahudhurio kazini, 
watumishi wavivu wasiotekeleza majukumu yao ipasavyo, 
uboreshaji wa mishahara na posho.

l	 Ufuatiliaji manunuzi. Serikali inaweza kuwa na mikataba 
na taasisi zisizo za kiserikali na asasi za hiari kuhusu mali, 
huduma na watumishi. Njia ya kuchagua mtu wa kuingia 
naye mkataba haina budi kufuata kanuni na taratibu zote. 
Kutangaza zabuni ili kuhakikisha kuwa hakuna upendeleo 
wowote katika kutoa zabuni serikalini ikitiliwa maanani 
utunzani wa kumbukumbu na taarifa za Serikali.

l	 Utoaji taarifa. Kutoa taarifa kufuatana na taratibu za serikali 
ikitiliwa maanani utunzaji wa kumbukumbu na taarifa za 
serikali.
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4.13	 Tathmini
	 Tathmini itaonesha mafanikio ya mkakati wa Anuai za Jamii 

sehemu ya kazi na kusaidia kupima sababu za matokeo 
mbalimbali sehemu za kazi. Takwimu na mitazamo ya watu 
iiyokusanywa katika uchunguzi vitasaidia kupima kiwango cha 
mafanikio ya programu hizo. Kupima matokeo ya programu 
kutahusisha yafuatayo:-

l	 Kuthamini na kutumia viashiria mbalimbali vinavyoweza 
kutoa  taarifa muhimu. Kwa mfano, hali ya ajira, mgawanyo 
wa viwango vya makundi, ajira na kuacha kazi katika 
utumishi wa umma na fursa za mafunzo zilizopo kwa 
makundi yote.

l	 Tathmini ya mara kwa mara zifanyike ili kupima mafanikio 
na kutambua changamoto kufuatana na viashiria 
vilivyowekwa.

l	 Tathmini iangalie mambo yaliyomo katika programu na 
iangalie kama yanahitajika kufanyiwa mabadiliko kwa 
mfano, tathmini ya muda wa programu, aina ya mafunzo 
yaliyotolewa na njia zilizotumika.
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SURA YA TANO

MAJUKUMU NA WAJIBU WA WATENDAJI 
MBALIMBALI

5.0	 Utangulizi
	 Katika utekelezaji wa sera, sheria na miongozo mbalimbali, 

watumishi hugawana majukumu na kuyasimamia ili kufanikisha 
utekelezaji wa programu zinazotokana na sera, sheria na 
miongozo iliyopo. Sehemu hii inatoa maelezo kuhusu wajibu 
wa viongozi na watumishi mbalimbali katika kuhakikisha 
utekelezaji na usimamizi wa programu za Anuai za Jamii, 
zinatekelezwa ipasavyo.

5.1	 Wajibu wa Viongozi
	 Viongozi wana wajibu wa kusimamia upatikanaji wa fursa sawa 

kwa watumishi wote bila ubaguzi na kwa jitihada za maksudi 
(affirmative action) ili kujenga mazingira ya heshima, usawa, 
kuthamini, kuhamasika na kukubalika kwa mchango wa kila 
mtumishi wa umma.

	 Ni wajibu wa viongozi kufahamu maarifa na utamaduni wa 
kila mtumishi ili kuhakikisha kuwa kila mmoja anapata fursa 
ya kuchangia katika kuleta ufanisi na anafanya kazi katika 
mazingira aliyowezeshwa kitaaluma, kuwa na vitendea kazi na 
miundombinu sahihi.

	 Viongozi wana jukumu la kuhakikisha kuwa kila mtumishi 
anashiriki ipasavyo katika shughuli za uzalishaji na pale utendaji 
unapokwamishwa na ukosefu wa elimu au stadi, uongozi 
unapaswa kuwawezesha watumishi kushiriki ipasavyo katika 
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michakato na maamuzi yanayohusu ustawi wa watumishi 
na utendaji kazi wao. Viongozi katika utumishi wa umma 
wanapaswa kuhakikisha kuwa watumishi wote wanajua na 
kutambua viwango vyao vya utendaji wanavyotarajiwa kuwa 
navyo sehemu za kazi.

5.2	 Waajiri wote Katika Utumishi wa Umma
	 Ili kusimamia masuala ya Anuai za Jamii ipasavyo, waajiri wote 

serikalini watekeleze majukumu yafuatayo:-

l	 Kuhakikisha kuna kitengo kinachoshughulika na masuala 
ya Anuai za Jamii katika kila Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Serikali za Mitaa na Wakala wa Serikali. Waajiri wawateue 
maafisa wawili kushughulikia sehemu hiyo (waratibu wa 
masuala ya jinsia na mratibu wa UKIMWI waliopo kwa 
hivi sasa). Maofisa, hawa, watakuwa ndani ya Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Utawala na Menejimenti ya Rasilimali 
Watu. Watumishi hawa watajulikana kama Maafisa Anuai 
za Jamii.

l	 Kuhakikisha kuwa maafisa wanaoshughulikia masuala ya 
Anuai za Jamii wanapata mafunzo mbalimbali yanayohusu 
Anuai za Jamii ili waweze kumudu majukumu yao.

l	 Kuhakikisha kuwa bajeti ya kutosha kuendesha mipango 
ya utekelezaji wa Anuai za Jamii inatengwa.

l	 Kuhakikisha kwamba vipengele vya Anuai za Jamii 
vinaingizwa katika mipango yote.

l	 Kuingiza masuala ya Anuai za Jamii katika michakato 
mbalimbali ili kuhakikisha kuna mtiririko wa Anuai za 
Jamii katika shughuli zote.
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l	 Kuzichambua fomu za Upimaji wa Utendaji Kazi kwa 
Uwazi (OPRAS) baada ya kujazwa ili kufanya tathmini 
ya watumishi, kuona kuwa watumishi wanapata haki 
wanazostahili.

l	 Kutoa, kudurufu na kufuatilia utekelezaji wa sera, sheria, 
kanuni, miongozo na taratibu za kazi ili kuhakikisha 
utumishi wa umma unakuwa wenye mwenendo wa uadilifu, 
utii kwa wananchi na utendaji kazi wa kiwango cha juu.

l	 Kufuatilia matumizi ya rasilimali fedha na watu kwa 
uangalifu ili kuondokana na uharibifu, kwa manufaa ya 
umma.

l	 Kuhakikisha mafunzo ya awali (orientation course) ya 
Utumishi wa Umma yanatolewa kwa watumishi wapya 
wote ili waweze kuelewa utamaduni wa utendaji kazi wa 
utumishi wa umma kwa kina.

l	 Kuimarisha matumizi ya taarifa, mawasiliano na teknolojia 
kwa lengo la kunufaika na utandawazi bila kuathiri 
mwenendo mzima wa Utumishi wa Umma na kuwa mfano 
wa kuigwa.

l	 Kutoa mafunzo ya mara kwa mara kuhusu usawa wa katika 
sehemu za kazi.

l	 Kuhakikisha kwamba majengo mapya yanayojengwa 
sehemu za kazi yanakuwa na sehemu za chakula na kituo 
cha kulelea watoto kabla ya kujiunga na shule ya awali, 
huduma ambayo itaendeshwa kibiashara.
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5.3	 Kitengo cha Anuai za Jamii
l	 Kuhakikisha kuwa kuna mfumo unaozingatia Anuai za 

Jamii katika utumishi wa umma ili kuondoa hali ambayo 
inaweza kuathiri fursa za watumishi.

l	 Kufanya kazi kwa karibu na Chuo cha Utumishi wa Umma, 
Tanzania, na kuandaa vitabu vya kufundishia mafunzo ya 
Anuai za Jamii.

l	 Kuandaa vipeperushi vilivyoandaliwa kwa lugha nyepesi ili 
watumishi wote wapate ufahamu wa masuala ya Anuai za 
Jamii.

l	 Kufanya kazi kwa karibu na Tume ya Utumishi wa Umma 
kama chombo kinachofuatilia utendaji kazi katika utumishi 
wa umma.

l	 Kufanya kazi kwa karibu na Sekretarieti ya Ajira kama 
chombo kinachotumika na Ajira Serikalini.

l	 Kufanya kazi na Waratibu “Maafisa wa masuala ya Anuai 
za Jamii” wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za 
Serikali ili kuhakikisha kwamba masuala haya yanawekwa 
katika mipango yao.

l	 Kufanya kazi pamoja na sehemu ya Ufuatiliaji na Tathmini 
(M&E) ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (OR – MUU) na kuweka mfumo rasmi wa utoaji 
taarifa na kupokea mrejesho kutoka kwenye Wizara, Idara 
Zinazojitegemea, Wakala wa serikali na taasisi za serikali.

l	 Kufanya kazi kwa karibu na Idara ya Utawala na Serikali 
Kuu, Idara za Mifumo ya Uchambuzi na Ushauri Kazi, Idara 
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ya Utawala wa Utumishi wa Umma na Idara ya Maendeleo 
ya Rasilimali Watu za OR - MUU.

5.4	 Uratibu wa Anuai za Jamii Sehemu za Kazi
	 Ni muhimu kila taasisi ya Umma ikawa na sehemu 

itakayoshughulikia masuala ya Anuai za Jamii, kama ilivyoelezwa 
huko nyuma. Sehemu hii inapaswa kuwa na watumishi wenye 
uzoefu kazini wanaoelewa vyema utaratibu wa utendaji 
kazi katika Utumishi wa Umma. Aidha, wanatakiwa wawe 
wanafahamu sera, sheria na taratibu zote za utawala serikalini.

5.5	 Wajibu wa sehemu ya Uratibu wa Anuai za Jamii ni kama
	 ifuatavyo:-

l	 Kuwataarifu na kuwaelimisha watumishi kuhusu dira na 
mkakati wa Utumishi wa Umma kuhusu masuala ya Anuai 
za Jamii.kuhusu masuala yote ya vipengele vya Anuai za 
Jamii.

l	 Kurahisisha upatikanaji wa taarifa na mitandao inayohusu 
Anuai za Jamii kwa makundi yote ya watumishi kwa 
kuzingatia jinsi, umri, ulemavu na masuala mengine yote 
yanayoleta haki na usawa sehemu za kazi.

l	 Kuingiza masuala ya Anuai za Jamii katika sera na utendaji 
wa kazi za kila siku.

l	 Kupanga, kutekeleza na kufuatilia utekelezaji wa programu 
za Anuai za Jamii.

l	 Kutathmini athari na matokeo ya mipango mbalimbali ya 
Anuai za Jamii na kutoa maoni kuhusu taratibu nzuri za 
kuboresha utendaji wa mipango husika.
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5.6	 Mtumishi wa Umma
	 Mtumishi wa Umma ana wajibu wa kuzingatia mambo 

yafuatayo:
l	 Kuzielewa na kuzitekeleza ipasavyo sera, sheria na kanuni 

zote za utumishi wa umma zilizokwisha orodheshwa hapo 
mwanzo.

l	 Kuwa na tabia na mwenendo wa uadilifu na kutekeleza 
majukumu kwa viwango vya hali ya juu, kufuatana na 
malengo yaliyokusudiwa ili kukidhi matarajio ya wananchi.

l	 Kuzielewa nyaraka zote za serikali pamoja na za taasisi zake 
na kuzitumia ipasavyo.

l	 Kuelewa miundo, ngazi za uongozi na kuwasiliana 
ipasavyo.

l	 Kutumia rasilimali fedha na watu kwa uangalifu kwa 
manufaa ya umma.

l	 Kutumia lugha nzuri isiyo endeleza ubaguzi na kuvaa mavazi 
nadhifu na safi yaliyokubalika ndani na nje ya ofisi ili kulinda 
heshima ya utumishi wa umma.
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Kiambatanisho A

Jedwali 1.	 Orodha ya Wanawake na Wanaume katika Nafasi za 
Uongozi

Nafasi za Uongozi 2004 2008/2009

Ke Me Jumla Asilimia ya
wanawake Ke Me Jumla Asilimia ya

wanawake
Mawaziri 4 23 27 14.8 7 19 26 26.9
Naibu Waziri 5 12 17 29.4 5 16 21 23.8
Wabunge wa
Kuchaguliwa 12 218 230 5.2 18 215 233 7.3

Wabunge wa
Kuteuliwa 2 8 10 20 4 4 8 50

Wabunge Viti 
maalum 48 0 48 100 75 0 75 100

Makatibu Wakuu 7 18 25 28 8 24 32 25
Naibu Katibu mkuu 1 7 8 12.5 4 22 26 15
Wakuu wa Mikoa 2 19 21 9.5 3 18 21 14.3
Makatibu Tawala (M) 4 17 21 19 7 13 20 33
Wakuu wa Wilaya 20 87 107 18.7 25 82 107 23
Makatibu Tawala (W) 23 86 109 21 11 77 88 13
Mabalozi 2 34 36 5.5 3 29 32 9
Majaji Rufani 4 11 15 27 5 11 16 31
Majaji Mahakama
Kuu 9 14 23 39 24 36 60 40

Chanzo:	 OR MUU na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto na Ofisi ya 
Bunge :2009
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Jedwali 2:	 Idadi ya Watu na Asilimia ya Watu Wenye Ulemavu 
kwa Makazi na Umri (Miaka 7+)

Jinsi Eneo Idadi ya watu 
Tanzania Bara

Idadi ya Walemavu Tanzania 
Bara

Idadi Asilimia
Mme Vijijini 10,697,935 908,108 8.5

Mijini 4,000,896 237,327 5.9
Jumla 14,698,831 1,145,435 7.8

Mke Vijijini 11,148,306 919,538 8.2
Mijini 4,420,593 301,968 6.8
Jumla 15,568,900 1,221,506 7.8

Jumla Vijijini 21,846,241 1,827,646 8.4
Mijini 8,421,490 539,294 6.4
Jumla 30,267,731 2,366,941 7.8

Chanzo: OR- MUU, 2009

Jedwali 3.	 Idadi ya Watumishi wenye Ulemavu Serikalini

SN Aina ya Ulemavu Wanaume Wanawake Jumla
1 Ulemavu wa viungo (Miguu) 405 163 568
2 Ulemavu wa viungo (Mikono) 27 9 36
3 Wasioona 86 35 121
4 Wasiosikia 13 15
5 Bubu 6 3 9
6 Ulemavu wa Ngozi 5 5 10
7 Ulemavu wa aina nyingine 8 6 14

JUMLA 550 236 786

Chanzo: OR- MUU, 2009






