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DIBAJI 

 

Serikali ilianzisha mabadiliko ya utendaji katika taasisi za umma mwaka 
2000 kupitia Mpango wa Kuboresha Utendaji wa Taasisi za Umma 
(PSRP).  Dhumuni kubwa la mpango huu ni kuboresha utendaji na utoaji 
huduma wa taasisi hizo wa jamii, msisitizo ukiwa ni kuwaridhisha wateja 
wa taasisi hizi kulingana na mahitaji na mategemeo yao.  Hii 
inamaanisha kuwa taasisi za umma zinatakiwa kuwa na ufanisi zaidi 
kwa kutoa huduma bora zaidi kulingana na mahitaji na mategemeo ya 
wateja.   
 
Ili kuziwezesha taasisi za umma kutoa huduma bora kwa raia na wateja 
wa taasisi, mnamo mwaka 2001 Serikali ilianzisha utaratibu wa kutumia 
Mikataba ua Utoaji Huduma kwa Wateja.  Mikataba hii ni ahadi za 
kimaandishi zinazotolewa na taasisi kwa wateja wake kuhusu viwango 
na ubora wa huduma wanazotoa.  Pia inaelezea namna ambavyo mteja 
anaweza kutoa madai yake endapo miadi iliyotolewa haijatekelezwa 
inavyopaswa.   
 
Kuanzishwa kwa mikataba hii hakunufaishi umma tu, bali hata taasisi za 
umma zinakuwa zimejiwekea viwango ambavyo zinalazimika kuvifikia 
kiutekelezaji.Kushindwa kwa taasisi kutoa huduma kwa umma itaharibu 
taswira na muonekano wa taasisi hiyo, hivyo italazimika kuboresha  
huduma na utendaji wa kazi.  Aidha, inategemewa kwamba watumishi 
watakuwa wasikivu zaidi kwa wateja na wakiwajibika kwa nidhamu.   
Utekelezaji  wa majukumu kwa kuzingatia mikataba ni hatua muhimu 
kufuatia jitihada za serikali katika kuweka utamaduni wa utendaji bora 
katika taasisi za umma.   
 
Kufuatana na uzoefu uliopatikana hadi sasa, serikali inatoa mwongozo 
huu katika utekelezaji wa Mikataba ya Utoaji wa Huduma kwa wateja.  
Madhumuni ya mwongozo huu ni kusaidia taasisi za umma kuandaa na 
kutekeleza mikataba yao.   
 
Inategemewa kwamba kupitia matumizi ya mikataba hii, taasisi za umma 
zitawahusisha zaidi wateja wake katika kujieleza na kutoa maoni na 
mahitaji yao kuhusu huduma kulingana na matarajio yao.  Kwa kufanya 
hivi, taasisi za umma zitaweza kutoa huduma bora zaidi kwa raia na 
wateja wake.   

 
 
 

George D. Yambesi 
KATIBU MKUU (UTUMISHI) 
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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

Sura hii inaeleza nini maana ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja, malengo yake, 

aina mbalimbali za mikataba, sifa za mikataba bora na majukumu ya wadau 

mbalimbali wanohusika katika kuitayarisha na kuitekeleza mikataba hiyo ya huduma 

kwa wateja katika taasisi za umma.   

 

1.1 Nini Maana ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja? 

 

Mkataba wa huduma kwa mteja ni ahadi ya kimaandishi kati ya taasisi na na wateja 

wake.Mkataba huo unaelezea huduma zinazotolewa na taasisi hiyo, viwango vya 

huduma hiyo, muda utakaotumiwa na watumishi wa taasisi hiyo kutoa huduma hizo 

na majukumu na wajibu wa mteja na majukumu na wajibu wa taasisi katika kutoa 

huduma hizo.Pia mkataba huo unaelezea namna ambavyo wateja watatoa mrejesho 

ikiwa ni pamoja na namna ambavyo wateja watatoa malalamiko iwapo hawataridhika 

na huduma zinazotolewa. Kwa ujumla mkataba wa huduma kwa mteja ni chombo 

cha umma ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano na majadiliano kati ya wateja, 

wafanyakazi na wadau wengine na kwa kawaida mkataba huo hubadilika na  

mabadiliko yanayotokea katika taasisi husika. 

 

Mkataba wa huduma kwa  Mteja ni chombo chenye uhai ambapo utekelezaji wake  

katika taasisi za umma itabidi ufuatiliwe kwa makini ili matokeo ya ufuatiliaji huo 

yatumike katika kuufanyia mapitio ili kuufanyia marekebisho ili kwenda na wakati kna  

mabadiliko yanayojitokeza. Mapitio hayo yanaweza kufanyika kila baada ya muda 

uliopangwa au kutokana na tukio fulani. Katika kufanyia mapitio taasisi za umma 

zinaweza kutumia wataalamu wa ndani au wataalamu wa nje. Mapitio ya mkataba 

wa huduma kwa mteja itabidi yafanywe kwa kushirikiana na wateja , watumishi wa 

taasisi husika na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana katika 

utekelezaji wa ahadi kwa wateja  toka vyanzo vya ndani na nje. 
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1.2 Malengo ya Mikataba ya Huduma kwa Wateja 

Mikataba ya Huduma kwa wateja inatengenezwa na taasisi za umma ili kutimiza 

malengo yafuatayo: 

 Kuufahamisha umma juu ya upatikanaji,aina na viwango vya huduma 

vinavyotolewa na taasisi za umma zinazohusika, 

 Kubadilisha  utamaduni katika utumishi wa umma kwa kuwafanya watumishi 

kuwa na mtazamo wa kuwajali wateja, 

 Kuboresha utoaji huduma kwa wateja wa taasisis husika na wnanchi kwa 

ujumla, 

 Kuongeza uwajibikaji na uitikio wa watumishi wa umma katika kuwahudumia 

wateja kwa kuweka viwango vya huduma ambavyo watumishi wa taasisi ya 

umma husika watawajibika kuvitekeleze, kinyume chake malalamiko 

yatasababisha wawajibishwe. 

Kwa ujumla mikataba ya huduma kwa wateja ni kipimo mahususi cha utendaji kazi 

na uwajibikaji ambacho kinajali na kuzingatia matokeo ya huduma inayotolewa. 

 

1.3 Aina za Mikataba 

Kuna aina mbili za mikataba ambayo inaweza kutengenezwa na taasisis za umma 

kulingana na shughuli zake kama zilivyoainishwa katiaka sheria na miongozo 

mbalimbali. Aina za mikataba hiyo zinaelezewa hapa chini kama ifuatavyo: 

 

1.3.1 Mikataba ya Kitaifa: 

Hii ni ile mikataba ambayo inatengenezwa kwa ajili ya huduma zinazotolewa nchi 

nzima katika maeneo mbalimbali au zinaweza kutolewa kutoka kwenye eneo 

moja.Mikataba hii huwa inatolewa na Wizara, Idara zinazojitegemea au wakala wa 

serikali. Mikataba hii huweka viwango vya chini vya huduma ambavyo taasisi 

nyingine za umma zitoazo huduma kwa umma ulazimika kuzingatia.  

 

1.3.2 Mikataba ambayo si ya Kitaifa 

Mikataba inahusisha zile taasisi za umma zitoazo huduma moja kwa moja kwa 

wananchi au wateja waliopo eneo fulani.Wakati mwingine huduma hizi zinakuwa 

zimebuniwa mahususi kwa ajili ya eneo au wateja husika. Kwa mfano huduma 

ambazo hutolewa na Halmashauri za miji, hospitali za mikoa,shule n.k. Viwango vya 

chini vya huduma zinazotolewa na taasisi  ambazo si za kitaifa huweka na mikataba 

y a kitaifa na inabidi vizingatiwe na taasisi hizi.  
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Kisanduku namba 1: Mifano ya Mikataba ambayo si ya Kitaifa 

 Hospitali ya mkoa inaweza ikatengeneza mkataba wa huduma kwa mteja 

ikizingatia viwango vinavyotolewa na wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

 Serikali za mitaa zinaweza kutengeneza mikataba yake ya huduma kwa 

kuzingatia viwango vilivyowekwa na Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa 

 Wakala wa serikali zinaweza zikatengeneza mikataba ya huduma kwa mteja 

ikizingatia viwango vinavyotolewa na wizara mama. 

 

1.4 Sifa za Mkataba wa huduma kwa Mteja 

Ni muhimu kila mkataba unatakaotayarishwa na taasisi ya umma uzingatie sifa 

zifuatazo:  

 Ueleze aina zote za  huduma na kusisitiza kuwa zitatotolewa kulingana na 

matakwa ya mteja;  

 Uweke viwango vya huduma vya aina mbalimbali vinavyotolewa na taasisi 

husika. Viwango hivyo viwekwe kwa ubora,idadi,muda, mahusiano n.k; 

 Utengenezwe kwa kushauriana na wateja mbalimbali wa huduma 

zinazotolewa na taasisi husika, wafanyakazi na wadau mbalimbali ambao 

wana maslahi na shughulii zinazofanywa na taasisi husika; 

 Utaelezea kwa uwazi majukumu na wajibu wa watumiaji na watoa 

huduma; 

 Utaelezea kwa uwazi utaratibu wa kupokea malalamiko toka kwa wateja 

na namna ya kupata fidia endapo huduma iliyotolewa haipo kwenye 

viwango vilivyoahidiwa; 

 Uandikwe kwa lugha nyepesi na inayoeleweka kwa wananchi bila kutumia 

maneno magumu ya kitaalamu; 

 Ueleweke, ukubalike na uwe sehemu ya maisha ya watumishi  wa 

husika;na 

 Uweka shabaha na viwango ambavyo vinazingatia hali halisi na vinatoa 

changamoto kwa watumishi wa taasisis husika kwa  kuzingatia wananchi 

wanachokitaka na sio historia ya utendaji kazi wa taasisi husika.Pia 

shabaha na viwango vilivyowekwa visiwe vinafikiwa kirahisi. 
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1.5 Majukumu ya wahusika mbalimbali katika kutengeneza,kutekeleza, 

kufuatilia na kufanyia mapitio ya Mikataba 

Kuna wahusika mbalimbali ambao wanashiriki katika kutengeneza, kutekeleza, 

kufuatilia utekelezaji na kufanya mapitio ya mikataba ya Huduma kwa mteja katika 

taasisi za umma. Wahusika hao ni pamoja na Uongozi wa juu wa Taasisi za umma, 

kikundi cha wataalamu wa ndani ya taasisi, Wataalamu/Wawezeshaji toka nje ya 

taasisi, Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa umma na Wadau wengine. 

 

1.5.1 Menejimenti za Taasisi za Umma  

 Usimamizi wa mchakato mzima wa kutengeneza,kutekeleza, 

kufuatilia utekelezaji na kuufanyia mapitio mkataba, 

 Kuelemisha umma umuhimu na malengo la kuwapo kwa mkataba, 

 Kutayarisha hadidu za rejea za Kikundi cha wataalamu wa ndani au  

Wataalamu wa nje watakaotengeneza mkataba, 

 Kufanya uteuzi wa Kikundi cha wataalamu wa ndani  au 

wataalamu/Wawezeshaji toka nje ya taasisi watakaotengeneza 

mkataba, 

 Kutoa msaada kwa kikundi cha wataalamu wa ndani, na 

wataalamu/Wawezeshaji wa nje ya taasisi watakaotengeneza 

mkataba wakati wowote utakapohitajika, 

 Kutoa taarifa kwa Ofisi ya Raisi menejimenti ya utumishi wa umma  

kama inavyohitajika, 

 Kutoa taarifa kwa umma, Bunge au Taasisi nyingine yoyote   kama 

inavyohitajika, 

 

1.5.2 Kikundi cha Wataalamu wa ndani wa Kutengeneza Mkataba 

 

 Kikundi hiki kitakuwa na wajumbe toka uongozi wa Juu wa Taasisi 

husika, Idara na vitengo mbalimbali. Pia kikundi hiki itabidi kiwahusishe 

watumishi ambao wanahusika moja kwa moja katika kutoa huduma 

kwa wateja.Kikundi hii kitakuwa na majukumu yafuatayo: 

 Kufanyia kazi hadidu za rejea zilizowekwa na uongozi, 

 Kupanga namna watakavyowashirikisha wadau,idadi na aina ya 

wajumbe na mbinu zitazotumika katika ushirikishwaji, 
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 Kusimamia na kuratibu zoezi lote la Ushirikishwaji wadau katika 

kutoa maoni yao, 

 Kutayarisha Rasimu ya Mkataba wa huduma kwa mteja kutokana 

na maoni na mawazo ya ndani na nje ya taasisi husika,  

 Kusambaza rasimu kwa wadau mbalimbali kwa maoni, 

 Kukamilisha utengenezaji wa mkataba wa huduma kwa mteja 

 

1.5.3 Kikundi cha Wataalamu/Wawezeshaji toka nje ya Taasisi 

Taasisi ya Umma husika inaweza kuamua kuteua kikundi cha 

Wataalamu/Wawezeshaji toka nje ili washiriki katika mchakato wa kutengeneza 

mkataba wa huduma kwa mteja iwapo ndani ya Taasisi hakuna wataalamu wa 

kuweza kufanya zoezi hilo au utaalamu upo ila muda wa kufanya kazi hiyo haupo 

kutokana na kuelemewa na majukumu mengine. Majukumu ya Wataalamu toka nje 

ya Taasisi yatakuwa sawa yale ya Kikundi cha wataalamu wa ndani kama 

yalivyoelezwa katika 1.5.2 hapo juu.  

 

1.5.4 Wateja na Wadau  

Wateja na wadau wengine wanakuwa katika hali nzuri ya kutoa ushauri na maoni 

yao juu ya namna ya utoaji huduma ambao utaboresha na kuongeza ufanisi katika 

utoaji huduma na utendaji kazi kwa ujumla. Wahusika hawa wana majukumu 

yafuatayo, 

 Kutoa maoni juu ya namna ya kutoa huduma bora  

 Kutoa maoni ya juu ya namna ya kuboresha huduma, taratibu zote 

zinazo waunganisha wateja na taasisi husika, viwango na ahadi vya 

huduma zinazotolewa. 

 Kutoa taarifa zahuduma zinatolewa iwapo zinalingana na viwango 

vilivyowekwa katika mkataba. 

 

1.5.6 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya utumishi wa Umma 

OR-MUU ina majukumu yafuatayo: 

 Kuelewesha Taasisi mbalimbali na umma kwa ujumla umuhimu wa 

mikataba na kuziwezesha taasisi hizo kuitengeneza na kuifanyia 

mapitio, 

 Kufuatilia utekelezaji wa mikataba hiyo katika Taasisi za umma, 
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 Kudhibiti ubora wa mikataba ya huduma kwa wateja inayotolewa na 

taasisi za umma, 

 Kubuni utaratibu wa kuzawadia Taasisi za umma zinazotoa 

huduma katika viwango vilivyowekwa katika mikataba. 
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SURA YA PILI 

 

JINSI YA KUTENGENEZA MIKTABA YA HUDUMA KWA MTEJA 

 

Kuna hatua tano ambazo zitafuatwa na Taasisi za umma zinapotengeneza 

mikataba.Hatua hizi zinahusisha kutambua wahusika wanaoshiriki katika mchakato 

wa kutengeneza mikataba ya huduma kwa mteja, Kutambua wateja, kutambua 

huduma zinazopaswa kutolewa, kutambua viwango vya huduma na kutayarisha 

mkataba wenyewe kutokana na majibu yaliopatikana katika hatua mbalimbali za 

utambuzi. Ni muhimu kwa taasisi husika kufuata hatua hizo ili kupata mkataba 

utakaoeleweka kwa wateja na umma kwa ujumla. Muda utakotumika katika kila 

hatua utategemea na hali halisi katika taasisi husika. Hatua hizo zimeelezewa hatua 

kwa hatua kama ifuatavyo: 

 

Hatua ya kwanza 1: Kutambua na kuwahamashisha Wahusika 

watakaoshiriki katika mchakato wa kutengeneza  na kuufanyia 

mapitio mkataba 

Kutengeneza mkataba si kazi ya mtu mmoja bali ni kazi ya pamoja inayoshirikisha 

wadau mbalimbali.  Hatua hii inahusisha kutambua wahusika hao ambao ni Uongozi 

wa juu wa Taasisi husika, Timu ya ndani ya taasisi, wataalamu/ washauri toka nje, 

OR-MUU, wateja na wadau wengine. Majukumu ya wahusika hawa yameelezwa 

katika sura ya kwanza. 

 

Katika hatua hii uongozi unatakiwa kuwafamisha watumishi wote umuhimu na 

malengo ya mkataba na jinsi chombo hiki kinavyochangia katika kuboresha utoaji wa 

huduma kwa umma. Watumishi wanaweza wanaweza kufahamishwa kupitia 

mikutano ya wafanyakazi wote, ya uongozi wa juu, ya idara, na ya sehemu . Hatua 

hii ya kuwafahamisha wafanyakazi ni muhimu sana kwani inawafanywa wafanyakazi 

waone mkataba unaotengenezwa ni mali yao na chombo muhimu katika maisha yao 

ya kila siku wanapotekeleza kazi zao.  

 

Wahusika hawa watashiriki katika hatua zote za kutengeneza mikataba ya huduma 

kwa mteja kama inavyoelezewa kwa kina katiak hatua zifuatazo: 
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Hatua ya Pili 2:  Kutambua Wateja  

Hatua hii inahusisha kutambua makundi tofauti ya wateja ambao watahitaji huduma 

kutoka kwenye tasisi husika. Katika Mchakato wa huu wa kutambua makundi 

mbalimbali ya itabidi yafanyike majadiliano kati ya watumishi, wateja na wadau 

wengine. Mchakato wa majadiliano unawezwa kufanywa kwa kutumia mkutano wa 

wadau, Kikundi cha wazoefu/wataalamu,usaili,utafiti au aina yeyote ili ya majadiliano 

ambayo itaonekana inafaa katiak kusaidia Taasisi za umma kutambua wateja wake. 

Hatua hii itahusisha kupitia taarifa mbalimbali za ndani ya taasisi kama ripoti za 

utafiti wa masoko na za tafiti nyinginezo, ripoti za kikundi cha 

wataalamu/wazoefu,ripoti za kitaalamu n.k.Hatua hii ya pili inaweza kurahisishwa 

iwapo taasisi husika imeshatayarisha Mpango Mkakati wa muda wa kati ambao 

utakuwa umetambua makundi ya wateja.  

 

Hatua ya tatu:  Kutambua Huduma  zinazohitajika kutolewa  

Katika hatua hii, utambuzi wa  mahitaji ya  wateja waliotambuliwa katika hatua ya pili 

na huduma zitakazotolewa  kwa ili kuwatimizia mahitaji hayo itabidi zitolewa 

kulingana na taratibu na miongozo mbalimbali iliyoanzisha taasisi hizo za umma. 

Kama ilivyoelezwa kwenye hatua ya pili Kikundi cha wataalamu wa  ndani ya taasisi 

au wataalaamu wa nje itabidi washauri  na watumishi, wateja na wadau wengine 

kwa kutumia njia mbalimabli za majadiliano ili kutambua aina ya huduma na namna 

ya kuwahudumia wateja wao.   

 

Hatua ya nne: Kutambua viwango vya huduma 

Lengo la hatua hii  ni kuiwezesha kila taasisi ya umma kupanga viwango vya 

huduma zitakazotolewa kwa wateja. Upangaji wa viwango hivyo utafanywa kwa 

majadiliano baina ya watumishi, wateja na na wadau wengine. Vile upangaji wa 

viwango hivi itabidi uzingatie raslimali zilizopo, viwango vya huduma vivyotolewa 

wakati uliopo, viwango vya huduma zinazofanana na  kutolewa na taasisi nyingine 

na malengo yaliopo kwenye mpango mkakati wa muda wa kati wa taasisi 

husika.jambo la kuzingatia, viwango hivyo visipangwe kwa kuzingatie kile ambacho 

watumishi wanachofikiria au wanachotaka bila ya takwimu au utafiti.  

 

Katika kupanga viwango vya huduma, itabidi Wataalamu wa ndani au Wataalamu 

wa nje wakusanye takwimu, watambue ujuzi na uwezo wa raslimali watu ndani ya 
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taasisi, wachunguze michakato na taratibu mbalimbali za kazi zinazofuatwa katika 

utoaji wa huduma na teknolojia mbalimbali zitakazotumika katika kuhudumia wateja.  

Mambo hayo yalioelezwa hapo juu yakichaganywa na maoni n amahija ya wateja 

yatasaidia sana katika kupanga viwango vya huduma. Viwango vitakavyopangwa 

vina kuwa vya mahusiano, vya muda au vya ubora kam vilivyoelezwa kwa kina 

katika kiambatanisho namba II. Kwa ujumla viwango hivyo itabidi view na sifa 

zifuatazo: 

 

Kisanduku na.  2: Sifa za viwango vya huduma 

 

 Mahususi  - viwe na mahusiano na na mahitaji ya wateja na vizingatia 

masuala ambayo ni muhimu kwa wateja 

 Maana -  Viwe na maana kwa wateja kwa kuanagalia huduma kwa 

matakwa ya  wateja na visitumike kam shabaha za uongozi. 

 Changamoto -  Visiwe vya kuasi ambacho vinatekelezeka kirahis 

lakini wakati huo huo vizingatoie hali halisi. 

 Kueleweka -  Viandikwe kwa lugha ya kueleweka 

 Kupimika – viweze kupimika kwa urahisi kwa kutumia tratibu za 

kawaida au kwa kutumia tafiti mbalimbali za wateja 

 Kufuatiliwa – Viwezeshe kuwepo kwa mifumo ambayo itawezesha 

ufuatiliaji wa mara kwa mara 

 kuchapishwa – Matokeo ya upimaji wa utelezaji viwango  ni lazima 

yachapishwa na kusambazwa kwa wadau mbalimbali, na ikiwezekana 

vifanyiwe tathmini huru. 

 Mapitio – Viweze kufanyiwa mapitio ili kubaini kwamba zinafaa, 

vinatekelezeka na vina ufanisi na matokeo ya mapitio haya 

yachapishwe. 

 

 

Katika kutambua mahitaji ya wadau fomu ifuatayo inaweza kutumika katiak 

kukusanya na kuchukua kumbukumbu za maoni ya wadau: 
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Jedwali na. 1:  Kutambua viwango vya Huduma 

Huduma Aina ya Wadau Mshiriki Kiwango 

Muda unaotakiwa 

kutoa pasipoti 

(Muda unazingatia 

siku za kazi) 

Raia Mshiriki  A siku15  

Mshiriki  B Siku 9  

Wastani  Siku 12  

Watumishi wa 

taasisi wanaotoa 

huduma husika 

Mtumishiwa kwanza Siku 20  

Mtumishiwa pili Siku15 

Mtumishiwa tatu Siku 25  

Wastani Siku 20  

 

Baada ya kukusanya taarifa hizo na kuziweka ka fomu hiyo hapo juu , muda wa 

wastani uliotokan na maoni ya raia na ule uliotokana na maoni ya wafanyakazi, 

ukijumuishwa na masuala ya uwezo wa raslimali watu, teknologia n.k yanaweza 

kutumika katika kupanga viwango vya huduma.  

 

Step 5: Kutayarisha Mkataba wa huduma wa mteja 

Baada ya kupata matokeo ya hatua ya kwanza hadi ya nne Kikundi cha wataalamu 

wa ndani na au wataalamu wa nje wanaweza kuanza kazi ya kukamilisha 

utengenezaji wa mkataba wa huduma kwa kuzingatia muundo uliopendekezwa 

katika sura ya tatu. Hatua hii ya mwisho itahusiishsa hatua ndogo tau kama 

ifuatavyo: 

 The draft of CSC will be prepared according to the suggested structure and content 

as elaborated in Chapter 3. After preparation of the draft charter the following should 

be done: 

 Kutayarisha Rasimu ya Mkataba 

Kama ilivyoelezwa hap awali rasimu itatengenezwa kwa kuzingatia matokeo 

yaliopatikana katika hatua ya pili h adi ya nne. 

 Kukusanya maoni ya Rasimu toka kwa wadau 

Rasimu ya mkataba wa huduma kwa wateja itasambazwa kwa wadau wa ndani 

na nje ili waitolee maoni ili kuiboresha. 

 Kukamilisha Mkataba wa huduma kwa mteja 

Kikundi cha wataalamu wa ndani au wa nje kitakamilisah utengenezaji wa 

mkataba wa huduma kwa mteja kwa kujuimisha maoni toka kwa wadau na 
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kuukabidhi mkataba huo kwa uongozi wa juu kwaidhini kabla haujaanza 

kutumika. Baada ya kukabidhi mkataba huo kazi za   Kikundi cha wataalamu wa 

ndani au wa nje kutegemeana na aliyeteuliwa kufanya kazi hiyo itasita rasmi na 

uongozi utaendelea na hatua ya kutekeleza mkataba huo.  
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SURA YA TATU 
 
 

YALIYOMO 
 
 
Sura hii inaelezea mpangilio wa yaliyomo kwenye Mkataba wa Huduma kwa Mteje 
ambayo yanapaswa kuzingatiwa na taasisi zote za serikali wakati wa kutayarisha 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Mikataba hii inapaswa kuwa wazi, yenye 
kuandikwa kwa lugha rahisi na yenye kuzingatia maeneo muhimu ya huduma 
zitolewazo na taasisi kama ifuatavyo. 
 
3.1 Dibaji 
Sehemu hii itakuwa na maelezo ya ufunguzi yaliyosainiwa na Mkuu wa taasisi 
yakielezea kwa muhtasari kwa nini taasisi imeamua kutayarisha mkataba, 
madhumuni na malengo ya mkataba huo. 
 
3.2 Dira na Dhima ya Taasisi 
Sehemu hii Taasisi itoe dira na dhima ikielezea mwelekeo taasisi inayochukua na 
shughuli inayofanya. Dira na dhima  ni lazima ziainishwe na dira na dhima ya 
Utumishi wa Umma na dira ya taifa kwa jumla. 
 
3.3 Madhumuni ya Mkataba 
Sehemu hii itoe maelezo ya madhumuni ya mkataba. Hii itatoa maelezo kwa mateja 
kwa nini mkataba huu ni muhimu kwao na kwa taasisi. 
 
3.4 Aina za Wateja 
Sehemu hii ya mkataba ielezee aina zote za wateja taasisi iliyo nao.  Wateja hawa ni 
wale waliotambuliwa kwenye hatua ya 2 ya Sura ya 2. 
 
3.5 Huduma Zitolewazo 
Sehemu hii ielezee aina zote za huduma zitolewazo na taasisi. Hizi ni zile huduma 
zilizotambuliwa kwenye hatua ya 3 ya Sura ya 2. 
 
3.6 Viwango vya Huduma 
Sehemu hii ielezee viwango vya huduma wateja wanavyotarajia kupata, na viwango 
hivi vijumuishe ahadi kwa kila huduma itolewayo. Hii itajumuisha viwango 
vinavyohusu muda, viwango vinavyohusu uhusiano na viwango vinavyohusu ubora 
kama vilivyotambuliwa kwenye hatua ya 4 ya Sura ya 2. 
 
 Wajibu wa Taasisi kwa Mteja 
Sehemu hii ielezee kwa ufasaha njia gani itafuatwa kuhakikisha kwamba huduma 
zitolewazo zinalingana na matarajio ya wateja kwa dhamani  na kwa kuridhika. 
Baadhi ya njia zinazotarajiwa kuchukuliwa na taasisi ni kama zifuatavyo. 
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Sanduku 3 
 
 
 
 
 

 
 Kuweka viwango vya huduma – Weka viwango vya huduma ambavyo 

watumiaji wanatarajia kuvipata, kufuatilia na kufanya mapitio na kuchapisha 
matokeo kutokana na mapitio ya watu wengine pale inapowezekana 

 Kuwa wazi  na kutoa taarifa zote – Kuwa wazi na kutoa maelezo sahihi kwa 
lugha nyepesi, kuwasaidia watu  wanaotumia huduma za umma na  kutoa 
taarifa kamili kuhusu huduma, gharama zake na ubora utakaotolewa 

 Wasiliana na Shirikisha wengine – Wasiliana na shirikisha watumiaji wa sasa 
na wajao wa huduma za umma, na hata wale watoa huduma, na kupokea 
maoni yao ili kuboresha huduma zitolewazo 

 Kukuza upatikanaji wa huduma - Toa huduma kwa urahisi kwa yeyote 
atakayehitaji, na kwa kutumia teknologia inayofaa na pale inapowezekana 
kutoa mbadala. 

 Watendee haki wote – Watendee watu wote haki sawa, heshimu faragha na 
heshima zao, kuwa mwenye kutoa msaada, na kutoa msaada kwa wale wote 
wenye mahitaji ya pekee. 

 Rekebisha mambo pale yanapokwenda vibaya – Sahihisha mambo haraka, 
na jifunze kutokana na malalamiko, na kuwe na  utaratibu unaoeleweka wa 
maandishi ulio wazi na rahisi wa kushughulikia malalamiko, na pale 
inapowezekana mapitio yawe{..} 

 Tumia rasilimali kwa makini – tumia rasilimali kwa namna itakayotoa matunda 
bora kwa walipa kodi. 

 Kuboresha huduma –Tafuta njia za kuboresha huduma na nyenzo zitolewazo 
wakati wote 

 Shirikiana na watoa huduma wengine – Fanya kazi na watoa huduma 
wengine ili kuhakikisha kwamba huduma ni rahisi kuzitumia na zime{..} na 
zinatoa huduma bora kwa watumiaji. 
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3.8 Haki na wajibu wa Mteja 
Sehemu hii ya mkataba ielezee haki na wajibu wa mteja na vilivile wajibu wao wakati 
wanapotafuta huduma. Mifano ya haki na wajibu zimeelezwa kwenye Sanduku 4 
hapa chini; 
 
Sanduku 4 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

3.9 Mrejesho wa utoaji wa huduma 
  
Sehemu hii itoe msukumo kwa wateja ili watoe mrejesho kwa njia ya pongezi, maoni 
na malalamiko kama njia ya kuboresha utoaji wa huduma. Sehemu hii pia ielezee 
jinsi na kwa njia gani wateja wenye mahitaji pekee wanavyoweza kutoa mrejesho 
aidha yeye binafsi, kwa njia ya posta, baruapepe, simu, kinakilishi na kwa njia 
nyingine yeyote inayofaa. 
 
3.10 Kitambulisho cha Taasisi na njia ya mawasiliano 
Sehemu hii ielezee kwa ufasaha mahali taasisi ilipo. Hii ijumuishe jina kamili la 
taasisi na vifupisho vyake (pale inapohusika), nembo, njia muhimu za mawasiliano 
kama vile sanduku la posta na jina la mtaa, simu, kinakilishi, baruapepe na anwani 
ya mtandao na saa za kazi. 

 
Haki za Mteja 
 
Mifano: Mteja ana haki ya: 
 Faragha na kuhifadhiwa siri 
 Kupata huduma kwa njia inayolingana na mahitaji yao 
 Kupata taarifa {..} kuhusu majukumu, wajibu, taratibu, utendaji, n.k. 
 Kuona taarifa zinazowahusu kuzingatia taratibu zilizowekwa 
 Kuhudumiwa kwa wakati, kwa heshima na kwa kuzingatia sheria  
 Kutoa malalamiko 
 
Wajibu wa Mteja 
 
Mifano: Mteja ana wajibu wa : 
 Kuwaheshimu watumishi wote wa taasisi 
 Kuhudhuria mikutano iliyopangwa kwa wakati 
 Kuitika mwito wa kutoa taarifa kwa taasisi kwa usahihi, kina na kwa wakati 
 Kuzingatia taratibu zote za kisheria na wajibu wowote ili kupata huduma 

zinazohusika 
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SURA YA NNE 
 

UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI, KUFANYA MAPITIO  
NA UTOAJI WA TAARIFA 

 
Sura hii inaelezea jinsi ambavyo mkataba wa huduma kwa mteja unaweza kuwa hai 
kipindi chote cha utekelezaji wa malengo mbalimbali ya taasisi. Hii inahusisha pia 
mabadiliko mbalimbali yanayotokea katika taasisi za umma na ambayo yanaathari 
kwa wateja. Sura hii pia inaelezea njia ambazo zitatumika kupata taarifa mbalimbali 
ili kuona kama taasisi inatekeleza matakwa ya wateja kama ilivyoahidi katika 
mkataba na vilevile kuweka njia mbalimbali za kutoa taarifa. 
 
4.1 UTEKELEZAJI 
Mkataba wa huduma kwa mteja unatoa mawasiliano kwa pande mbili. Kwa hiyo ni 
muhimu mkataba huu ukasambazwa kwa wadau wote ili waweze kufahamu aina za 
huduma ambazo wateja wana haki ya kuzitegemea ikihusisha ubora, uwingi na kwa 
kujali muda. Mkataba utakapokuwa umetangazwa, taasisi itaweka mkakati wa 
kuhakikisha kuwa taarifa inawafikia walengwa. Yafuatayo ni baadhi ya mambo 
ambayo yanaweza kuangaliwa: 
 
4.1.1 Kutangaza 
Taasisi za umma zinatoa huduma kwa wananchi, hivyo wana haki ya kujua aina, 
uwingi na ubora wa huduma zinazotolewa na taasisi husika. Kwa hiyo mkataba ni 
cchombo ambacho kina taarifa ya aina za huduma zitolewazo na taasisi hiyo kwa 
wateja wake, wateja wanaotarajiwa kupatikana baadae na wananchi kwa ujumla. 
Mkataba lazima uweze kupatikana kirahisi kwa wadau wote. Taasisi za umma ni 
lazima ziweke mipango ya kutangaza mkataba huo ambapo taratibu za uzinduzi na 
kuusambaza mkataba huo ufanyike kwenye vyombo mbalimbali vya umma ambavyo 
vitaweza kuleta matokeo yanayotarajiwa kwa maana ya kuwafikia walengwa wengi.  
 

 Uzinduzi 
Kabla ya kufanya uzinduzi wa mkataba, ni muhimu kufanya maandalizi ya 
madogomadogo ya uzinduzi ili walengwa wafahamu kuwa kutakuwa na uzinduzi wa 
mkataba baadae. Menejimenti ni lazima iandae matangazo katika magazeti, redio, 
luninga, mabango nk. Mambo ambayo yanatakiwa kuwemo katika matangazo hayo 
ni pamoja na historia fupi, tarehe na muda wa kufanya uzinduzi kamili, mgeni rasmi 
na wale wanaotegemewa kualikwa katika hafla hiyo. Wakati wa maandalizi ya 
uzinduzi, mialiko mbalimbali ni muhimu ikatolewa katika vyombo vya habari kama 
luninga, redio, magazeti n.k. 
 
Shughuli ya uzinduzi wa mkataba ni zoezi ambalo ni la gharama kubwa. Inashauriwa 
kuwa taasisi ya umma ihusishe shughuli hiyo na hafla nyingine kama za Siku ya 
Utumishi wa Umma, Sabasaba, Nanenane, Siku ya Wafanyakazi n.k. Hii ni kwa 
sababu shughuli hizi huhudhuriwa na watu wenye wadhifa. Wadau wote muhimu na 
hata wale walioshiriki katika maandalizi ya mkataba ni muhimu wakaalikwa katika 
sherehe za uzinduzi. Nakala za kutosha lazima ziwe zimeandaliwa kwa watumishi, 
wateja na wadau wote. 
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 Upelekaji Taarifa za Mkataba 
Baada ya uzinduzi, taasisi za umma zinatakiwa kuendelea kupeleka taarifa za 
mkataba katika vyombo vya habari kama magazeti, radio, luninga, mitandao, 
mabango n.k na kadri inavyowezekana lugha ya taifa, kwa mfano Kiswahili ambacho 
kinaeleweka kwa wadau/watu wengi/sehemu kubwa kitumike. 
 
4.1.2 Usambazaji wa Mkataba 
Taasisi za umma ni lazima zichapishe kwa uwingi mkataba huo na zihakikishe kuwa 
watumishi wote wa taasisi, wateja na wadau wote wanapata nakala. Nakala za 
mkataba ni lazima ziwekwe katika maeneo yanayoonekana kwa urahisi kama 
mapokezi, katika ofisi za makatibu muhtasi hasa wa watendaji wakuu, maktaba, 
mbao za matangazo, vituo vya utoaji taarifa n.k. 
 
4.1.3 Kupokea Maoni 
Wakati wa utekelezaji wa mkataba, taasisi itakuwa inapokea maoni mbalimbali 
kutoka kwa wateja. Maoni hayo yanaweza kuwa ni kupongeza, maoni ya kuboresha 
ama malalamiko. Kwa hiyo ni muhimu kwa taasisi ya umma kuanzisha utaratibu wa 
kushughulikia maoni yanayotolewa na wadau kwa sababu maoni haya ni muhimu 
katika kuboresha utoaji huduma kwa wateja. 
 
 

 Kupokea Pongezi na Maoni 
Taasisi za umma ni lazima zianzishe taratibu za kupokea maoni, kuyashughulikia na 
kutoa mrejesho/taarifa kwa wateja juu ya pongezi au maoni yaliyopokelewa. Maoni 
haya ni muhimu sana wakati wa kufanya mapitio ya mkataba na hata wakati wa 
utekelezaji. Utaratibu wa kupokea maoni unaweza ukafanyika kwa kutumia kadi au 
fomu zitakazojazwa kawaida au kwa elektoni, barua, barua pepe, nukushi, simu, 
masanduku ya maoni, mteja kufika ofisini na kuongea na muhusika n.k.  
 

 Kushughulikia Malalamiko na Utoaji Fidia 
Ni muhimu kwa Taasisi za Umma kuwa na mtazamo chanya wa malalamiko 
yatolewayo na wateja kwa sababu malalamiko husaidia kujua ni huduma za namna 
gani zinapaswa kuboreshwa na kutoa fidia endapo ni lazima. Kila Taasisi ya Umma 
ni lazima ianzishe mfumo wa kushughulikia malalamiko ili kuwezesha wateja kutoa 
malalamiko endapo watakuwa hawajaridhika na utoaji huduma na wangependa 
kupata fidia. 
 
Ili taasisi ya umma iweze kufanikiwa katika ushughulikiaji wa malalamiko wanahitaji 
kukiri kwamba: 

 Wateja wanahaki ya kulalamika juu ya huduma zitolewazo kwao na lazima 
lalamiko lishughulikiwe; 

 Malalamiko yanakupa uelewa wa kiwango cha ubora wa huduma zitolewazo; 
na 

 Kupokea malalamiko kunaipa taasisi nafasi ya kutathmini matokeo ya 
huduma zitolewazo kulingana na mtazamo wa wateja. 

 
Wakati wa utekelezaji wa mfumo wa kushughulikia malalamiko, menejimenti za 
taasisi za umma ni lazima zijibu maswali yafuatayo, ambayo yatatoa mchango 
mkubwa wa kuanzisha jinsi ya kushughulikia malalamiko na kuweza kutoa fidia: 

 Nini kinasababisha malalamiko 

 Wateja wafanye nini wakitaka kulalamika 
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 Wateja watoe maelezo gani wakitaka kulalamika 

 Nani atashughulikia malalamiko 

 Nini kifanyike endapo mteja hataridhika na huduma zitolewazo 

 Ni aina gani za fidia zinaweza kutolewa endapo huduma haitatolewa kwa 
mategemeo ya mteja. 

 
Baada ya kupokea malalamiko kutoka kwa mteja na uchunguzi ukifanyika na 
kugundua makosa yamefanyika katika utoaji huduma, taasisi za umma ni lazima 
zieleze/kutamka njia mbalimbali zinazoweza kutoa fidia ama kurekebisha pale 
ambapo huduma haikutolewa vyema. Taasisi za umma ni lazima ziandae mikakati 
ya kuweza kushughulikia na kutoa taarifa za malalamiko na jinsi 
yalivyoshughulikiwa. Hii ni pamoja na kutangaza malalamiko na jinsi taasisi 
zilivyoshughulikia malalamiko hayo na ufumbuzi uliotolewa kwa malalamiko hayo 
katika ripoti za robo na mwaka. Kwa maeleoz zaidi ya jinsi ya kushughulikia 
malalamiko na fidia angalia Kiambatishi II.  

 
4.2 UFUATILIAJI 
Kuwa na mkataba wa huduma kwa mteja ni swala moja na kufanya ufuatiliaji wa 
kuhakikisha kuwa utoaji huduma unafanyika kulingana na makubalano ni swala 
lingine. Taasisi za umma ni lazima zianzishe mfumo wa kufanya ufuatiliaji wa kuona 
ni jinsi gani huduma zinatolewa kulinganan na viwango vilivyosemwa katika 
mkataba. Kila mtumishi katika taasisi za umma ana wajibu wa kutoa huduma kwa 
wateja na ni lazima kuwe na mfumo au mifumo ya kupata taarifa kuhusu hali ya 
utoaji huduma kwa mfano ni lini huduma ilihitajika, lini huduma hiyo ilitolewa, kwa 
ubora na uwingi gani n.k. taarifa kama hizi ni muhimu wakati wa kufanya mapitio ya 
mkataba.  
 
4.3 KUFANYA MAPITIO 
Kufanya mapitio ya mkataba ni kipengele muhimu katika kuhakikisha mkataba huo 
unaendelea kuwa hai kulingana na hali halisi ya kiutendaji katika taasisi na mahitaji 
ya wateja. Menejimenti za taasis za umma lazima ziwe na mpango wa kufanya 
mapitio ya mkataba ambao utaonyesha vipindi vya kufanya mapitio na nani 
watahusika katika mapitio hayo. Yafuatayo ni mambo ambayo ni lazima yafikiriwe 
wakati wa mchakato wa kufanya mapitio na kuangalia kama: 

 Njia mbalimbali za kutimiza matakwa ya wateja zilizotajwa katika mkataba 
bado zinafaa au kama kuna mabadiliko yoyote muhimu yamejitokeza; 

 Viwango vya ubora wa huduma vilivyoahidiwa kwa wateja bado vinaendana 
na mahitaji na vipau mbele vya wateja na wadau; 

 Yaliyomo ndani ya mkataba ni sahihi (kwa mfano, taarifa za majukumu na 
mawasiliano ya taasisi); 

 Muundo, mpangilio na upatikanaji wa mkataba unaendana na matakwa ya 
wateja; 

 Ukusanayaji wa taarifa kuhusu viwango vya utoaji huduma kwa wateja ni 
makini na wa uhakika;  

 Kuna haja ya kufanya mabadiliko katika utaratibu wa kushughulikia 
malalamiko; na 

 Kuna mahitaji ya kufanya mapitio ya taratibu na michakato inayounganisha 
taasisi za umma na wateja. 
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4.4 Kutoa Taarifa 
4.4.1 Umuhimu wa kutoa taarifa ni nini? 
Uelewa wa haki za wananchi kupata huduma bora kutoka katika taasisi za umma 
unakua siku hadi siku. Kwa hiyo taasisi za umma zinatakiwa kutoa taarifa kwa 
wateja juu ya viwango vilivyofikiwa katika utoaji huduma kwa wateja ikilinganishwa 
na ahadi zilizotolewa katika mikataba yao. Utoaji taarifa utahakikisha kuwepo kwa 
uwazi, ukweli na uwajibikaji katika utoaji wa huduma. Pia utoaji wa taarifa 
utahakikisha kunakuwa na mahusiano mazuri na wateja, wadau na umma kwa 
ujumla na taarifa hizo zitatumika kama kielezi katika kuboreha utoaji huduma.  
 
4.4.2 Nini Kinachotakiwa kutolewa taarifa 
Taasisi za umma zinatakiwa kuwa na mkakati wa kutunza na kutoa taarifa kwa 
wateja juu ya mambo mbalimbali yaliyotolewa na wateja ikiwa ni pamoja na 
mrejesho, pongezi, maoni na malalamiko juu ya huduma zitolewazo. Taasisi 
inaweza kutangaza yafuatayo: 

 Muhtasari ambao utakuwa na kumbukumbu ya malalamiko, pongezi au maoni 
yaliyopokelewa, na jinsi taasisi ilivyoshughulikia malalamiko, pongezi na 
maoni yaliyotolewa na wateja; 

 Maswala ya kisera dhidi ya huduma zitolewazo, hii ina maana ni kwa kiwango 
gani huduma zitolewazo zinafuata sera zilizowekwa; 

 Kiwango cha utoaji huduma muhimu kwa wakati husika ikilinganishwa 
kiwango cha utendaji kipindi cha nyuma (kwa mfano mitazamo ya watumishi, 
mazingira ya ofisi, uharaka wa kutoa huduma kwa wateja n.k.); 

 Kiwango cha utendaji katika utoaji huduma dhidi ya viwango vilivyowekwa 
katika mkataba; 

 Malalamiko ambayo hayajashughulikiwa na sababu zilizosababisha 
kutokushughulikiwa; na  

 Pongezi na maoni yaliyopokelewa na kufanyiwa kazi kwa ajili ya kuborehsa 
utendaji na kutoa sababu za kutokuyachukua baadhi ya maoni na pongezi 
zilizotolewa na wateja. 

 
Taasisi za umma ni lazima zitoe taarifa hizo ndani ya robo mwaka, nusu mwaka na 
kwa mwaka mzima ama kipindi chochote zitakapohitajika. 
 
4.4.3 Taarifa zipelekwe wapi 
Taasisi za umma kila itakapohitajika, zitaandaa taarifa na kuzisambaza kwa wadau 
kama ifuatavyo: 

 Umma kwa ujumla; 

 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma; 

 Bunge; 

 Tume ya Utumishi wa Umma; 

 Tume ya Haki za Binadamu; na  

 Chombo chochote kima itakavyohitajiwa muda wowote. 
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VIAMBATISHO 

 

Kiambatisho I -  Viwango vya Huduma 

Kiambatisho II  -  Utaratibu wa kupokea Malalamiko  

Kiambatisho III - Aina za Fidia  

Kiambatisho IV  -  Misukumo ya Mikataba ya Huduma 

                    kwa mteja 
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Kiambatishi I 
Aina za viwango vya Huduma kwa Wateja 

 
Vifuatavyo ni aina ya viwango ambavyo taasisi za umma zinatakiwa kuzingatia 
wakati zikitoa huduma kwa umma. Viwango hivi vinahusisha mahusiano kati ya 
mteja na taasisi, ubora wa huduma ambazo zinatolewa kwa kuzingatia muda kama 
inavyoelezwa hapa chini: 
 
1.1 Viwango Vinavyohusiana na Mahusiano 
Hivi vinahusisha maeneo ambayo ni ya mahusiano kati ya mteja na taasisi za umma 

 
Kwa Mfano 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
1.2 Viwango Vihusianavyo na Ubora 
Hii inahusisha taasisi za umma kuweka viwango vyenye kukidhi mategemeo ya 
mteja kwa kumridhisha kwa huduma zitolewazo kwake: 
 

Kwa Mfano: 
 
 
 
 
 

 Ufuataji wa Taratibu: maelezo fasaha juu ya taratibu mbalimbali za kumwezesha 
mteja kupata huduma, wajibu na majukumu ya mteja; 

 Ushauri: ushauri utolewao kwa wateja ni lazima uwe unaofanana na si wa 
kukinzana, sahihi na usiwe na upendeleo wa pande yoyote; na 

 Tabia za maofisa na mahusiano na wateja: utambulisho wa maofisa, ukarimu, 
kuwa wa msaada kwa wateja, heshima, kujali mahitaji ya wateja, kueleza na 
kusikiliza wateja kwa umakini 

 Mwitikio wa haraka katika kutoa huduma: Kwa mfano; kujibu rufaa kwa 
haraka, upatikanaji wa huduma itokeapo dharura; 

 Uwazi: Kwa mfano; barua, fomu na machapisho mbalimbali, michakato ya 
utendaji kazi na maelezo yoyote yenye kueleweka kirahisi kwa wateja; 

 Usahihi:  Kwa mfano kutoa ushauri, maelezo/taarifa, malipo; 

 Yenye kufaa: Kwa mfano; huduma zitolewazo zinafaa kwa mahitaji ya wateja 
kulingana na wakati. 
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1.3 Viwango Vinavyohusisha Uzingatiaji wa Muda 
Hii inahusisha taasisi za umma kuweka viwango mbalimbali katika mchakato wa 
utoaji huduma vinavyozingatia uharaka, muda na ufanisi katika utendaji kazi. 

 
Kwa mfano: 
 
 
 Kujibu Mteja: Kwa mfano; barua, barua pepe, ujumbe katika simu, 

 Michakato ya Kushughulikia mambo mbalimbali: Kwa mfano; usajili, 
maombi, fidia kwa huduma ambazo hazikutolewa; 

 Miadi: Kwa mfano; upatikanaji wa ofisa baada ya kuweka miadi, muda wa 
kusubiri miadi; 

 Huduma za dharura: Kwa mfano; msaada unaoweza kupatikana pale 
ambapo kutakuwa hakujafanyika miadi yoyote; 

 Huduma za simu: Kwa mfano; muda wa kuweza kuunganishwa kwa simu na 
ofisa anaehitajika kuongea, kufanya miadi kwa simu, muda wa kujibu miito ya 
simu, muda wa kujibu simu ambazo zilipigwa na ofisa hakupatikana; 

 Upatikanaji wa huduma ya taarifa mbalimbali: kwa njia ya kawaida au kwa 
kutumia mtandao; 

 Usuluhishi wa malalamiko: muda unaotumika kushughulikia malalamiko 
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Kiambatisho II 
 
Mfumo wa kupokea malalamiko na kurudidha matumaini 
 
2.1 Mfumo wa kupokea malalamiko 
Mfumo wa kupokea malalamiko ni mchakato unaomwezesha mteja kutoa 
malalamiko kutokana na kutoridhishwa  kulikosababishwa na hatua ama 
kutokuchukua hatua na tasisi. Mfumo unatambua kwamba hatua sahihi kwa 
malalamiko ya wateja ni sehemu muhimu ya utoaji wa huduma bora za umma  
 
Kwa kuzingatia umuhimu wa kutumia taarifa za malalamiko, taasisi za umma 
zinaweza kutoa mchakato bora zaidi, matumizi bora zaidi ya rasilimali na huduma 
bora kwa wateja. Huduma bora zaidi kwa wateja ni matokeo ya mfumo wa kupokea 
malalamiko kwa sababu kunaiwezesha taasisi  kujua ni wapi imekosea, kufanya 
masahihisho na kuepuka kurudia tena kosa kama hilo. Ili kufanikiwa, mfumo wowote 
uliobuniwa wa kupokea malalamiko ni lazima ukubali kwamba: 
 Wateja wana haki ya kulalamika kuhusu huduma zitolewazo na lalamiko hilo 

lishughulikiwe 
 Malalamiko yanaweza kukupa mrejesho wakuhusu huduma zitolewazo, na 
 Kupokea malalamiko kunatoa nafasi ya kutathmini matokeo kuhusu hali ya utoaji 

huduma kwa mtazamo wa mpokea huduma 
 
2.1.1 Vipengele muhimu vya mfumo wa kupokea malalamiko 
Hatua tano zifuatazo zinaweza kusaidia kuandaa mfumo wa kujibu malalamiko toka 
kwa wateja 
 
2.1.1.1 Dhamira 
Ni lazima kuwepo na dhamira katika ngazi zote za taasisi za kuwa na mfumo ulio 
efficient na fair wa kushughulikia makalamiko. 
 
2.1.1.2 Tendea kwa haki 
Mfumo wa kupokea malalamiko ni lazima uwe unatoa haki kwa pande zote na 
unaruhusu pande zote mbili kutoa maoni na kuyachukulia kwa uzito sawa. 
 
2.1.1.3 Kufaa zaidi 
Fedha za kutosha ni lazima zipatikane kushughulikia malalamiko kwa faragha, na 
wakati muafaka. Malalamiko yatakayopokelewa yashughulikiwe kwa wakati na 
haraka, na wale wote wanaohusika kujibu malalamiko wawe na mamlaka ya kutoa 
maamuzi ya jinsi ya kurekebisha hali hiyo na kuweka mambo sawa. 
 
2.1.1.4 Kufikika – Mfumo wa kupokea malalamiko ni lazima uweze uwafikie 
wateja wote, na uwasaidie jinsi ya kuwasilisha malalamiko yao. Maelezo ya jinsi ya 
kuwasilisha malalamiko yaelezwe kawa njia rahisi inayoeleweka. Fikiria jinsi ya 
kufikisha mfumo huu kwa lugha mbalimbali. Isimgharimu mteja wako chochote  
kupeleka lalamiko  
 
2.1.1.5 Uwajibikaji – Mfumo huu uweke taarifa ya malalamiko yaliyopokelewa 
na makokeo yake. Matatizo yanayojirudia kutokana na taarifa ya mfumo wa kupokea 
malalamiko yatambuliwe na kurekebishwa. Uendeshaji wa mfumo wa kushughulikia 
malalamiko lazima uangaliwe na kufanyiwa mapitio mara kwa mara ili kupata 
matokeo bora kwa wateja. Mfumo huu lazima uhakikishe kuna njia sahihi za utoaji 
wa taarifa wa jinsi malalamiko yalivyoshughulikiwa.  
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2.1.2 faida kuwa na mfumo wa kushughulikia malalamiko 
2.1.2.1 unasaidia kutambua tabia za maofisa na kuwa na njia mbalimbali za 

kuwarekebisha kwa nia ya kulinda sifa nzuri ya taasisi ya umma; 
2.1.2.2 unasaidia kufahamu maeneo ambayo ofisa anahitaji kupewa elimu 

ama kuboresha mawasiliano na mteja; 
2.1.2.3 unaonyesha maeneo ambayo yana udhaifu wa kimuundo, michakato 

na taratibu mbalimbali za utendaji kama hayakidhi mahitaji na mategemeo ya 
mteja 

2.1.2.4 unasaidia kujua hali halisi inayoizunguka taasisi ya umma na 
inayoathiri utendaji; na 

2.1.2.5 unatoa mwanya kwa mteja kuweza kudai fidia endapo hataridhika na 
huduma zitolewazo.  

 
2.1.3 Maswali muhimu wakati wa utekelezaji wa mfumo wa kushughulikia 

malalamiko 
Ili taasisi ya umma iwe na mfumo bora wa kushughulikia malalamiko na kutoa fidia 
endapo ubora wa huduma zitolewazo kwa mteja zitakuwa ni dhaifu, menejimenti ya 
taasisi ya umma inalazimika kujibu maswali yafuatayo: 
 
2.1.3.1 Masuala yanayosabibisha malalamiko 

 Ucheleweshaji katika kutoa huduma 

 Kumdharau mteja au raia 

 Kutoa huduma kwa upendeleo 

 Kumdhallilisha mteja au raia anakuja kufuata huduma 

 Kutoa taarifa zisizo sahihi au zinazopotosha 

 Kushindwa kutoa huduma ambazo ni wajibu wa taasisi husika 

 Kushindwa kumsikiliza mteja au kuchelewa kutoa ufumbuzi wa malamiko ya 
wateja au raia 

 
2.1.3.2 Wateja wafuate utaratibu wanakuwa na malalamiko  
Ni lazima utaratibu wa kuleta malalamiko uwe wazi na kueleweka na wateja.Mteja 
anaweza kulalamika kwa njia zifuatazo: 
  

 Kwa kuongea moja kwa moja na mtumishi anaetoa huduma. 

 Kwa simu, 

 Kwa maandishi kwa kutumia barua,barua pepe au kujaza fomu maalumu 
 
2.1.3.3 Mteja ataoe taarifa gain anapolalamika 
 

 Jina, anuani na namba yake ya simu 

 Tarehe na muda alipotembelea taasisi au tarehe ya siku alipoleta maombi 
yake 

 Jina na namba ya kitambulisho au utambulisho mwingine wowote wa 
mtumishi aliyemuudumia 

 Taarifa kamili za  tatizo lililoleta malalamiko 

 Mteja anataka taasisi ya umma ifanye nini  ili kumpatia ufumbuzi malalamiko 
yake 

 Gharama alizoingia mteja kutokana na maamuzi au ucheleweshaji wa  
maamuzi waa taasisi za umma 
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2.1.3.4 Nani atasikiliza na kuyatafutia  ufumbuzi malalamiko 
 
Ni muhimu kwa mfumo wa kupokea malalmiko ukaweka wazi kuwa malalamiko ya 
wateja yatafanywa kwa usiri kulingana na taratibu zilizopo. Pia mfumo uelezee Ngazi  
mbalimbali ambazo mteja mwenye malalamiko atafuata katika kutafuta haki 
yake.Ngazi  ya kwanza itakuwa katika taasisi husika, na itabidi mteja aelimishwe 
umuhimu wa kutataua matatizo yake katika ngazi hii kabla ya kwenda ngazi 
inayofuata. 
 
2.1.3.5 Itakuwaje kama mteja ajaridhika na hatua zilizochukuliwa katika ngazi ya 
kwanza 
 
Iwapo mteja  hajaridhika na hatua zilizochukuliwa kutatua malalamiko katika ngazi 
ya kwanza, ni lazima mfumo wa malalamiko umwelezee mteja ngazi zinazofuata 
katika kutafuta haki yake.Hii itahusisha kueleza vyombo huru vya nje ya taasisi 
husika vya kushughulikia malalamiko. Ngazi ya pili ya kushughulikia malalamiko ya 
wateja kwa taasisi za umma itahusisha wateja kupeleka malalamiko kwa kamishna 
wa haki za binadamu na Utawala bora.Iwapo kama mteja ajaridhika na hatua 
zilizochukuliwa katika ngazi hii ya pili, ni mfumo wa malalamiko ueleze ngazi ya tatu 
ambayo ni kupeleka malalamiko yake mahakamani.Pia ni muhimu kwa mkataba 
uweke wazi anuani za taasisi za ngazi za malalamiko kama zilivyoelezwa hapo juu. 
 
 
2.1.4 Kituo cha malalamiko 
 
Katika mkakati wa kupokea kuboresha utoaji huduma, ni muhimu kila taasisi ya 
umma kuanzisah vituo vya kupokea malalamiko ya wateja.Vituo hivi vitafanya kazi 
katika miundo ya taasisi iliyopo. Kituo hiki kitapewa taarifa ya maandishi mara tu 
mtumishi husika atakaposhindwa kumuhudumia mteja vizuri. Nakala ya maandishi 
ya malalamiko hayo itapelekwa kwenye kituo hiki. Kituo kitakuwa na majukumu 
yafuatayo: 
 

 Kuweka utaratibu na vyombo ili wateja waweze kuwakilisha malalamiko yao, 

 Kuweka kitabu cha kuorodhesha malalamiko ya wateja, 

 Kupokea na  kujumuisha malalamiko mbalimbali ya wateja, 

 Kushughulikia malalamiko kwa utaalamu wa hali ya juu, 

 Kufanyia tafiti zile taratibu za  kazi za maeneo yenye malalamiko ya mara kwa 
mara 

 Kufanyia uchunguzi yale malalamiko, 

 Kuchambua malalamiko yanaletwa na kuwasiliana na idara au kitengo husika, 

 Kutoa mapendekezo ya  kuyapatia ufumbuzi malalamiko katika kila hatua 
yanayopitia, 

 Kufuatilia hatua zinazochukuliwa kuyapatia ufumbuzi malalamiko, 
 
 
2.2 Utoaji wa Fidia ya Huduma 
Pale ambapo taasisi ya umma itachunguza malalamiko na kugundua kuwa kosa 
limetendeka, mkataba lazima uelezee aina mbalimbali za fidia zinazoweza kutolewa 
kama fidia kwa huduma ambayo mteja hakuridhika nayo. Zifuatazo ni njia mbalimbali 
ambazo zinaweza kuwekwa katika mkataba kama maelezo ya fidia endapo huduma 
hazitakuwa zimetolewa sawasawa: 
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2.2.1 Mteja Anaweza Kudai Fidia Zisizo na Gharama za Kifedha? 
Taasisi za Umma lazima zieleze katika mkataba njia mbalimbali za kuwashawishi 
wateja kudai fidia ambazo hazina gharama za kifedha kama njia muafaka. Katika 
njia hii kuna yafuatayo: 
 
2.2.1.1 Mteja Kupewa Huduma Mara Moja Ambayo Hakuipata  
Njia muafaka ya kwanza kwa mteja ni kupelekwa kwa ofisa mwingine au kupelekwa 
katika ofisi ingine ndani ya idara katika taasisi ambayo inaweza kushughulikia 
lalamiko lake. Umuhimu wa njia hii ni kwamba taasisi ya umma itaweza kutatua 
swala hilo kabla tatizo halijakuwa kubwa zaidi.  
 
2.2.1.2 Kuomba Msamaha Kutokana na Huduma Isiyoridhisha 
Njia muafaka ya pili ni kwa mkataba kuhakikishia wateja kuwa wataombwa 
msamaha kama itachunguzwa na kuthibitika kuwa utoaji wa huduma ulikuwa chini 
ya kiwango cha mategemeo ya mteja. 
 
2.2.2 Mteja Anaweza Kudai Fidia Zenye Gharama za Kifedha? 
2.2.2.1 Madai ya kufidiwa Gharama Zilizotumika 
Mkataba ni lazima uwataarifu wateja kama taasisi ya umma itafanya makosa ama 
kuchelewesha huduma bila sababu za msingi, mteja anaweza kudai fidia ya 
gharama alizotumia katika kufuatilia huduma hiyo kama gharama za usafiri, za 
posta, simu au madai mengine yoyote ya kifedha. 
 
2.2.2.2 Madai ya kufidiwa Gharama Zisizo za Moja kwa Moja 
Taasisi za umma kwa njia moja ama nyingine zinaweza kusababisha wasiwasi na 
usumbufu usio wa lazima. Mkataba lazima uwataarifu wateja kama hali hii itajitokeza 
basi mteja anaweza kuomba kufidiwa fedha, na kama hataweza kufidiwa fedha 
anaweza kuchukua hatua zipi na wapi. 
 
Kwa ujumla njia za kutoa fidia endapo huduma itatolewa chini ya kiwango 
kilichotegemewa na mteja lazima ziwe wazi na zenye kueleweka kwa mteja anaedai 
fidia na kwa ofisa anayemshughulikia mteja tangu swala linapomfikia, kulishughulikia 
na utoaji wa fidia. 
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Kiambatishi III 

 

Misukumo ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

 

Wakati wa kuandaa, kutekeleza Na kufanya mapitio ya Mkataba WA huduma Kwa 
Mteja, taasisi za umma lazima ziwe na uelewa wa maswala mbalimbali ambayo 
yanasababisha/yanalazimisha kuandaa na kufanya mapitio ya mkataba. Hii itasaidia 
taasisi ya umma kufahamu mategemeo ya hivyo vyanzo vya kuandaa au kufanya 
mapitio ya mkataba. Misukumo hii yaweza kuwa imetoka ndani au nje ya taasisi 
kama inavyoelezwa hapa chini; 

 
3.1 Misukumo Kutoka Nje ya Taasisi 
Hii ni misukumo inavyotoka nje ya taasisi ambapo taasisi inakuwa haina uwezo wa 
kuizuia. Misukumo hii ndiyo inayosababisha kuandaliwa kwa mkataba wa huduma 
kwa mteja 
 

Kwa Mfano: 
  
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
3.2 Misukumo Kutoka Ndani ya Taasisi 
Hii ni misukumo inayotoka ndani ya taasisi ambapo taasisi inakuwa ina uwezo wa 
kuizuia. Na kwa vile ni misukumo itokanayo na matakwa ya taasisi inakuwa ni rahisi 

kuandaliwa ama kufanya mapitio ya mkataba wa huduma kwa mteja. 
 
Kwa Mfano: 
 
 

STRUCTURE AND CONTENT OF A CHARTER 

 Sera mpya zinaweza sababisha kuleta mabadiliko; 

 Nguvu za kisiasa kwa mfano; mabadiliko ya serikali baada ya chaguzi kuu za kitaifa 
ama kutolewa kwa ‘presidential Instrument’ mpya ama establishment order ambayo 
italazimisha taasisi za umma kubadilishiwa majukumu na mabadiliko ya utawala; 

 Umma pia unaweza ukawa na mategemeo tofauti kutokana na huduma za taasisi 
husika; 

 Kuwepo kwa mwelekeo mpya wa mikakati ya taifa ama sekta; 

 Teknolojia kwa mfano inaweza kuleta taratibu mpya, michakato na fursa mbalimbali 
za ubunifu wa kuweza kutoa huduma  bora ambazo zitasababisha kuweka viwango 
vipya vya utoaji huduma; 

 Upatikanaji wa taarifa kutoka kwa wateja kuhusiana na mkataba ambazo zinaweza 
kuleta mabadiliko ya taratibu za kutoa huduma kwa mteja; 

 Mabadiliko yatokanayo na mteja kubadilisha matakwa yake. 

 Taasisi inaweza kujiangalia vizuri maeneo yale ambayo yana udhaifu katika utoaji 
wa huduma bora kwa wateja; 

 Uhuishwaji wa mpando mkakati; 

 Mabadiliko ya utamaduni wa utendaji wa taasisi; 

 Mabadiliko ya muundo wa utendaji wa taasisi ya umma; 

 Kuwa na haja ya kuwa na mfumo mpya wa utoaji huduma kwa umma kama 
matokeo ya taasisi husika kujilinganisha na taasisi zingine. zitoazo huduma kama 
hiyo kwa ubora zaidi. 


